ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเบาะหลัง juke หน่อยครับ  (อ่าน 6577 ครั้ง)

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
สอบถามเบาะหลัง juke หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 22:59:07 »
เห็นพี่จิมมี่บอกว่า juke จะมาไทยสิ้นปีนี้ คือผมอยากจะทราบว่าเบาะหลังของ juke ถ้าให้คนแก่ 2 คนนั่งเดินทางไปกลับต่างจังหวัด ระยะทาง 1500 กิโล จะลำบากมากไหมครับ เดินทางประมาณ 2 เดือนครั้งครับ ผมขอคำแนะนำของพี่ๆสมาชิก HLM ด้วยครับ มีแผนว่าจะซื้อรถปลายปีนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเบาะหลัง juke หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 23:08:40 »
ไปกลับ1500 โล   :o  พาท่านขึ้นเครื่องไม่ดีเหรอครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: สอบถามเบาะหลัง juke หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 23:55:32 »
ที่รู้มา juke ด้านหลังแคบมากครับ นั่งไม่สบายแน่ครับ มีงบประมาณเท่าไหร่ครับ จะได้ลองแนะนำได้ถูก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 04:30:25 »
ข้างหลัง Juke เหมาะสำหรับเด็กเล็กนั่งครับ มันแคบ เป็นรถที่ไว้ไปไหนมาสองคนมากกว่า มีคนนั่งหลังงบสัก 8 แสนกว่าๆ แนะนำซิลฟี่หรือซีวิคครับ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:14:15 »
ในกรณีนี้....ข้อเสีย Juke จากที่เคยขับมามี 2 เรื่องนะครับ
1. ช่วงล่างมันค่อนข้างไปทางแข็ง-สะเทือนอยู่ ถ้าคนแก่นั่งจะไม่สบายเท่าไหร่ ยิ่งนั่งทางไกล 1500 กม. (ผมเดาว่าไป-กลับรวมกันมั้ยครับ หรือว่ารวดเดียวเฉพาะแต่ละขา) จะยิ่งเมื่อยสะสมมาก
2. แคบจริงครับเบาะด้านหลัง คือ ด้วยขนาดร่างกายคนไทย มันก็ไม่ได้แคบขนาดแขนขาหัวชนนู่นี่นั่น  แต่มันก็ให้ความรู้สึกอึดอัดพอสมควร ใช้คำว่ามันไม่ได้นั่งแล้วรู้สึกโปร่งโล่งสบาย

เพราะฉะนั้นแนะนำถ้าเน้นมีผู้ใหญ่ ผู้สูงอายุนั่งหลัง ข้าม Juke ไปน่าจะดีกว่าครับ  :)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 09:54:02 »
คำว่าข้างหลังแคบ มีผลพอสมควรเลย

ผมไม่เคยนั่ง juke นะครับ แต่ตอนนี้มีโอกาสได้ใช้ mazda2 5 ประตู

วันก่อนพาคุณแม่นั่งหลัง คุณแม่ผมตัวไม่สูงนะครับ แต่แกบ่นตลอดทางเลยว่า หัวโขก เสาข้าง เวลารถวิ่งกระเทือน

พอผมนั่ง ก็รู้สึกหัวมันติดๆ เพดานนิดหน่อย แต่ถ้ามีแรงเลี้ยว รับรองหัวโขก เสาแน่นอนครับ

พอจอดรถ ก็นั่งมองก้น กับรูปร่างน้องสอง มันสวยมากๆ เลย ดูคล้าย สองประตูเหมือนกัน

ผมเลยสรุปได้อย่างนึงว่า รถที่ออกแบบมาสวยจริง ที่นั่งด้านหลัง ต้องแลกกับความสบายที่นั่งด้านหลัง ไม่มากก็น้อยครับ

... แล้วก็นั่งมอง JUKE แบบ ตาละห้อย .... T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 11:50:18 โดย tap-mzr »
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 10:21:21 »
เบาะหลัง
 ความกว้าง ซ้ายจากขวา พอๆกับ Jazz GE ครับ
 ความยาวของเบาะรองนั่ง ยาวกว่า GE
 ตำแหน่งของเบาะ สูงกว่า GE
 ความนุ่ม กรณีเบาะผ้า นั่งแล้วยุบน้อยกว่า GE
 พนักพิง ตั้งชันกว่า เสียเปรียบ GE ที่ปรับเอนได้
 หมอนรอง สบายกว่า GE
 Legroom น้อยกว่า GE

