ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผุ้รู้เกี่ยวกับ volkswagen caravelle มือสอง  (อ่าน 56249 ครั้ง)

ออฟไลน์ rathanit

• Newbie
  • *
ผมอยากทราบว่า ทำไม volkswagen caravelle มือสอง ทำไมราคาถึงตกมากจัง ทั้งๆที่รถใหม่ป้ายแดงราคา 3 ล้านกว่าๆ แต่พอผ่านไป 6-7 ปี ราคาไม่ถึงล้าน อยากทราบเหตุผล แล้วมันน่าเล่นไหม จะมีปัญหาอะไรจุกจิกหรือเปล่า

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: ขอถามผุ้รู้เกี่ยวกับ volkswagen caravelle มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:08:58 »
รถอะดีครับ รถรุ่นนี้ได้รับรางวัลมากมาย ช่วงล่างผมว่าดีกว่าtoyota alphardเสียอีก แม้ว่าความแรงอาจจะสู้ไม่ได้ เห็นได้จากผู้นำทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นคนในวัง หรือ นายก หรือ รัฐมนตรีทั้งหลาย ก็เห็นใช้รถรุ่นนี้กันทั้งนั้น แต่ที่ทำให้ราคามันตกมากอาจจะเป็นเพราะค่าบำรุงรักษาที่ค่อนข้างแพงเกินกว่าที่ควรจะเป็น รถน่าเล่นนะครับ ถ้ามีอู่นอกที่ไว้วางใจได้ก็หมดห่วง

• Newbie
  • *
Re: ขอถามผุ้รู้เกี่ยวกับ volkswagen caravelle มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:17:12 »
แล้วถ้าเอาไปติดแก๊ส มันจะมีปัญหาจุกจิกมั๊ยอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:26:45 »
ถ้าเป็นตัวvw caravelle t5 ส่วนใหญ่จะเป็นดีเซล TDI แต่ตัวเบนซินก็พอมีจะเป็น V6 3.2 ซึ่งผมไม่ค่อยเห็นคนติดแก๊สกับเครื่องตัวV6เท่าไหร่

แต่ถ้าเป็น caravelle t4 จะมีเครื่อง 2.5,2.8 12v,2.8 24v ก็เห็นติดแก๊สกันเยอะนะครับ ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:07:05 »
ถ้าเจอรถที่รวนๆมา

ซ่อมกันน้ำลายเหนียวคอเลยครับ มีคนรู้จักใช้อยู่ ครอบครองอยู่ ปีกว่า แกบอกผมว่า อยู่ในอู่กับเอามาใช้พอๆกัน

แต่ผมไม่ทราบว่าเพราะโชคไม่ดีอย่างหนักหรือเปล่านะครับ แต่ค่าอะไหล่นี่หายห่วงเหมือนกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:07:26 »
แล้วในส่วนของตัว T5 เครื่องดีเซลนี่ เรื่องความทนทานกับราคาของอะไหล่นี่เป็นไงมั่งครับ แล้วอะไหล่หาง่ายไหม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:37:11 »
รถดีมากๆ เลยครับ...แต่ต้องมีเงินค่าดูแลหน่อย..รถดีค่าบำรุงย่อมสูงครับ

ผมเคยลองตัวเก่าๆ VR6 ไฟท้ายเล็กๆ เกียร์ออโต้ที่มันเป็นก้านยาวๆ มาจากพื้นรถ (เก่ามาก) เทียบกับ
Toyota Hiace ปี 88 ที่มีอยู่ที่บ้าน....VW สามารถทรงตัวนิ่งๆ ได้ที่ความเร็วเกือบๆ 160 น่ะครับ ขณะที่ Hiace 130 ก็ท่าไม่ค่อยดีแล้ว

