ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีบรอนซ์ ติดฟิลม์สีอะไรดีครับ  (อ่าน 23869 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP_6888

• Jr. Member
  • **
รถสีบรอนซ์ ติดฟิลม์สีอะไรดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:41:08 »
  ว่าจะติดสามบานหลัง 80 สามบานหน้า 60 สีดำหรือปรอทดีครับ

จะติด 3m ครับ  ขอความเห็นหน่อย มีภาพด้วยก็ดีเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถสีบรอนซ์ ติดฟิลม์สีอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:14:35 »
รถผมติดสีดำครับ เป็น Lamina LX30 รอบคัน
ของ 3M ก็มีเบอร์ใกล้เคียงนี้อยู่น่าจะรุ่น FX ถ้าชอบก็ลองดูครับ
ของเดิมรถผมเซลล์แถมมาเป็นปรอทสีเงิน ผมไม่ชอบเลยเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 12:16:26 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Valentine

• **
Re: รถสีบรอนซ์ ติดฟิลม์สีอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:44:15 »
ผมว่าสีเขียวสวยนะ ;D

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:39:31 »
แบบนี้ชอบมั้ยครับ
3บานหน้า fx50
3บานหลัง fx05

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:17:51 »
ฟิล์มปรอทก็เข้ากันดีครับ ลองดู anl20n เข้ม 60% หรือ anl05n เข้ม 80% ของลามิน่า

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:28:45 »
ผมมองว่าฟิล์มเกรด standard เช่น lamina pop series, 3m FX series ติดมาความสวยงามคงต่างกันไม่มากครับ
แต่หากยกระดับฟิล์มขึ้นไปเช่น smerttec nano series, Solar gard ความสวยของเนื้อฟิล์มมันต่างกันชัดเจนครับ
ความสวยมันตามงบจริงครับ

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:55:32 »
ฟิล์มดำก็สวยดีครับ ถ้าเป็นของ 3m จะเป็นรุ่น fx แต่ถ้าติด 60/80 อาจจะมืดไปหน่อย ถ้าสายตาไม่ดีขับกลางคืนจะมีปัญหาเลย

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:05:14 »
FX 50 ครับ จัดเลยๆ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 20:19:39 »
ถ้าอยากสวยก็ติดแบบ 3 บานหน้าใส 3 บานหลังมืด ก็แนวดีครับ
แต่ถ้าให้แนะนำควรติดแบบปกติ 5 บานหลังมืด 1 บานหน้าใส จะดีกว่า เพราะกันร้อนดีกว่ามากๆ
เมืองไทยเมืองร้อนครับ เอาไปจะไปเลียนแบบญี่ปุ่นมันก็ไม่ได้ดีเสมอไปครับ

สำหรับผมคิดว่าฟิล์มเกรดกลางๆ ทั่วไปก็พอแล้วครับ คุ้มค่าตามราคา 5-7 ปีก็ซีดแล้วก็จะเริ่มลอกตามมาค่อยเปลี่ยนใหม่เอาครับ
Lamina, 3M, Hi-cool
ถ้าชอบมืดๆ เน้นขับกลางวันก็ 60/80 ไปเลย
ถ้าขับกลางคืนบ่อยก็ 40/60 ก็พอครับ
เมื่อก่อนผมติด Lamina ครบ 7 ปีลอกออก รถเก่าแล้วลดเหลือ World cool พอ.. ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 20:54:30 »
ฟิล์มเขียวปรอทครับ ขึ้นมาก   ฟิล์มสีดำธรรมดาไป สำหรับรถสีบรอนซ์  คอนเฟิร์ม เพราะรถสีบรอนซ์เป็นสีเบสิคอยู่แล้ว ต้องจับคู่กับฟิล์มสีฉูดฉาดนิดหนึ่ง รถจะเด่นขึ้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 20:57:03 โดย P&P&P&P&P »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:31:20 »
  ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความคิดเห็น  :) ;)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:10:30 »
ถ้าอยากสวยก็ติดแบบ 3 บานหน้าใส 3 บานหลังมืด ก็แนวดีครับ
แต่ถ้าให้แนะนำควรติดแบบปกติ 5 บานหลังมืด 1 บานหน้าใส จะดีกว่า เพราะกันร้อนดีกว่ามากๆ
เมืองไทยเมืองร้อนครับ เอาไปจะไปเลียนแบบญี่ปุ่นมันก็ไม่ได้ดีเสมอไปครับ

