ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีเคล็ดลับการทำความสะอาดเบาะหนังสีอ่อนๆ ให้ดูเหมือนใหม่ไหมครับ  (อ่าน 4399 ครั้ง)

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
เบาะหนังสีครีม ใช้ไปนานๆ แล้วมีคราบดำๆ จับ มีวิธีทำความสะอาดแบบง่ายๆ ไหมครับ หรือต้องส่งไปให้พวก car care จัดการให้

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ผมใช้ All Purpose Cleaner ของ Meguiar's ครับ
เอาไปผสมน้ำ อัตราส่วน 1:10 ค่อยๆ ฉีดไปขัดไปครับ
ถ้าสกปรกมาก ก็ค่อย 1:4
แต่ต้องระวังให้ดีครับ ฉีดแล้วต้องรีบเช็ด ไม่งั้นมันจะกัดสีเบาะจนด่างเลย

ส่วนพวกรอยจากโลชั่น ครีม ที่ทาหนังทั้งหลาย จนกลายเป็นคราบเหลืองๆ
อันนั้นขัดให้ตายก็ไม่หายครับ ต้องพ่นสีหนังใหม่อย่างเดียว

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
ผมใช้พวก cleaner  สำหรับทำความสะอาดเบาะ (ยี่ห้ออะไรไม่รุ้)
ฉีดแล้วใช้ผ้าหมาดเช็ดตามคับ

ออฟไลน์ Gapzaholic

• Newbie
  • *
ใช้ฟองน้ำนาโน ตัดเป็นชื้นเล็กๆ ชุบน้ำเปล่า ลูบตามเบาะหนังและเช็ดออกด้วยผ้าสะอาด ไม่ต้องใช้น้ำยาใดๆครับ
คราบสกปรกมันจะติดฟองน้ำออกมา เอาฟองน้ำไปบิดในน้ำเปล่าจนสะอาด แล้วเอามาลูบได้อีกไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะเปื่อย

ฟองน้ำมีหลายยี่ห้อ หลายราคา ง่ายๆมีขายในร้าน Daiso 60 บาท

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมใช้สบู่เหลวผสมน้ำ แล้วเอาผ้าเนื้อนุ่มชุบหมาดๆเช็ดครับ
ถ้าเปื้อนมากๆต้องผสมเข้มข้นหน่อย ออกดีเลยคราบดำๆที่เกิดจากการใช้งานเนี่ย
เช็ดจนสะอาดก็เอาผ้าอีกผืนชุดน้ำเปล่าเช็ดจนสบู่ออกหมดตามด้วยผ้าแห้ง
พอเสร็จต้องหา Conditioner มาทาอีกรอบครับเพราะหนังจะแห้ง
ผมใช้ Conditioner ของ Maguairs ตัว Rich Leather Aloe Conditioner ครับ
(มันจะมีตัว Cleaner ด้วย แต่ไม่เอา เปลือง  ;D)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
ขอบคุณมากครับ ไอเดียเจ๋งมากๆ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
ใช้ฟองน้ำนาโน ตัดเป็นชื้นเล็กๆ ชุบน้ำเปล่า ลูบตามเบาะหนังและเช็ดออกด้วยผ้าสะอาด ไม่ต้องใช้น้ำยาใดๆครับ
คราบสกปรกมันจะติดฟองน้ำออกมา เอาฟองน้ำไปบิดในน้ำเปล่าจนสะอาด แล้วเอามาลูบได้อีกไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะเปื่อย

ฟองน้ำมีหลายยี่ห้อ หลายราคา ง่ายๆมีขายในร้าน Daiso 60 บาท
ระวังเบาะพังนะครับ เพราะมันขัดผิวเบาะออกด้วย