อันนี้เทียบขำๆ นะครับ....ถ้าเป็นคนนั้น เทียบ VR6 คันนั้นกับ H1 ผมเลือก VR6 นะ....ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่มัรนิ่มกว่า....และสบายกว่าแบบโคตรๆ อ่ะครับ H1 ข้างหลังค่อนข้างสะเทือนครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:38:42 »
ใช้ดีครับ ดีเซล นะครับ หารถประวัติดี. ปี2007 ขึ้นไป แอร์หลังจะมี2แถว 2 ตู้ จะเย็นกว่า. รุ่นนี้รุ่นแรกออกมา ตั้งแต่2004   ซ่อมจบทั้งในและนอกศูนย์. ทางไกลวิ่งดีกว่า เกาะถนนกว่า. Alphard ชัวร์.   สำคัญหารถดีๆ มีประวัติ. ไม่กลับไมล์. ราคานี้น่าใช้มาก.  ยิ่งปีพอๆกับ H1 ราคาก็ไล่ๆกัน ไม่โยนแบบH1. วิ่งพอๆกัน. แต่จุกจิกกว่าพอสมควร อะไหล่จะมีอายุทึ่ต้องเสียเป็นระยะๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:01:22 »
แล้วในส่วนของตัว T5 เครื่องดีเซลนี่ เรื่องความทนทานกับราคาของอะไหล่นี่เป็นไงมั่งครับ แล้วอะไหล่หาง่ายไหม ขอบคุณมากครับ
ความทนทานอันนี้ผมไม่แน่ใจ
เรื่องอะไหล่มีทุกชิ้นแต่ราคารับไหวหรือเปล่า ส่วนอะไหล่มือสองยังไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:57:05 »
ขอบคุณสำหรับความรู้จากทุกๆคนมากครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:23:52 »
Tdi  เทอร์โบ ชอบพัง แคมชาฟท์ชอบสึก ส่งผลจนทำให้ก้านสูบพังครับ ค่าโอเวอร์ฮอลล์เครื่องประมาณ350,000.- อันนี้คือworst case scenario

คนไม่รู้วิ่งจนน้ำมันเครื่องแห้งครับ ถ้ารู้ก่อนก็โดนเทอร์โบลูกนึง ราคาประมาณ100,000บาท(ช่างบ้านเราซ่อมเทอร์โบแล้วไม่จบ) รุ่นนี้เทอร์โบพังกันทุกคัน

เครื่องใหม่700,000.-เครื่องมือสองบ้านเราไม่มีครับ ไม่ต้องหา ที่UK เครื่องมือสองราคาประมาณ150,000.-ครับ

มีคันนึงวิ่งมา50,000โลเครื่องพัง  เจ้าของกำลังแยกอะไหล่ขายครับ อีกปัญหาคือ เกียร์ชอบไม่เปลี่ยนกับกระตุก ต้องเปลี่ยนวาล์วบอดี้

ประมาณ70,000บาทครับ นี่คือปัญหาของTdi แต่วิ่งดีมากๆ กำลังเครื่องดีมากๆ รถนั่งสบายกว่าอัลพาร์ด แต่อาจจะตกใจกับเสียงปิดประตูไฟฟ้าหน่อย

ของVW จังหวะสุดท้ายจะปิดแรงมาก ในขณะที่อัลพาร์ดจะปิดแบบนิ่มๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 10:27:11 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 01:45:44 »
Tdi  เทอร์โบ ชอบพัง แคมชาฟท์ชอบสึก ส่งผลจนทำให้ก้านสูบพังครับ ค่าโอเวอร์ฮอลล์เครื่องประมาณ350,000.- อันนี้คือworst case scenario

คนไม่รู้วิ่งจนน้ำมันเครื่องแห้งครับ ถ้ารู้ก่อนก็โดนเทอร์โบลูกนึง ราคาประมาณ100,000บาท(ช่างบ้านเราซ่อมเทอร์โบแล้วไม่จบ) รุ่นนี้เทอร์โบพังกันทุกคัน

เครื่องใหม่700,000.-เครื่องมือสองบ้านเราไม่มีครับ ไม่ต้องหา ที่UK เครื่องมือสองราคาประมาณ150,000.-ครับ

มีคันนึงวิ่งมา50,000โลเครื่องพัง  เจ้าของกำลังแยกอะไหล่ขายครับ อีกปัญหาคือ เกียร์ชอบไม่เปลี่ยนกับกระตุก ต้องเปลี่ยนวาล์วบอดี้

ประมาณ70,000บาทครับ นี่คือปัญหาของTdi แต่วิ่งดีมากๆ กำลังเครื่องดีมากๆ รถนั่งสบายกว่าอัลพาร์ด แต่อาจจะตกใจกับเสียงปิดประตูไฟฟ้าหน่อย

ของVW จังหวะสุดท้ายจะปิดแรงมาก ในขณะที่อัลพาร์ดจะปิดแบบนิ่มๆครับ

อ่านแล้วหนาวกันเลย :o