ผู้เขียน หัวข้อ: VOLVO V50 VAN ปี10 มือสองทำไมราคาลดฮวบจังครับ เหลือคัน 8-9 แสน  (อ่าน 28736 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เข้าไปดูเวปรถมือสอง วันทูคาร์ เหลือบไปเห็น รถยี่ห้อระบบความปลอดภัยเพียบ อย่างวอลโว่  
ถึงกับตกใจราคา รถแวน  VOLVO V 50  VAN  2.0    ปี 10-11 เหลือคันละ 8-9 แสนบาท  
มองดูอ๊อฟชั่น  มันเยอะจริงๆ วี50 ยังครบเครื่องด้วยออปชันความปลอดภัย ทั้งถุงลมนิรภัยคู่หน้า และด้านข้างของผู้โดยสาร-คนขับ รวมถึงม่านนิรภัยด้านข้าง ดิสก์เบรก 4 ล้อ พร้อมระบบเบรก ABS EBD BA และระบบรักษาเสถียรภาพของรถอัตโนมัติ (Dynamic Stability and Traction Control : DSTC) ซึ่งจะปรับการทรงตัวของรถให้คืนสมดุล หากเซ็นเซอร์จับได้ว่ารถมีความเสี่ยงต่อการลื่นไถล    นอกจากนี้ยังใส่ระบบกล้องและสัญญาณเตือนมุมอับสายตา (Blind Spot Information System: BLIS) ที่จะให้ข้อมูลแก่ผู้ขับขี่เกี่ยวกับรถด้านข้างหรือด้านหลังในมุมที่มองเห็นได้ยาก ด้วยกล้องซึ่งติดตั้งอยู่ในกระจกมองข้างส่องไปทางท้ายรถเพื่อสอดส่องทั้งสองฟากของรถ ดังนั้นหากมียานพาหนะเคลื่อนเข้ามาในมุมอับของสายตา ฟังก์ชั่นนี้จะเตือนผู้ขับให้ระวังด้วยไฟสัญญาณที่ติดตั้งอยู่บนเสาเอ-พิลลาร์ ทั้งซ้ายและขวา

เลยสงสัยว่าเพราะอะไร รุ่นรุ่นนี้ ราคาร่วงมากจังครับ    มีปัญหาอะไรหรือเปล่า ทำไมตกเร็วจัง

http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0056&Model=S1337&Body=D2653&
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 09:52:33 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
ยี่ห้อนี้ ผมว่าค่ำบำรุงรักษา มันโหดเอาเรื่องนะครับ ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ปีนี้ ราคารถมือสอง ถูกกดมากๆ ครับ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เป็นเรื่องธรรมดาของยี่ห้อนี้ไม่ใช่หรอครับ อีกอย่างคันนี้ป้ายแดงรู้สึกจะประมาณ D-Segment ยุ่น

ออฟไลน์ beerrl

เพราะ ตอนซื้อรุ่นนี้ตอนป้ายแดง มีส่วนลดเยอะ ของแถมเพียบ
ยี้ห้อนี้ เวลาขายต่อขึ้นซื่ออยู่แล้วว่าราคาตกเยอะ
รู้สึกว่าเติม E85 ไม่ได้
เครื่องเป็น 2.0NA ถ้าเทียบความแรง ถือว่าไม่แรง และ ไม่ประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ HLRx

ราคามือ 1 ก็ 1.7 ล้าน ผ่านไป 3 ปี จะให้เหลือ 1.5 ล้าน ?

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่าเป็นปัญหาของ brand perception อ่ะครับ
ตัวรถ Volvo ไม่มีปัญหาอะไรหรอก มือสองราคาตกเยอะ ก็คิดซะว่าเป็นกำไรของคนซื้อมือสองล่ะกัน
ส่วนคนซื้อมือหนึ่ง ทำใจไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมมอง S60 ไว้ ยังไม่กล้าซื้อเลยครับ มือ 2 ร่วงน่าใจหายมากสำหรับยุโรปยี่ห้อนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม คิดว่า volvo เป็นรถที่ซ่อม ไม่แพงอย่างที่คิด แล้วเวลา ซ่อม มันจบ ไม่เหมือนกันกับค่ายดาวและค่ายใบพัด ที่พอได้ซ่อมแล้ว ซ่อมกันยาวครับ
เพราะที่บ้านใช้เจ้า XC90 T6 2.9 อยู่ ซื้อมือ 2 มา เลขไมล์160,xxx รู้สึกเจ้าของเก่า ฮอนเกียร์มาแล้ว ผมซื้อมา ได้แค่เปลี่ยนโช็คหน้า 2 ต้น เกือบหมื่น อย่างอีนไม่มีปัญหาเลย ครับ ตอนนี้ ไมล 175,xxx แล้ว ก็ยังปรกติอยู่ครับ ผมว่า รถยุโรป volvo น่าจะคุ้มกับเงินในกระเป๋าที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
ของใหม่เอาจริงๆ มันหาได้ไม่เกิน 1.5 ล้านน่ะสิครับ
ราคา 3 ปีมันต้องหาย 30-40% อยู่แล้ว
หักจาก 1.5 ล้าน มันก็ต้องเหลือประมาณนั้นล่ะครับ

