ผู้เขียน หัวข้อ: User review : N-Sports Mu Spec หยุดรถดั่งใจ ในราคาสบายกระเป๋า  (อ่าน 96432 ครั้ง)

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
สวัสดีพี่ๆ ชาว Headlight Mag ทุกท่านครับ
วันนี้ผมน้องเอ็ม สมาชิกใหม่ที่ยังไม่เคยขึ้นกระทู้ใดๆเลยตั้งแต่สมัครมา ได้แต่ตามอ่านเก็บข้อมูลในเวปมาได้ซักพักนึงแล้ว
จะมารีวิวผ้าเบรคยี่ห้อ N-Sports รุ่น Mu Spec ให้กับพี่ๆท่านใดที่สนใจอยู่ แต่อยากจะเก็บข้อมูลมากกว่านี้ เพราะเนื่องจาก
ขนาดตัวผมเองหาข้อมูลใน Google ยังจะไม่ค่อยมีเลย ... จึงเป็นแรงบัลดาลใจให้ทำรีวิวตัวนี้ออกมาครับ

ส่วนใหญ่เวลาจะซื้อของกัน อย่างน้อยให้ได้เห็นตัวสินค้าหรือกล่องมันหน่อยก็ดี ... ใช่ไหมครับ
กล่าวคือรีวิวนี้ส่วนใหญ่จะเน้นรูปนะครับ อาจจะอธิบายไม่เยอะและไม่ละเอียดเท่าไหร่ เพราะยัง Run-in ตัวผ้าเบรคไปไม่เท่าไหร่เอง
ถ้าผมใช้ภาษาผิด หรือสะกดผิดยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ จะพยายามปรับปรุงครับ  :)

นายแบบของเราวันนี้คือ Honda City 2012 (SV) ระบบเบรคเป็น Disc-Break ทั้งสี่ล้อครับ
เหตุผลหลักๆที่ผมอยากเอาเจ้าลูกชายผมมาเปลี่ยนผ้าเบรคนี้มี 2 ข้อหลักๆเลยก็คือ...
1. เบรคที่ความเร็วต่ำๆแล้วมีอาการ "จึ้ก" หรือว่าเรียกว่าหัวทิ่มดี
2. เบรคที่ความเร็วปานกลาง-สูง แล้วมีอาการไหล เหมือนว่าจะเบรคไม่อยู่

ลองความเห็นจากหลายๆเว็ป ว่ากันว่าเป็นอาการจากผ้าเบรคติดรถ ... ถ้ารู้อย่างนี้แล้วจะรอช้ากันทำไม ไปเปลี่ยนกันเลย!

ร้านที่ผมมาใช้บริการวันนี้อยุ่แถว สน. เตาปูนครับพี่ๆท่านไหนอยากทราบพิกัดรบกวน PM มาหาผมครับจะได้ไม่ผิดกฎของเวป
เอาล่ะ หลักจากจอดได้ซักพักเพื่อคลายความร้อนของจานเบรคและผ้าเบรคแล้ว ก็ลุยกันเลยครับ
ไอเข้มายกรถผมแล้ว....

ใช้เวลาไม่นานครับ ช่างก็บรรจงถอดผ้าเบรคเดิมออกมาให้ผมได้ชม ว่า..."อ้อ เนี้ยหรอผ้าเบรคที่มากับรถ"
เท่าที่สังเกตุด้วยตา ตัวผ้าเบรคก็ยังหนาครับ เรียกได้ว่าน่าจะใช้ได้อีกนานแหละ...แต่ทำไงได้ เบรคจึ้กๆแบบนี้แม่ทั้งสองของผมไม่ชอบครับ จับเปลี่ยนซะ!
อีกหนึ่งจุดที่สังเกตุก็คือ ด้านที่สัมผัสกับจานนั้น จะมีร่อง(ขีดยาว)แบ่งระหว่างกลาง
และอีกด้านที่ไม่สัมผัสกับจานนั้น จะมีรูสองรูอยู่ (เดี๋ยวจะสังเกตุได้จากผ้าเบรคใหม่ครับ ว่าตัวใหม่ไม่มีรูที่ว่านี้)

ถึงเวลาพระเอกของเราออกโรงแล้วครับ นั่นก็คือ N-Sports รุ่น Mu Spec นั่นเอง
ดูจากตัวเนื้องานแล้วดูดีครับ มีการปริ้นโลโก้มาติดด้วย(ซึ่งไม่รู้ว่าจะติดโลโก้ทำไม ในที่สุดก็ต้องโดนแผ่นชิมบังอยู่ดี)  :P
อย่างที่กล่าวไปข้างต้นครับ ว่าผ้าเบรคตัวนี้จะต่างกับผ้าเบรคติดรถ 2 จุดหลักๆก็คือ ไม่มีรู 2 รู และไม่มีขีดตรงกลางในด้านที่สัมผัสกับจาน