สำหรับผมคิดว่าฟิล์มเกรดกลางๆ ทั่วไปก็พอแล้วครับ คุ้มค่าตามราคา 5-7 ปีก็ซีดแล้วก็จะเริ่มลอกตามมาค่อยเปลี่ยนใหม่เอาครับ
ถ้าชอบมืดๆ เน้นขับกลางวันก็ 60/80 ไปเลย
ถ้าขับกลางคืนบ่อยก็ 40/60 ก็พอครับ
เมื่อก่อนผมติด Lamina ครบ 7 ปีลอกออก รถเก่าแล้วลดเหลือ World cool พอ.. ;D

เคยลอง Worldcool อยู่ครั้งนึง แบบว่า อยากลองอะไรใหม่ๆ โอ้โห  มันไม่กันร้อนอะไรเลย ขนาดฟิล์มที่ติด เป็นสีที่ดำสุด มืดสุด แต่ร้อนมากมาย เลยต้องไปลอกออก ทั้งที่ติดมาได้แค่ 2 เดือน เข็ดหลาบกันเลยทีเดียว  :D :D

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:23:24 »

เคยลอง Worldcool อยู่ครั้งนึง แบบว่า อยากลองอะไรใหม่ๆ โอ้โห  มันไม่กันร้อนอะไรเลย ขนาดฟิล์มที่ติด เป็นสีที่ดำสุด มืดสุด แต่ร้อนมากมาย เลยต้องไปลอกออก ทั้งที่ติดมาได้แค่ 2 เดือน เข็ดหลาบกันเลยทีเดียว  :D :D

เห็นด้วยตามนี้เลยตรับ เคยใช่ lamina pop series ซักพัก
พอลงทุนเพิ่มเป็นฟิล์ม solar gard ส่วนแฟนเปลี่ยนเป็น smarttec nano ทั้งสองแบรนราคา 6-8 พันครับ
บอกได้คำเดียวคับว่า "ทำไมไม่เปลี่ยนก่อนหน้านี้" ความเย็นความสวยคนละชั้นเลยคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:32:08 »

เห็นด้วยตามนี้เลยตรับ เคยใช่ lamina pop series ซักพัก
พอลงทุนเพิ่มเป็นฟิล์ม solar gard ส่วนแฟนเปลี่ยนเป็น smarttec nano ทั้งสองแบรนราคา 6-8 พันครับ
บอกได้คำเดียวคับว่า "ทำไมไม่เปลี่ยนก่อนหน้านี้" ความเย็นความสวยคนละชั้นเลยคับ
ถ้าจะติด Lamina Pop ผมแนะนำครับว่า อย่า!!!! ถ้าเซลล์แถมรุ่นนี้ก็ควรปฏิเสธไปเลย ไม่ก็เพิ่มเงินเองไปเอารุ่นอื่น
เพราะผมเคยใช้คันนึ้ (รถลุงมาฝากขาย) อยู่ 6 เดือน
ฟิลม์บานหน้า POP50N รอบคัน POP20N (เซลล์แถมครับ) ผนวกกับรถภายนอกสีดำ+ภายในสีดำ มันร้อนมากกกกกกก สงสารแอร์สุดๆ
ถ้ารถสีอ่อนอาจดีกว่าที่ผมเจอ แต่ขณะขับรถกลางแดด ผมก็ว่าแดดมันเข้ามาเผาหนังเราค่อนข้างเยอะอยู่ดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:39:52 »
แนะนำครับ ถ้าจะติดแบบ 3 บาน หน้า 3 บานหลัง ต้อง เป็นฟิล์มดำ+ใส เท่านั้น

อย่าเอาฟิล์มปรอทมาแปะสามบานหน้าเด็ดขาด นอกจากดูไม่ใช่รถนอกแล้ว ยังแปลกตาอีกด้วย

ต้องดูที่ พฐ ตัวรถก่อนครับ ถ้าเป็นรถท้ายตัด มีหน้าต่างบานที่ 3 จำพวกรถ Family ทั้งหลาย

การติดฟิล์มลักษณะนี้ จะดูเป็นรถครอบครัว หรือเอาง่ายๆ ทำไงก็ได้ ให้พื้นที่ติดฟิล์มด้านหลัง มากกว่าด้านหน้า

แต่ถ้าเป็นรถเก๋งสี่ประตูละก็

ผมเว้นให้ใช้สำหรับรถทรงสปอร์ต หรือ รถทรงผู้บริหารไว้เฉพาะดีกว่าครับ (Jaguar XJ ประตูหลัง+ช่องโอปรา ยาวกว่าประตูหน้า)

นอกนั้น เก๋ง 4 ประตู จะแนะนำให้ติดด้านข้าง + หลัง สีเดียวกันทั้งหมด จะดูเรียบๆ สวยกว่าครับ

