ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อตำรวจขอนแก่นมาก ขอระบายหน่อยครับ  (อ่าน 7603 ครั้ง)

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
เนื่องด้วยผมมีงานที่ต้องขึ้นอีสานทุกเดือน  ขอนแก่นเป็นจังหวัดหนึ่งที่ผมต้องผ่าน

ทุกครั้งที่ผ่าน ผมต้องโดน ตร.ขอนแก่นเรียกทุกครั้ง และโดนทุกครั้ง

ผมขับแคปติว่าป้ายแดง ยิ่งเป็นเป้าหมายในการเรียกทุกครั้ง

ครั้งแรก - โดนจับความเร็ว เกิน"60" กม./ชม. โดยผมขับ 80

ครั้ง2 - โดนจับป้ายแดง เนื่องจากไม่ได้เขียนเล่มว่าเดินทางไปไหน

ครั้ง3 - โดนเรื่องเดิม ไม่เขียนเล่ม (อันนี่ผมอยากลองของเอง และโดนเรื่องเดิม)

ผมเข้าใจสิ่งที่พี่ๆจับผมทุกครั้งผมทำผิดกฎหมาย แต่มันเกินไปจากคำว่า "ตักเตือน"ไหมครับ
พี่นั่งในป้อม เขียนใบสั่ง เอาเงินโยนเข้า"ตระกร้า"  ชั่วโมงนึงคงเป็นหมื่นๆเลยนะครับค่าปรับเนี่ย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เบื่อตำรวจขอนแก่นมาก ขอระบายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 17:48:10 »
คุณมีช่องโหว่ให้เขาเล่นงาน จะว่าก็ไม่ได้หรอกครับ เขาอาจจะเจอมาเยอะ ไม่รู้หรอกว่าใครเตือนไปเท่าไหร่ หรือเตือนแล้วแก้ไขไหม ก็ปรับไป ดีกว่ายัดข้อหามั่วซั่ว

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
Re: เบื่อตำรวจขอนแก่นมาก ขอระบายหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 18:08:12 »
ตำรวจเขาก็ทำหน้าทึ่ของเขาถูกต้องแล้วนะครับ ไปว่าเขาก็ไม่ได้หรอก

ส่วนเขาจะตักเตือนหรือไม่ ก็แล้วแต่ดุลยพินิจของตำรวจ เจอคนทำผิดซักร้อยคน เขาก็มีสิทธิ์ปรับทั้งร้อยคนโดยไม่ตักเตือน

ทางที่ดี ทำให้ถูกให้ควรจะดีกว่าครับ อย่าให้เขาเล่นงานเราได้
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:02:47 »
ผมไปทำงานที่อุดรทีไรก็ต้องโดนทุกทีเหมือนกันครับ คิดซะว่าค่าผ่านทาง555 แต่ส่วนใหญ่จะโดนความเร็วครับ บางทีเห็นฝั่งตรงข้ามกระพริบไฟมาผมชลอเหลือ70 ก่อนเข้าด่านตั้ง4-5กิโลยังโดนเลยครับ ไม่รู้ว่าคนส่องอยู่ไหน แต่ถ้าเป็นตั้งโต็ะผมยินดีจ่ายเลยนะ (เก็บใบเสร็จไว้เป็นใบผ่านทาง)แต่ถ้าทางอยู่กัน2คนนี้อย่างเซง เหมือนดักรีดกันชัดๆ 555

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:05:24 »
ไม่เขียนเล่มโดน2ครั้งเลยนี่ผมว่าตำรวจก็จงใจเกินไปหน่อย ชีวิตจริงใครจะมานั่งเขียน

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:17:21 »
คงผ่านหลายจังหวัด ผมว่าโชคดีแล้วนะโดนแค่ขอนแก่นที่เดียว อะไรยังไม่ถูกต้องก็แก้ไขให้เรียบร้อย จะได้ไม่หงุดหงิดกับเรื่องพวกนี้  ผมว่าตำหรวจอิสานคุยง่ายออมชอมดี พูดกับเขาเพราะๆผิดนิดหน่อยเขาก็ปล่อยนะ ขออย่างเดียวอย่าตระคอกเขาเชียวหล่ะ...สงสารลูกเค้าเดี๋ยวจะหมดความภูมิใจในตัวพ่อ :)

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:21:21 »
ถ้าตำรวจตักเตือนแล้วคราวหน้าคุณจะไม่ทำผิดกฎจราจรข้อที่เตือนอีกหรอคับ :)
(สัญญาลูกผู้ชายเบย^^")

