ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 4427 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
ขอถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 13:00:50 »
อยากสอบถามเพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ในการใช้น้ำมันเครื่องต่างยี่ห้อผสมกันครับ
ว่ามีผลเสียหรือ อาการอะไรบ้างกับรถหรือเปล่าครับ  ตัวอย่างเช่น
    ถ้าเราไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ใช้ ของยี่ห้อ A  รหัส 5W30 SM    แล้วเราเอา
ยี่ห้อ B  รหัส 5W30 SM  มาใส่ จะมีผลเสียหรือไม่ครับ แล้วอาการรถจะเป็นอย่างไร
    ถ้าเรา  ใช้ ยี่ห้อ A  รหัส 5W30 SM  แล้วเอา ยี่ห้อ B รหัส5W30 SL มาเติมจะมีผล
เสียอะไร แล้วอาการรถจะเป็นอย่างไรบ้างครับ
     โดยที่ทั้งสองยี่ห้อ เป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100 % เหมือนกันครับ
    เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์ความคิดเห็นหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขอถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 13:44:02 »
แห่ะๆๆ ผมไม่เคยใช้สังเคราะห์ 100% นะ แต่ผม ผสมแหลกกก

เคย ลอง 15w40 ptt dynamic ดีเซลป๋องเงิน semi-syn เกรดน่าจะ ch-4 มั้งจำไม่ค่อยได้ ผสมกับ น้ำมันตราอูฐ 40 เพียวๆ เกรดจำไม่ได้ใหญ่ "-_- (ราคาถูกสุดอะ260฿)เกรดน่าจะ ต่ำกว่า ch-4  ล่อซะเกือบหมดป๋องเลย น้ำมันท่วมไม้เลย 3-4L ได้
มันก็ไม่เห็นเป็นอะไรเท่าไร ความร้อนเท่าเดิม เสียงดังเท่าเดิม เขม่ามากกว่าเก่าเพราะดีเซล ตอนถ่าย นม.เครื่อง ก็ดำเหมือนเดิม วิ่งเหมือนเดิมแค่ควันออกตูดเยอะขึ้น

แต่รอบสอง ต่อจากการเปลี่ยน นม.เครื่องข้างบน ตอนเปลี่ยนให้ 15w40 ptt เหมือนเดิม แต่คราวนี้วิ่งไปวิ่งมา นม.เครื่องหายไปซะเยอะเลย เลยผสม 20w50
ptt แดง ธรรมดาเลย  ควันขาว+ดำ ลดลงเยอะเลย เครื่องกินนม.เครื่องน้อยลอง ผมเดิมไป เกือบ 3 ลิตร กว่าจะโดนไม้วัด นม.เครื่อง  เสียงเงียบขึ้น

ล่าสุดถ่ายนม.เครื่อง ดำเหมือนเดิม เลยลอง 20w50 ptt แดง ธรรมดา ขับไปได้แปปเดียว รถพุ่งเลย(ส่วนตัวแระ) ความร้อน ไม่แทบไม่ขึ้นเลย เครื่องดังเบาลง
ควันจางลงไปเยอะเลย

ปล.รถผม ดีเซล เครื่อง2.5 DI. นะมะช่ะเบงซิง

ในเคสนี้ ดีไม่ดี ยี่ห้อ A กับ B อาจผลิิตโรงงานเดียวกัน ก็ได้ครับ

อู้งานทุกวันเลยวุ้นตู 555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: ขอถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 16:42:44 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ เพียงแต่...
คุณสมบัติเสริมพิเศษที่เค้าตั้งใจทำมามนแต่ละยี่ห้อ
อาจด้อยลงบ้างเนื่องจากการผสมกันไปมา

แต่ยังไง...ก็ไม่ถึงขั้นเครื่องพังหรอกครับ

ส่วนของคุณ liveshow ที่พอเปลี่ยนไปใช้ นมค. เกรดที่หนืดขึ้นแล้วควันน้อยลง
อาจเป็นกรณีที่เครื่องเริ่มหลวมแล้วหรือเปล่าครับ รถใช้มานานหรือยังครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 23:28:33 »
ครับ ผมก็เข้าใจว่าเครื่องหลวมแล้วล่ะครับ เติมที่ ลงท้าย 50 ดีแล้วครับ

ปล . รถขับมากี่โลแล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:01:01 »
หลวมสุดๆ แล้วครับ ขับไปเทียบกับร้านไก้ปิ้ง แยกกันไม่ออกเลยอะไหนควัน ไก่ อันไหนควัน รถ
900000++ครับ bigm ฝาแดง 2.5 DI อะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 22:06:25 »
หลวมสุดๆ แล้วครับ ขับไปเทียบกับร้านไก้ปิ้ง แยกกันไม่ออกเลยอะไหนควัน ไก่ อันไหนควัน รถ
900000++ครับ bigm ฝาแดง 2.5 DI อะครับ

555 อ่านแล้วขำครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 15:56:31 »
 ;D ;D ;D.............mixing API : SM between brand A & B you lost nothing of quality properties except those
exceeded additives above API requirement which may provide difference on individual brands........so it won't
harm your engine at all.

yogibear