ตัวเบาะผมถือว่าทำได้ดีแล้ว จะมาเสียตรงที่ Headroom ที่ลาดเอียงลงมาด้านหลัง ทำให้แนวหลังคาเตี้ยกว่า GE และรวมไปช่องบานหน้าต่างที่เล็ก
  ทำให้ตำแหน่งเบาะหลัง Juke จะอึดอัดกว่า แต่จะเป็นปัญหากับคนที่สูงมากกว่า 170 ครับ
  ลืมอีกเรื่องที่สำคัญทีเดียว ทางเข้าประตูหลังแคบมาก และองศาการเปิดก็ไม่มากอย่าง GE ดังนั้นการเข้าออกจะลำบากกว่าด้วยครับ
  ปล. ผมเทียบกับ Juke F15 ในคลังส่งออกกับ Jazz GE ที่ใช้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 10:27:29 โดย LC HZJ70V »

ออฟไลน์ suaii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 11:07:09 »
ด้านหลังสามารถเอา จักรยานเสือหมอบ เข้าได้ไหมคับ ด้านหน้าถ้าสูง 190 กว่า จะอึดอัดไหมคับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 12:07:31 »
จากรูป ใส่จักรยานได้ครับ ใส่ได้1 คัน ปลดล้อหน้าออก
ทางที่ดีควรมีบันไดแบบแกนปลดไว และมีถุงใส่ด้วย รถจะได้ไม่เลอะครับผม

http://www.caranddriver.com/photos-11q2/400246/2011-nissan-juke-sl-interior-photo-412134

ถ้าขี่2 คน คงต้องหารถพับอีก1 คัน หรือมีแผ่นยางโฟมEVA มารองตอนวางซ้อนกันครับ
: )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 17:29:03 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ ผมมีงบไม่เกิน 9 แสน ตอนนี้ใช้รถกระบะ 4 ประตู D-max hilander รุ่นเก่า และ civic es อยู่ ซึ่งรถมันก็เก่ามากแล้ว ผมจึงอยากเปลี่ยนเป็นรถ 5 ประตูดูบ้าง ผมชอบช่วงล่างที่พอลุยได้ของรถกระบะครับ แต่ไม่ชอบที่มันใหญ่จะไปไหนในเมืองก็ลำบากไปหมด และหาที่จอดยากด้วย แต่รถ civic es ขับในเมืองคล่องตัวดีครับ แต่เวลาเดินทางต่างจังหวัดไปเจอสภาพถนนที่แย่ๆ ก็ลำบากเหมือนกันครับ ผมจึงอยากได้รถ suv แค่ตัวถัง B-segment ก็คงคิดว่าน่าจะพอเพียง แต่ผมเห็นความคิดเห็นพี่แล้วคงต้องคิดใหม่แล้วครับ ถ้าอย่างรถ honda freed พอลุยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:48:02 »
แสดงว่าให้ความสำคัญที่ ความสูงใต้ท้อง มาก
 BUV ( B SUV ) น่าจะตรงกับความต้องการที่สุด
   SX4 แต่กำลังจะตกรุ่น
   Juke
   Ecosport ต้นปีหน้า แต่รอเครื่อง 1.0 ดีกว่า
   Honda BUV 2015

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:58:11 »
แสดงว่าให้ความสำคัญที่ ความสูงใต้ท้อง มาก
 BUV ( B SUV ) น่าจะตรงกับความต้องการที่สุด
   SX4 แต่กำลังจะตกรุ่น
   Juke
   Ecosport ต้นปีหน้า แต่รอเครื่อง 1.0 ดีกว่า
   Honda BUV 2015
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ถ้าอย่างนั้นผมรอดู ของ ford กับของ honda ก่อนดีกว่าครับ ตอนนี้ยังมีรถใช้อยู่ไม่รีบเท่าไร