ออฟไลน์ dumerrx8

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 19:30:26 »
เมื่อไหร่เมืองไทยจะยกเลิกการใช้ป้ายแดงแบบถาวร
ออกรถใหม่ได้ป้ายขาวพร้อมเหมือนประเทศอื่น

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 20:11:25 »
เมื่อไหร่เมืองไทยจะยกเลิกการใช้ป้ายแดงแบบถาวร
ออกรถใหม่ได้ป้ายขาวพร้อมเหมือนประเทศอื่น
+1 เห็นบางคันแดงอยู่นั้นล่ะลากยาวเป็นปี (รู้ว่าบางคันมีปัญหาจริงๆ) แต่ก็มีไม่น้อยที่อยากแดงนานๆ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 20:39:09 »
วันไหนโชคดีท่านจะเจอ 4 ด่าน เมืองพล โนนศิลา บ้านไผ่ บ้านแฮด  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 21:32:02 »
เขาปฏิบัติตามหน้าที่ครับ อย่าไปโกรธเลย ต้องมาโทษตัวเองที่ไม่ปฏิบัติตามกฏ

ผมว่าวันหน้าถ้าคุณเจอมอไซค์ย้อนศรวิ่งมาเฉี่ยวกระจกข้าง คุณก็จะโกรธเช่นกัน ผมคิดยังงี้นะครับ  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 21:56:03 »
ไม่เขียนเล่มโดน2ครั้งเลยนี่ผมว่าตำรวจก็จงใจเกินไปหน่อย ชีวิตจริงใครจะมานั่งเขียน
ผมครับ นั่งเขียน ผมไม่ชอบตำรวจ และจะไม่เปิดช่องให้ตำรวจเอาเปรียบเพราะฉะนั้นต้องเซฟทุกอย่าง ถ้าเค้าหาเรื่องก็เถียงเค้าได้

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:03:54 »
ทำไมผมไม่เคยโดนเลยนะ แปลกมาก
แต่ขับรถเก๋งเล็กจะโดนโบกจอดบ่อยกว่ารถเก๋งขนาดใหญ่ นะ  แต่ก็รอดตลอด

1. ตำรวจมักจะดักตรงลงเนิน เพราะฉะนั้นเวลาขึ้นจะสุดเนินแล้วผมมักจะเข้าซ้ายไว้  พอลงมาแล้วไม่มี ค่อยออกขวา
เค้าไม่รู้หรอกว่าเราเร็วหรือไม่เร็ว แค่เห็นออกขวามาก็โบกไว้ก่อน
2. ขับๆไปให้สังเกตุข้างทางหรือร่องกลางถนนไว้ ตรงไหนมีต้นไม้ใหญ่พอหลบแดดได้ บางต้นจะมีเห็นคนใส่เสื้อขาวถือ ว. นั่นแหละข้างหน้ามีดักแน่
3. ถ้าโดนโบกให้รีบ ยกมือสวัสดี พร้อมรอยยิ้มครับ  
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:10:52 »
ผมครับ นั่งเขียน ผมไม่ชอบตำรวจ และจะไม่เปิดช่องให้ตำรวจเอาเปรียบเพราะฉะนั้นต้องเซฟทุกอย่าง ถ้าเค้าหาเรื่องก็เถียงเค้าได้
ผมก็เขียนนะ ตอนเป็นป้ายแดง ไม่เห็นมีปัญหา สองสามบรรทัดเอง

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:37:31 »
แล้วขับ80 เจอจับหละครับ  ป้ายท่านติด 60แต่ ผมว่าผมขับช้าแล้วนะ  อันนี่เจอแทบทุกคัน ผมนั่งนับดู 20 รอด 1 เท่านั้น

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 22:54:45 »
อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
วันไหนโชคดีท่านจะเจอ 4 ด่าน เมืองพล โนนศิลา บ้านไผ่ บ้านแฮด   

อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ผมไปทำงานที่อุดรทีไรก็ต้องโดนทุกทีเหมือนกันครับ คิดซะว่าค่าผ่านทาง555 แต่ส่วนใหญ่จะโดนความเร็วครับ บางทีเห็นฝั่งตรงข้ามกระพริบไฟมาผมชลอเหลือ70 ก่อนเข้าด่านตั้ง4-5กิโลยังโดนเลยครับ ไม่รู้ว่าคนส่องอยู่ไหน แต่ถ้าเป็นตั้งโต็ะผมยินดีจ่ายเลยนะ (เก็บใบเสร็จไว้เป็นใบผ่านทาง)แต่ถ้าทางอยู่กัน2คนนี้อย่างเซง เหมือนดักรีดกันชัดๆ 555

