ผู้เขียน หัวข้อ: ++ วิธี set เครื่องเสียง JBL Camry HV ++  (อ่าน 12131 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
++ วิธี set เครื่องเสียง JBL Camry HV ++
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:07:38 »
สวัสดีครับ พอดีว่าผมเพิ่งสลับเอารถอีกคันของที่บ้านมาใช้เนื่องจากทนพิษบาดแผลราคาน้ำมันไม่ไหว S80 T4 ผมไม่เคยได้เกิน 10 km/l เลย (เฉลี่ยรวม)

เมื่อวานเลยลองเอา Camry HV มาใช้ (ที่บ้านซื้อมา 7 เดือนแล้วไม่เคยลองขับจิงๆจังๆเท่าไหร่) พอเปลี่ยนมาเป็นคันนี้ ผมรู้สึกค่อนข้างโอเคกับทุกอย่าง

โดยเฉพาะเรื่องความแรง + ความประหยัดที่สมคำร่ำลือจิงๆ เพียงแต่ในเรื่องของความนิ่งในขณะใช้ความเร็วสูงและต้องเปลี่ยนเลนอย่างเร็วยัง "รู้สึก"ว่าไม่เท่า S80

อะไรๆก็ดูเหมือนดีไปหมด โดยเฉพาะเบาะหลัง (ที่ไม่เคยได้ใช้) ที่ปรับองศาเพิ่มได้ด้วยไฟฟ้า ทำให้นั่งสบายกว่า S80 ผมพอสมควร  >:(

แต่ผมมีปัญหาอยู่เรื่องนึงคือ เครื่องเสียงที่ติดมากับรถ (รุ่น Top) ยี่ฮ้อ JBL ทำไมผมรู้สึกว่าฟังแล้วไม่สบายหูเอาเสียเลย ทั้งๆที่ผมไม่ใช่นักฟังหูทองอะไร มันเหมือนเสียงออกมาเฉพาะลำโพงหน้า ตำแหน่ง Center เท่านั้น!!

รบกวนเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้อยู่ บอกวิธี ที่ปรับ set ให้มันลงตัวกว่านี้หน่อยได้มั้ยครับ ผมหาที่ตั้งค่าแบบละเอียดๆไม่เจอเลย เจอแค่ที่ปรับ เสียงแหลม เบส และเสียงออกซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ครับ

หรือในกรณีที่มันปรับอะไรมากไปกว่านี้ไม่ได้แล้วจริงๆ ผมสามารถทำอะไรเพิ่มเติมกับมันได้อีกมั้ยครับ?? (ในงบประมาณที่ไม่สูงมากนัก)

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ bleem

Re: ++ วิธี set เครื่องเสียง JBL Camry HV ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:57:07 »
ลำโพง JBL 10 ตัว ในรุ่น TOP  8 ตัว ในรุ่น DVD และรุ่นทั่วไป  คุณภาพ ถือว่า มันไม่ธรรมดา ฮ่าๆๆๆ   เบส ไม่มา  ได้ยินเสียง มาจากทางด้านหน้า มากกว่าด้าน

ข้าง หรือทางตอนหลัง เสียงไม่ใส  เปิดให้ดังก็ดัง แต่เบสไม่ยอมออก เอ่อ..........  โดยสรุป ยังไม่สามารถ สู้ แจ๊ส และ ซิตี้ ซึ่งเป็นลำโพงคู่หน้า ได้ ยังไงกัน ยัง

แปลกใจ ถึงจะปรับ

EQ และ เลื่อน CENTER  ไปๆมาๆ ตามหน้าจอที่แสดง ก็ไม่เห็นว่ามันจะดีอะไรขึ้นมา และลองปรับ EQ  โดยเร่งเสียงเบส ให้สุด ขีด ทะลุ จอ มัน ก็ไม่ออก ต้องเร่ง

เสียงให้ดังถึงจะ พอได้มันบ้าง ซึ่ง ใครจะทนฟัง มาสรุปให้ครับ  ประมาณนี้ เป็นทั้ง พริอุส  แคมรี  เท่าที่เทสมา เพราะตอนแรก ก็ตกใจ ในคุณภาพระดับ JBL 8 ตัว

และ 10 ตัว  ไม่น่าเชื่อ .............เลยจริงๆๆ

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: ++ วิธี set เครื่องเสียง JBL Camry HV ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 18:24:44 »
JBL ในโตโยต้า ห่วยของจริงครับ สู้ลำโพงธรรมดาๆในยี่ห้ออื่นไม่ได่

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 18:33:24 »
ผมใช้วิธีปรับให้เสียงมันออกลำโพงหลังเยอะๆครับ ผมปรับไปสุดเลย  เสียงดีขึ้นมาทันที ลองดูนะครับ  ถ้าให้อยู่ center เสียงห่วยมากๆๆๆเสียงเบส เหมือนเสียงเคาะกระป๋องนมตราหมี ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:02:27 »
เข้าร้าน จัดใหม่เลยครับ รับรองแหล่ม

