ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นผมของคนไทยทั้งชาติ สามารถช่วยเกาะเสม็ดได้ อย่ารีรอ!!!  (อ่าน 4839 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
http://www.oknation.net/blog/borderline/2013/07/30/entry-1
 "ผมรักษ์ทะเล"

ขอแรงเพื่อนพ้องน้องพี่ เริ่มรวบรวมเส้นผมจากร้านตัดผม ร้านทำผม หรือจากที่ใดก็ได้

จะเอามาทำทุ่นดักน้ำมันที่รั่วไหลลงทะเล และกระจัดกระจายแถวๆระยอง เกาะเสม็ด

เชื่อมั่นว่าพลังภาคประชาชนสามารถช่วยเหลือวิกฤตชาติได้เมื่อถึงเวลา รบกวนบอกต่อๆไป

เพื่อช่วยกันติดต่อและรวบรวม ใส่ในถุงน่องเก่า มัดเป็นรูปทรงไส้กรอก เราจะนำมาต่อกันไล่ดูดซับน้ำมัน

ที่ ปตท.ทำรั่วทิ้งไว้ ช่วยกันบอกต่อ ช่วยกันทำไส้กรอกเส้นผม

ช่วยประเทศไทยกันนะครับ ดูประสิทธิภาพได้จากคลิปนี้ครับ

ส่งไปที่ ทีมอาสาระยองช่วยฟื้นฟูหาดระยอง

บริษัทแอซซ่าเอ็นจิเนียริ่งแอนด์เซอร์วิส จำกัด

104/6 หมู่7 ตำบล ทับมา อำเภอ เมือง

จังหวัด ระยอง 21000

คัดลอกมาจากลิงค์ด้านบนนะครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Oatsenal

ข้อมูลนี้ดูดีๆนะครับ

เพราะจากที่ผมดูๆมา เหมือนกับว่ามันจะใช้ได้ผลกับ ภาชนะแบบปิดซึ่งต่างจากทะเล
และมิหนำซ้ำถ้าเส้นผมจมลงไปในทะเล ยิ่งจะก่อให้เกิด ปัญหาเข้าไปอีก

ข้อมูลด้านบวกของวิธีนี้มักมาจากกลุ่ม NGO ด้านเดียว ลองศึกษาดีๆก่อนแชร์ครับผม
คหสต.^^

แก้ไขขำผิด**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 15:41:29 โดย Oatsenal »

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ข้อมูลนี้ดูดีๆนะครับ

เพราะจากที่ผมดูๆม่ เหมือนกับว่ามัจจะใช้ได้ผลกับ ภาชนะแบบปิดซึ่งตากจากทะเล
และมิหนำซ้ำถ้าเส้นผมจมลงไปในทะเล ยิ่งจะก่อให้เกิด ปัญหาเข้าไปอีก

ข้อมูลด้านบวกของวิธีนี้มักมาจากกลุ่ม NGO ด้านเดียว ลองศึกษาดีๆก่อนแชร์ครับผม
คหสต.^^

เห็นด้วยครับ   

ได้รับFFW มาเยอะ แต่ผมไม่สามารถกรองได้เลย ใครมีความรู้ออกมาแถลงหน่อยดีมั๊ย ;)

ออฟไลน์ Insideout

เห็นอาจารย์เจษฎา คณะวิทยาศาสตร์ จุฬา มาอธิบายใน pantip ว่าข้อมูลยังไม่แน่ชัด ว่าช่วยได้จริงในกรณีน้ำมันรั่วในทะเล
อ้างอิง จากรายงานการศึกษาใช้เส้นผมดักจับน้ำมันในทะเลก่อนหน้านี้
(แต่ขอไม่เอา link มาแปะนะครับ มันจะผิดกฎ webboard)

การใช้เส้นผม อาจจะมีผลเสียระยะยาวตามมาจากเส้นผมจำนวนมหาศาลได้อีก

จริงเท็จยังไงผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่อย่าเพิ่งแชร์กันตอนนี้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
ในตอนที่ BP ทำน้ำมันรั่วลงทะเลเคยมีการเสนอวิธีการนี้กันมาแล้วครับ
มีการออกข่าวและรวบรวมเส้นผมเพื่อส่งไปช่วยเหลือจากนานาประเทศเหมือนกัน

แต่จากข่าว
http://cltampa.com/dailyloaf/archives/2010/05/26/bp-decides-not-use-hair-booms-for-oil-cleanup

“Our priority when cleaning up an oil spill is to find the most efficient and expedient way to remove the oil from the affected area while causing no additional damage.
One problem with the hair boom is that it became water-logged and sank within a short period of time,” said Charlie Henry, NOAA’s Scientific Support Coordinator in Robert, La.