แปลว่าท่านโดนแบบผม555
แล้วถ้าทุกๆท่านเห็นด่าน ผมว่าทุกท่านจะเข้าใจว่า "ด่านทำยอด"เป็นแบบไหน
ผมยอมรับนะว่าผิดกฎหมาย แต่ท่าทีที่ได้รับ เหมือนโดนเตารีดมากกว่า การจับปกติ เพราะผมเคยโดนจับและยินดีจ่ายอย่างถูกกฎหมาย

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:07:46 »
แล้วขับ80 เจอจับหละครับ  ป้ายท่านติด 60แต่ ผมว่าผมขับช้าแล้วนะ  อันนี่เจอแทบทุกคัน ผมนั่งนับดู 20 รอด 1 เท่านั้น

ป้ายให้ขับ 60 แล้วขับ 80 ก็โดนสิครับ คงต้องขับ 50 ล่ะครับ

ออฟไลน์ maxxim

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 23:09:35 »
ด่านบ้านไผ่ ตรวจแค่พรบ ทะเบียน  ไม่จับความเร็ว( เคยโดน. เคยถาม)

ถ้าป้ายแดงปลอมถึงจะเรียก. หรือตร มองไม่ชัด อาจเรียกป้ายแดงแท้จอด. และขอดูเล่มน้ำตาล

วิธีหลบกรณีป้ายแดง. ขับจี้ตูด18 ล้อ สิบล้อ เข้าด่าน. ตร จะเรียกไม่ทัน. ผมรอดเพราะวิธีนี้ หลายครั้ง

ตอนนี้ป้ายแท้ก็ขับเข้าปกติ

ทั้งนี้ควรจะเตรียมพร้อมทุกอย่างให้ถูกต้องก่อนเสมอ.  ถ้าถูกกฎหมาย ไปไหนก็จะสบาย โดนเรียกก็ไม่เสียเงิน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 00:32:01 »
มีทางไหนอ้อมบ้างสมมุติไปเที่ยวนครพนม    60  นี่ไม่ไหวนะตั้งไว้กะจับทุกคันหาเงินกะรวย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 01:28:22 »
ปกติของตำรวจขอนแก่นครับ ไปทุกรอบก็เสียทุกรอบ (กรุงเทพ-อุดร) เก็บใบเสร็จไว้ยื่นวันกลับก็ไม่ต้องเสียรอบ2รอบ3

ปกติขับประมาณ90-120 ด่านที่โคราชหน้าวัดสรพงษ์ผ่านตลอด แต่ที่ขอนแก่นโดน3ด่านรวดแต่ก็จ่ายครั้งแรกครั้งเดียว

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 01:36:29 »
ทำผิดโดนจับก็เรื่องปกติที่ตำรวจพึงกระทำนะครับ อย่าเอาความชินว่าเราทำแบบนี้หรือใครก็ทำกันมาวัด ยึดตามกฏที่เขากำหนดมาดีกว่า

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:02:32 »
ขอถามหน่อยครับ สงสัยเรื่องป้ายแดง
ทำไมป้ายแดง ต้องถูกบังคับ บางอย่างด้วย

จะบอกว่ารถป้ายแดง เป็นรถที่มือใหม่หัดขับ พึ่งถอยออกมา
เลยต้องบังคับ นั่น นู่น นี่ ไม่ให้เกิดอุบิติเหตุ ก็ไม่ใช่ทั้งหมด
เพราะ มือเก่าประสบการณ์ ก็ถอยรถป้ายแดงออกมาขับได้นี่นา

อยากให้เท่าเทียมกับป้ายขาวครับ

รถป้ายแดงหลาย ๆ คัน ในประเทศนี้ ที่ใช้ป้ายแดงเป็นปี ๆ ก็มีถมไป
กฎหมายมีกำหนดระยะเวลาการใช้ป้ายแดงอยู่ชัดเจน
รถพวกนี้เราบ่นไปก็คงไม่ได้อะไร 

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:35:51 »
อ้างถึง
ทำผิดโดนจับก็เรื่องปกติที่ตำรวจพึงกระทำนะครับ อย่าเอาความชินว่าเราทำแบบนี้หรือใครก็ทำกันมาวัด ยึดตามกฏที่เขากำหนดมาดีกว่า