คนซื้อ 1.7 ล้านก็หนักหน่อย

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ถ้าไม่ต้องการรถแรงรุ่นนี้น่าใช้มากสำหรับรถครอบครัว แค่แอบกลัวอ๊อฟชั่นยอะนี่แหละ ไม่รู้ราคาจะเป็นยังงัยบ้างถ้าเสีย

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
หลายคนมองว่า volvo ราคาตกมากเมื่อเทียบกับ Benz, BMW
แต่ผมสังเกตว่าราคาตั้งต้นตอนซื้อมันก็ต่างกันพอสมควรเลยนะครับ
ดังนั้นราคามือ 2 จะถูกกว่าแบรนหลักคงไม่แปลก ถ้าเราเทียบสัดส่วนที่ลดลงเป็น%
ระหว่างราคาซื้อและราคาขายครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ตัวนี้น่าจะยังอยู่ในช่วงที่ volvo ยังแชร์เทคโนฯ กับ Ford อยู่

ขับดีครับ แต่ภายในมันเล็ก เหมาะกับครอบครัว พ่อ แม่ ลูก 4 คน เด็กไม่เกิน 10 ขวบ อะไรแบบนี้เหมาะเลยครับ

เรื่องซ่อม ว่าไปแล้ว Volvo ถ้าเจออู่ดี ซ่อมจบกว่ายุโรปหลายค่ายเหมือนกันครับ เพียงแต่ราคาอะไหล่มันสูงมากเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ crucifixzz

S80 ราคาก็ตกหนักมาก ราคามือสองพอๆกับ camry มือสองในปีเดียวกันเลย

ออฟไลน์ chamanow88

Volvo ราคาตกครับ....แต่ก็ตกแบบปกตินะ รถ 3 ปีราคาก็ประมาณนี้แหละ ลองเช็คยี่ห้ออื่นดูก็ได้ครับ :D :D :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

เป็นปกติของ Volvo และ Audi ครับ เป็นแบบนี้มานานมากมากแล้ว

ออฟไลน์ SaiXaiZai

แบรนด์ดีครับ แต่ไม่เป็นที่นิยมในบ้านเรา ราคาขายออกจึงตกมาก อย่างที่เค้าพูดกันติดปากว่า "ไม่ใช่รถตลาด" ถ้าจะซื้อใหม่ต้องคิดก่อนว่าจะคบกันยาวถึงจะคุ้มค่าครับ ถ้าคิดว่าเบื่อเมื่อไหร่ก็ขาย ต้องทำใจเรื่องราคา ถ้าคิดจะซื้อมือสองมาใช้ ตอบได้ว่ารถดีราคาถูก แต่ต้องดูเผื่อไว้ด้วยว่าบำรุงรักษาจะให้ใครช่วยดูแล เวลามีปัญหาใครแก้ได้ตรงจุด ได้ตามนี้ก็ใช้ไปเลยครับ รถดีคันหนึ่งที่น่าใช้

ออฟไลน์ jomodify

• Newbie
  • *
เครื่องและเกียร์เป็นของฟอร์ดโฟกัส2,0จ้าา

ออฟไลน์ DCY

• Newbie
  • *
ค่าดูแลบำรุงรักษา อะไหล่ คุ้มค่า คุ้มราคากับสิ่งที่ได้รับครับ

รถ มือสอง จะได้ รถที่คุ้มค่า คุ้มราคามากครับ

อะไหล่ส่วนใหญ่เป็นของยุโรปครับ

การประหยัดเชื้อเพลิงขึ้นอยู่กับที่เราขับ ถ้าขับแบบประหยัดน้ำมันก็ถือว่าใช้ได้ครับ

เน้นการใช้งาน ยาวนาน คุ้มค่าครับ

ฟอร์ด และ จีน มาร่วมลงทุนทำให้ วอลโว่ มีการระดมเงินทุนในการทำรถ พัฒนา ออกแบบ คิดค้น วิจัย ในการสร้างรถ ทำรถเยอะขึ้น
แต่ วิสัยทัศน์ พันธกิจ เป้าหมาย วัตถุประสงค์ ของบริษัท วอลโว่ ยังคงเหมือนเดิมที่ บริษัทแม่ สวีเดน ตาม slogan คือ ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่ volvo for life ไม่เปลี่ยนแปลงครับ

ปัจจุบันคนใช้ วอลโว่ พูดคุย สอบถาม ปรึกษาปัญหา กันได้ที่

VolvoClub Thailand ห้ามซื้อ-ขายฝ่าฝืนบล็อก Selling/Buying is prohibited

https://www.facebook.com/groups/182701241765757/

VOLVO CREW THAILAND

https://www.facebook.com/groups/458865817545629/

ขอบคุณครับ