ออฟไลน์ NeoBlythe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:12:14 »
แสดงว่ายังไม่ได้ชมคลิปรีวิวรุ่นนี้ ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ธานินทร์ ;D
ถ้าให้จบคงต้องเปลี่ยนลำโพงแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ -*PoM*-

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:19:13 »
สำหรับ prius
เสียงขึ้นอยู่กับแหล่งที่มา ยิ่งเสียงจากคลื่นวิทยุ ห่วย
แต่ถ้า เสียงจาก cd เสียงดีมากนะครับ ถ้าเป็น mp3 ด้องความละเอียด 320kbps เสียงจะดีมาก ถ้าต่ำๆ ประมาณ 128kbps เสียงจะแห้งๆ
ยังไงลองเอาแผ่นที่เป็น audio มาลอง เสียงผิดหูจนน้ำมาจะไหลเลย เสียงดีมากๆๆ

ออฟไลน์ YoKEYKung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:23:12 »
ผมว่าลองเพิ่มbass boxแบบนี้ดูครับน่าจะโอเคขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 21:25:05 โดย YoKEYKung »

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:29:01 »
เอาจริงๆนะ ยี่ห้อดีแค่ไหนมันก็มีหลายเกรด jbl ก็ยังทำของราคาหลักร้อยขายเลย และผมว่าก็ไม่ใช่ยี่ห้อดีเด่อะไรในวงการเครื่องเสียงแค่ระดับกลางๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:38:14 »
ตอนนำรถมาทดลองขับทำรีวิว

ผมพยายามแล้วครับ

พบว่า มันเป็นเครื่องเสียงที่ออกแบบมาเพื่อให้คนนั่งหลังฝั่งซ้ายฟังเท่านั้นมากกว่า

พยามปรับจนหมดหนทางแล้ว

ผมเลยไปซื้อ วิทยุ ทรานซิสเตอร์ ธานินทร์ เครื่องละ 300 บาท มาฟังแทน.....

จริงๆนะ ไม่เชื่อ ไปดูในคลิปที่เราเคยถ่ายทำ และปล่อยไปตั้งนานแล้วดูได้ครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 23:09:57 »
ผมใช้ front เดิมของ Prius mc top option เสียงก็โอเคนะครับ แต่บน Camry นี่ไม่เคยฟัง ผมปรับแหลมเลยกลางมานิด ปรับเสียงกลางกับเบสให้เกือบสุด ปรับลำโพงไว้หลัง center สองขีด เสียงมีมิติดีครับ  ผมฟังผ่าน iPod nano นะครับ ถ้าเพลงไหน 320 kbps นี่เสียงเบสอร่อยเลย

แต่แหม พอได้ข่าวว่า Teana ใหม่จะจัด Bose มาให้ ชักเริ่มหวั่นไหว อยากจะลองฟังขึ้นมาเลยทีเดียว ผมแฟน Bose เสียด้วยสิ ;D

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 06:46:58 »
ผมใช้ front เดิมของ Prius mc top option เสียงก็โอเคนะครับ แต่บน Camry นี่ไม่เคยฟัง ผมปรับแหลมเลยกลางมานิด ปรับเสียงกลางกับเบสให้เกือบสุด ปรับลำโพงไว้หลัง center สองขีด เสียงมีมิติดีครับ  ผมฟังผ่าน iPod nano นะครับ ถ้าเพลงไหน 320 kbps นี่เสียงเบสอร่อยเลย

แต่แหม พอได้ข่าวว่า Teana ใหม่จะจัด Bose มาให้ ชักเริ่มหวั่นไหว อยากจะลองฟังขึ้นมาเลยทีเดียว ผมแฟน Bose เสียด้วยสิ ;D

มีรูปการปรับที่ว่ามั้ยครับ ( front เดิมของ Prius mc top option ) ขอดูเป็นวิทยาทานครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:25:04 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จากที่ฟังดูแล้ว เหมือนว่า "ต้องรับสภาพ" นิดนึง 5555+

เดี๋ยวคงต้องไปลองดึงเสียงลงจาก Center ไปด้านหลังสักหน่อย ตามที่เพื่อนๆแนะนำครับ  ;D

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:16:14 »

มีรูปการปรับที่ว่ามั้ยครับ ( front เดิมของ Prius mc top option ) ขอดูเป็นวิทยาทานครับ ขอบคุณครับ

ผมปรับไว้ประมาณนี้ครับ source คือ iPod nano Gen 5 ไฟล์เพลง 320 Kbps. ผมก็พอใจนะครับเสียงที่ออกมา อาจจะปรับต่างจากนี้ก็ได้ครับ ผลจะดีไม่ดีอยู่ที่ source จริงๆ เป็น CD Audio ยิ่งเสียงดีครับ ยิ่งถ้าเป็น DVD คอนเสิร์ตพี่ป้อมพี่โต๊ะ 25ปี บ้าหอบฟางยิ่งแหล่มครับ ;D