อย่างที่บอกนะครับ ผมยินดีจ่ายค่าปรับเมื่อทำผิดกฎหมาย

แค่อยากบ่น และไม่คิดว่าเรื่องที่บ่นจะถึงพี่ๆเขาหรอกครับ

ครั้งล่าสุดผมคันเอง อยากลองของ เลยไม่เขียน

ขอบคุณเพื่อนๆที่ผ่านทางนั้นแล้วแนะนำวิธีการที่ไม่ทำให้เสียอารามณ์ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 10:49:45 »
+1 เห็นบางคันแดงอยู่นั้นล่ะลากยาวเป็นปี (รู้ว่าบางคันมีปัญหาจริงๆ) แต่ก็มีไม่น้อยที่อยากแดงนานๆ
+1 ครับ บางคันตกรุ่นไปเป็นปีแล้วยังป้ายแดงอยู่เลย

เส้นมิตรภาพที่เข้าตัวเมืองขอนแก่น กำหนดวิ่งไม่เกิน 60 ถนน 8 เลน ผมว่ามันน้อยไปรึเปล่า ใครจะมานั่งขับ 60 ?

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:02:26 »
อ้างถึง
เส้นมิตรภาพที่เข้าตัวเมืองขอนแก่น กำหนดวิ่งไม่เกิน 60 ถนน 8 เลน ผมว่ามันน้อยไปรึเปล่า ใครจะมานั่งขับ 60 ?

60 เนี่ยผมโดนเส้นเลยหน้ามหาลัยขอนแก่น ที่เป็นเนิน แล้วลงเนินมาครับ  ยอมรับนะครับ ขับเกิน60 จริงๆ แต่ 80 แน่นอน แล้วพี่ๆท่านก็บอกเองด้วย 80 กม.  ถ้าใครใช้เส้นนั้น น่าจะเข้าใจว่ามันน่าวิ่ง 120 มากกว่า  แต่ผิดก็คือผิดนะครับ จ่ายให้200 มีใบเสร็จ ผมไม่ตะคอก ไม่เบ่ง(เพราะไม่มีเส้น)

แค่อยากบ่นให้เพื่อนๆฟัง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:52:21 »
เราละเลย กฏ หรือป้ายจราจร กันเกินไปจนติดเป็นนิสัยหรือเปล่า?

ถ้าเราไม่ทำเกินที่เขากำหนด เขาก็ไม่มีสิทธิ์จับครับ จะเกิน 1 หรือ 10 ตามหลักแล้วก็คือ เกิน ครับ

ถ้ารีบจริงๆ เราต้องศึกษาว่าเส้นทางที่เราใช้ (โดยเฉพาะเส้นประจำ) แล้วคำนวณว่าเราควรออกเร็วกว่านั้นกี่นาที

ความเร็วต่างกันแค่ 10 กม./ชั่วโมง ระยะเบรคก็ต่างกันครับ จะเป็นเมตร ฟุต หรือเซ็นต์ ก็มีผลต่อคน/สิ่งที่ถูกชน

ผมไม่เคยไปขอนแก่นนะครับ และผมก็ไม่รู้ว่าตรงนั้นมีป้ายกำกับความเร็วว่า 60 บ้างไหม

เพราะ ถ้ามี เราก็ไม่ควรมาคิดว่า ถนนมันกว้างขนาดนี้ ควรเป็น 120 มากกว่า

เพราะมันน่าจะมีองค์ประกอบอื่นๆ ชุมชน โรงเรียน สัตว์ป่า สี่แยก จำนวนถนนที่ตัดผ่าน

ความถี่ของซอย ทางโค้ง หรือทางลาดชัน

ถ้าอยากปฏิบัติให้เกินกว่านั้น หรือเห็นสมควรว่าควรมากกว่านั้น

ควรรวมตัวกัน แล้วทำหนังสือยื่นเสนอเพื่อขอเพิ่มความเร็วให้ (อันนี้ ทำได้ไหมครับ ขอความเห็นผู้รู้)

อย่าด่วนตัดสินเอาเอง ว่าถนนนั้น ถนนนี้ โค้งนั้น โค้งนี้ ควรไปได้เร็วกว่านี้

ประสิทธิภาพรถแต่ละกันก็ไม่เท่ากันด้วยครับ

อย่าเข้าใจว่า การ "อะลุ้มอล่วย" เป็นช่องทางให้เราสามารถทำผิดกฏได้บ้าง เป็นครั้งแรก