บริษัท BP oil ปฎิเสธการใช้เส้นผมบรรจุถุงน่องในการกำจัดคราบน้ำมันโดยให้เหตุผลประกอบมาว่า
มันจะซับน้ำเข้าไปและจมลงก้นทะเลในเวลาไม่นาน ซึ่งจะก่อปัญหาตามมามากมายในภายหลัง
ทาง BP เองเคยทดลองมาแล้วที่ Mexico เลยสรุปว่าวิธีการที่ใช้อยู่ดีกว่า ถึงแม้ว่าต้องใช้เงินมากกว่า
(ถ้าใช้เส้นผมบริจาคจะใช้ค่าใช้จ่ายต่ำกว่า)

ออฟไลน์ kowit1

รัฐบาลไทยฟ้องเรียกค่าปรับ กระทรวงการคลังถือหุ้น ปตท เยอะสุด เอ้้้ คนไทยจะขาดทุนหรือได้กำไร หว่าาา ;D ;D ;D

ออฟไลน์ keamglad

ให้คนที่เค้าทำผิดพลาดได้แก้ไขสิ่งที่เค้าทำ และเยียวยาด้วยตัวเองดีกว่าครับ

บริษัทเค้ายังไม่ออกมาขอเส้นผมเลย

ออฟไลน์ tosa

เรื่องเส้นผมคงไม่ใช่ปัญหา (แม้จะเหลือน้อยแล้วก็ตาม) แต่ขอเสียงเจ้าของงาน (ปตท.) ให้ดังกว่านี้หน่อยเป็นไร หรือยังประชุมกันยังไม่เสร็จ?

ออฟไลน์ !note!

• **
เจ็ดหมื่นกว่าลิตรนี่ ผมว่าไปช่วยกันตักดีกว่าครับ
ใครสนใจรู้สึกว่ามีที่พักที่เสม็ดฟรีให้นะครับ ลองติดต่อ ptt gc ดู
ผมนัดกับเพื่อนไปกันวันศุกร์
อย่าลืมเตรียมที่ปิดจมูกอย่างดีๆไปด้วยนะครับ กันพลาด (แบบกันปรอท แถบสีส้ม)
 ;) ;) ;)

ออฟไลน์ neutrino

แล้วนี่เจ้าภาพเขาว่าไงครับ? จะแก้ไขยังไง หรือว่าจะปรับขึ้นราคาน้ำมันเพื่อชดเชยส่วนที่สูญเสีย?

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
เจ้าภาพเค้าแถอยู่ครับ ดูสรยุทธถามเค้าแล้วตอบไม่ตรงคำถามซักอัน
 1.คุณสรยุทธ ถามว่า เท่าที่บินวนดู ทำไมทุนลอยมันสั้นจัง (มันสั้นมากๆ) เจ้าหน้าที่จาก ปตท. ตอบว่า "เราใช้เรือโปรยสารเคมีอย่างเต็มที่แล้ว"

2.คุณสรยุทธ ถามว่า สามารถดูดน้ำมันดิบได้วันละเท่าไหร่ เจ้าหน้าที่จาก ปตท. ตอบว่า " ธรรมชาติจะค่อยๆฟื้นตัวกลับมา ได้ด้วยตัวเองนะครับ "

3.คุณสรยุทธ ถามว่า ทำไมไม่ระดมจัดเก็บน้ำมันที่รั่วไหลตั้งแต่กลางทะเล เจ้าหน้าที่จาก ปตท. ตอบว่า "สารเคมีที่โปรยลงไป ทำให้ตกตะกอน น้ำมันดิบเลยรอดทุ่นลอย เพราะทะเลเราไม่ลึกพอ"

4.คุณสรยุทธ ถามว่า จะต้องใช้เวลากี่วันในการจัดเก็บคราบ เจ้าหน้าที่จาก ปตท. ตอบว่า "อีกด้านนึงของเกาะยังคงความสวยงาม มาเที่ยวได้ตามปกติ "
คัดลอกจาก Recon Diver Club

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ใช้ขนไก่หรือขนเป็ดสิโรงงาน cp มีเยอะแยะ อิอิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เอามาจากเฟสดราม่าครับ

เค้าบอกว่าส่งไปไม่ช่วยอะไร อย่าส่งกันมาเลยนะ

http://usnews.nbcnews.com/_news/2010/05/23/4377247-stop-sending-hair-booms-officials-plead

ออฟไลน์ !note!

• **
แล้วนี่เจ้าภาพเขาว่าไงครับ? จะแก้ไขยังไง หรือว่าจะปรับขึ้นราคาน้ำมันเพื่อชดเชยส่วนที่สูญเสีย?

เห็นว่าประกันจ่ายนะครับ ทำประกันไว้วงเงินเป็นพันล้านเหรียญ คงไม่มีข้ออ้างขึ้นราคาน้ำมันหรอก ค่าน้ำมันที่หายไม่กี่ล้านหรอก เศษเงินเค้า แต่ค่าเยียวยาคงหนัก

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ผมขอล็อคกระทู้ไว้ เนื่องจาก

1. การใช้เส้นผมซับน้ำมันในทะเลนั้น ยังไม่มีข้อยืนยันว่าแก้ไขปัญหาได้จริง
และการใช้ boom และอุปกรณ์ดูดซับน้ำมันที่ผลิตมาเฉพาะ น่าจะมีประสิทธิภาพมากกว่า

2. ความคิดเห็นของหลายท่าน เริ่มเข้าใกล้เรื่องการเมือง หรือเข้ามาด่า ปตท. ลอยลอย
ซึ่งเป็นเรื่องที่เราไม่อนุญาตให้กระทำในเวบบอร์ดแห่งนี้

ขอเน้นย้ำอีกครั้งนะครับ ว่าที่นี่คือเวบบอร์ดรถยนต์
ขอบคุณครับ