ติดดำ : ถ้าอยากสวย ฟิล์มเหล่านี้จะเหมาะกับรถที่มีสีตัวถังไม่มีลูกเล่น เมทัลลิค หรือมุกต่างๆ หรือเป็นรถสีอ่อน

ติดปรอท : ถ้ารถของคุณมีสีเข้ม หรือเป็นรถที่มีผิวสี มีลูกเล่นเมทัลลิค หรือมุกต่างๆ ติดแล้วจะดูหรูหราขึ้น (มีข้อแม้ว่า ต้องเงานิดๆ ไม่ใช่เงาเป็นกระจก)

3M แนะนำ FX05 3บานหลัง FX30 3บานหน้าครับ

ถ้าติด FX20 3 บานหน้าคุณจะเข้มไป ดูไม่แตกต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 12:42:03 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 14:17:12 »
ฟิล์มออกเขียวหน่อยๆ สวยสุดๆครับ ถ้าเงินถึง vk40 สวยเลยครับ ผมใช้อยู่ หรือจะเป็น lamina L60 special แต่ไม่ค่อยกันความร้อนเท่าไหร่

เอาเป็นว่าต้องเขียวหน่อยๆจะสวยครับ ยี่ห้อไหนก็แล้วแต่เลยครับ   ;D ;D ;D

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=89944 ลิ้งในคลับใช้ vk 40 ครับ ลองตัดสินใจดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 14:19:40 โดย Torshi »
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:38:23 »
ฟิล์มออกเขียวหน่อยๆ สวยสุดๆครับ ถ้าเงินถึง vk40 สวยเลยครับ ผมใช้อยู่ หรือจะเป็น lamina L60 special แต่ไม่ค่อยกันความร้อนเท่าไหร่

เอาเป็นว่าต้องเขียวหน่อยๆจะสวยครับ ยี่ห้อไหนก็แล้วแต่เลยครับ   ;D ;D ;D

http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=89944 ลิ้งในคลับใช้ vk 40 ครับ ลองตัดสินใจดูครับ

ขอบคุณมากครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:51:59 »
แนะนำครับ ถ้าจะติดแบบ 3 บาน หน้า 3 บานหลัง ต้อง เป็นฟิล์มดำ+ใส เท่านั้น

อย่าเอาฟิล์มปรอทมาแปะสามบานหน้าเด็ดขาด นอกจากดูไม่ใช่รถนอกแล้ว ยังแปลกตาอีกด้วย

ต้องดูที่ พฐ ตัวรถก่อนครับ ถ้าเป็นรถท้ายตัด มีหน้าต่างบานที่ 3 จำพวกรถ Family ทั้งหลาย

การติดฟิล์มลักษณะนี้ จะดูเป็นรถครอบครัว หรือเอาง่ายๆ ทำไงก็ได้ ให้พื้นที่ติดฟิล์มด้านหลัง มากกว่าด้านหน้า

แต่ถ้าเป็นรถเก๋งสี่ประตูละก็

ผมเว้นให้ใช้สำหรับรถทรงสปอร์ต หรือ รถทรงผู้บริหารไว้เฉพาะดีกว่าครับ (Jaguar XJ ประตูหลัง+ช่องโอปรา ยาวกว่าประตูหน้า)

นอกนั้น เก๋ง 4 ประตู จะแนะนำให้ติดด้านข้าง + หลัง สีเดียวกันทั้งหมด จะดูเรียบๆ สวยกว่าครับ

ติดดำ : ถ้าอยากสวย ฟิล์มเหล่านี้จะเหมาะกับรถที่มีสีตัวถังไม่มีลูกเล่น เมทัลลิค หรือมุกต่างๆ หรือเป็นรถสีอ่อน

ติดปรอท : ถ้ารถของคุณมีสีเข้ม หรือเป็นรถที่มีผิวสี มีลูกเล่นเมทัลลิค หรือมุกต่างๆ ติดแล้วจะดูหรูหราขึ้น (มีข้อแม้ว่า ต้องเงานิดๆ ไม่ใช่เงาเป็นกระจก)

3M แนะนำ FX05 3บานหลัง FX30 3บานหน้าครับ

ถ้าติด FX20 3 บานหน้าคุณจะเข้มไป ดูไม่แตกต่าง
  ขอบคุณมากครับ ตอบได้ละเอียด นึกภาพตาม เห็นด้วยเลยครับ ;)