เพราะการทำผิดกฏครั้งแรกนั้นๆ เราอาจจะไม่ได้มีโอกาสกลับมาทำผิดเป็นครั้งที่สองอีกเลยก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 12:57:42 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 13:24:24 »
ขอถามหน่อยครับ สงสัยเรื่องป้ายแดง
ทำไมป้ายแดง ต้องถูกบังคับ บางอย่างด้วย

จะบอกว่ารถป้ายแดง เป็นรถที่มือใหม่หัดขับ พึ่งถอยออกมา
เลยต้องบังคับ นั่น นู่น นี่ ไม่ให้เกิดอุบิติเหตุ ก็ไม่ใช่ทั้งหมด
เพราะ มือเก่าประสบการณ์ ก็ถอยรถป้ายแดงออกมาขับได้นี่นา

อยากให้เท่าเทียมกับป้ายขาวครับ

รถป้ายแดงหลาย ๆ คัน ในประเทศนี้ ที่ใช้ป้ายแดงเป็นปี ๆ ก็มีถมไป
กฎหมายมีกำหนดระยะเวลาการใช้ป้ายแดงอยู่ชัดเจน
รถพวกนี้เราบ่นไปก็คงไม่ได้อะไร  

ง่ายสุดๆครับ ป้ายแดง คือรถที่ยัง ไม่ได้จดทะเบียนเข้าสารระบบครับ ("ใช้เพื่อขายหรือซ่อม")

เอาป้ายที่ขนส่งออกให้ชั่วคราว แปะไปหน้ารถ ให้บอกว่า รถคันนี้ ใช้เลขอะไร

จะยกจากคันไหน ไปแปะคันไหนก็ทำได้ แต่ต้องลงบันทึกไว้ในสมุด เวลาเอารถออกมาวิ่งบนถนน

เวลาเกิดเหตุแล้วหลบหนี มักจะสืบสาวราวเรื่องไม่ค่อยจะได้

(ดูอย่างกรณียิงกันที่มอเตอร์เวย์ กว่าจะสืบได้ว่ามาจากศูนย์ไหน)

ที่ห้ามวิ่งกลางคืน "ป้ายมันอ่านยากครับ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2013, 13:27:24 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 15:35:36 »
ผมเคยโดน ไม่เขียนรายละเอียด 2 ครั้ง

พี่ตำรวจปล่อยผมทั้ง 2 ครั้งเลย(คนละด่าน)

อีก 1 ครั้ง ขับไปตอนกลางคืนประมาณเที่ยงคืน

เค้าเรียกแล้วก็ขอดูใบขับขี่(ไอเราก็ซื่อให้เค้าไป)

แล้วก็เรียกผมลงจากรถ พอผมลงไปเค้าก็คืนบัตรให้แล้วก็ปล่อยไปแต่โดยดี

;D ;D ;D

ปล.ที่โดนนี่ป้ายแดงทั้งหมด

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 16:02:48 »
วันไหนโชคดีท่านจะเจอ 4 ด่าน เมืองพล โนนศิลา บ้านไผ่ บ้านแฮด  ;D ;D ;D

ขอนแก่นอีกจุดก็ตรงหน้าหมู่บ้านราชาวดีครับ พอออกจากไฟแดงหน้า มข ก็ตะบึงลงเนินกันมาทางโลตัส

จะเอ๋เลย

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 14:18:34 »

ง่ายสุดๆครับ ป้ายแดง คือรถที่ยัง ไม่ได้จดทะเบียนเข้าสารระบบครับ ("ใช้เพื่อขายหรือซ่อม")

เอาป้ายที่ขนส่งออกให้ชั่วคราว แปะไปหน้ารถ ให้บอกว่า รถคันนี้ ใช้เลขอะไร

จะยกจากคันไหน ไปแปะคันไหนก็ทำได้ แต่ต้องลงบันทึกไว้ในสมุด เวลาเอารถออกมาวิ่งบนถนน

เวลาเกิดเหตุแล้วหลบหนี มักจะสืบสาวราวเรื่องไม่ค่อยจะได้

(ดูอย่างกรณียิงกันที่มอเตอร์เวย์ กว่าจะสืบได้ว่ามาจากศูนย์ไหน)

ที่ห้ามวิ่งกลางคืน "ป้ายมันอ่านยากครับ"

ขอบคุณครับ เนี่ย
น่าจะทำระบบใหม่ ให้รถใช้ป้ายขาวตั้งแต่ตอนออกจากศูนย์นะ