ขอความเห็นเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้า

สามบานหลัง ติด fxr 10

สองบานคู่หน้า ติด fxr 20

บานหน้า ติด fx 30   หรือ

รอบคัน ติด fxr 20  บานหน้า ติด fx 30

อันไหนดีกว่าครับ  สำหรับ E300 exclusive hybrid factlift สีบรอนซ์  :)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 19:46:23 »
ผมต้องการความเป็นส่วนตัว และกันร้อนให้ได้มากที่สุด เลยติดเข้มทั้งคันเลยครับ

บานหน้า ติด V-Kool VK30 กลางวันขับสบายมากครับ
เงาสะท้อนจากคอนโซลบนกระจกหน้า มีน้อย ทำให้ไม่รบกวนสายตามากนัก ถ้าเทียบกับ 3M ที่ติดกับคันเก่าก่อนหน้านี้
กันความร้อนรวม 69.7% ซึ่งกันความร้อนดีมาก แต่อาจจะมีร้อนบ้างแต่เล็กน้อยมากๆ ตามประสาแสงเข้ากระจกบานหน้า ที่รับแสงเข้ารถเต็มๆ และไม่แสบผิวเลย
คนมองไม่ค่อยเห็นข้างในด้วย ขับกลางคืนแอบมืดนิดๆ แต่ไม่ลำบากเลย ตอนนี้ชินแล้วครับ

รอบคันเป็น 3M FXR20 ฟิล์มปรอท กันความร้อนรวม 69% ขับกลางวันสบายมากกกก
ประสิทธิภาพไกล้เคียงบานหน้า แต่เงาสะท้อนภายในรถ ที่สะท้อนไปบนกระจก เยอะไปนิดนึง
แอร์เย็นเร็วดี แต่กลางคืนบางทีก็ต้องเปิดกระจกถอยรถครับ

รูปนี้ อาจจะเห็นว่าบานหน้ามันเหมือนฟิล์มปรอท จริงๆแล้วมันเป็นมุมแสงกระทบน่ะครับ เลยดูเหมือนฟิล์มปรอท

อันนี้ภายในครับ สังเกตว่าบานหน้ามีเงาสะท้อนบนกระจกเล็กน้อย แต่บานข้างเห็นเงาสะท้อนเยอะเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 19:49:43 โดย osment »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 22:36:05 »

ขอบคุณมากครับ ตอบได้ละเอียด นึกภาพตาม เห็นด้วยเลยครับ ;)

ขอความเห็นเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้า

สามบานหลัง ติด fxr 10 ...ปรอทเข้มจัด ไม่แนะนำ

สองบานคู่หน้า ติด fxr 20 ...รหัสนี้แปลกๆ น่าจะ FX20 ป่ะคับ?

บานหน้า ติด fx 30   หรือ

รอบคัน ติด fxr 20  บานหน้า ติด fx 30

อันไหนดีกว่าครับ  สำหรับ E300 exclusive hybrid factlift สีบรอนซ์  :)

E300 แนะนำ ติด FXR35 รอบคัน+บานหน้าเต็ม ไปเลยครับ ถ้าชอบใสนะ (ใส+ปรอทอ่อนๆ)

จริงๆ ระดับ E300 ผมว่าเล่น Crystal Line ไปเลยจะเวิร์คฝุดๆฮะ

การติดแต่ละส่วนไม่เท่ากันเลย ผมไม่แนะนำจริงๆครับ (ยกเว้น 3 หน้า 3 หลัง แต่ต้อง ดำสนิท รหัส FXR มันมีปรอทครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 22:46:19 โดย 5thAvenue »

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:42:42 »
  ขอบคุณครับ คุณ osment สำหรับภาพ รถสวยครับ ดูเป็นส่วนตัวดี  :) ;)

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 12:01:41 »
  ขอบคุณครับ คุณ 5thAvenue ส่วนตัวไม่อยากได้ใสครับ

ชอบแบบมืดๆเย็นๆ แต่มืดมากขับกลางคืนลำบากจริงๆ

ยิ่งฝนตกหนักๆ ยิ่งเงอะงะไปใหญ่ เลยคิดว่าจะติดแบบมีปรอทนิดๆ

เพราะเคยใช้แล้วมันสะท้อนแสงและความร้อนได้ดีกว่า

สองยี่ห้อดังก็ใช้มาแล้วครับ ผมว่าระยะยาว พี่เอ็มนี่ คงสภาพได้ดีกว่า

กาวก็ดีกว่า ตอนนี้ติดไปสองคันแล้วครับ แต่เดี๋ยวคันนี้จะลองดู Crystal line

พอดีศูนย์ที่จองรถเค้าแถมแค่ตัวธรรมดาครับ อาจจะต้องไปติดเอง

มีร้านแนะนำ จะขอบคุณมากครับ  :) ;)