พลิกดูด้านนี้บ้าง ... ไม่มีขีดขั้นกลางจริงๆด้วยแหะ

เรื่องราวผ่านไป ไวเหมือนโกหก .. ช่างได้ทำการเปลี่ยนล้อหน้าทั้งสองเรียบร้อยแล้ว ถึงคราวล้อหลังบ้างละ
ท่านที่อ่านมาถึงตรงนี้แล้ว ถ้าจะถามว่า "จำเป็นไหมที่จะต้องเปลี่ยนผ้าเบรคทั้งสี่ล้อเลย? หรือแค่สองล้อหน้าก็พอ?"
ซึ่งตรงนี้ผมพูดเลยครับว่าผมตอบไม่ได้จริงๆ แต่ที่ผมเลือกที่จะเปลี่ยนทั้งสี่ล้อเลยก็เพราะว่า ไหนๆก็เปลี่ยนละ เอาให้มันเป็นชุดเดียวกันไปเลยละกัน!

เทียบขนาดกับก้านล้อของตัว SV ให้ดูครับ...เห็นจิ๋วๆแบบนี้ แต่แจ๋วนะครับ อิอิ
ลองพลิกด้านหลังมาดู ... เท่าที่สังเกตุทั้งหน้าและหลังเหมือนจะมีอะไรผสมอยู่ด้วย เป็นเกล็ดๆสีทองแดง

โอเคครับจบ.....
เย้ย!!! ยังไม่ได้เล่าเลยว่ารู้สึกยังไงบ้างกับผ้าเบรคอันนี้ อย่าเพิ่งหนีไปไหนกันก่อนนะครับ

-----ความรู้สึกหลักจากที่เปลี่ยนมา-----

- ระยะแป้นเบรคเปลี่ยนไป จากที่มันเคยตื้น ถึงตื้นมาก เรียกได้ว่ากดนิดเดียวก็สามารถหยุดรถได้แล้วในความเร็วต่ำ (คลานในเมือง)
สิ่งที่ผมรู้สึกเลยคือ ระยะแป้นเบรคมันลึกกว่าเดิม มากกกกกก ออกจากร้านไปเจอการจารจรในเมืองนี่เรียกได้ว่าปรับตัวไม่ทันเลย
ต้องกดลึกกว่าเดิมค่อนข้างมากเพื่อที่จะหยุดรถ
เท่าที่ลองหาข้อมูลดู มีพี่สมาชิกในเว็ปของเราก็เป็นเหมือนกันผมเลยมองว่ามันน่าจะปกตินะ
ตามกระทู้นี้ครับ : http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=14985.0
ขอบคุณพี่ joeyote ล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

- แต่สิ่งที่ผม(โคตร)ประทับใจเลย เรียกได้ว่า First impression เลยก็ว่าได้คือ.... อาการเบรคจึ้กมันหายไปแล้ว เย้!!!
คุณแฟนที่ไปด้วยก็บอกว่าปลื้มครับ เลิกโทษผมได้ซักทีว่าผมนั่นละเบรคไม่ดีเอง ไม่ใช่เกิดมาจากรถ

- เสียงไม่ดังไปกว่าผ้าเดิมครับ ไม่มีเลยก็ว่าได้

- ฝุ่นยังวัดไม่ได้ครับ ยังไม่ได้ลองเบรคที่ความเร็วสูง

------ หลังจากที่ผ่านมาประมาณน้ำมันหนึ่งถัง (450โล) ------
- เริ่มคุ้นกับระยะแป้นเบรคใหม่ และเลียเบรคที่ความเร็วต่ำได้ดีมาก ต่างจากเบรคเดิมที่เลียลำบาก ถ้ากดมากไปจะออกอาการจึ้ก
- ได้ลองเบรคที่ความเร็วประมาน 120 km/h ใช้แรงเบรคปานกลาง สามารถดึงความเร็วรถลงได้ดี โดยที่ไม่ออกอาการว่าจะไหลแต่อย่างใด
จากผ้าเดิมที่ค่อนข้างจะไหลเหมือนว่าจะเอาไม่ค่อยอยู่
- ได้ลองเบรคกระทันหันบ้าง (แต่ไม่ถึงกับ ABS ทำงาน) ผ้าตัวนี้สามารถหยุดรถได้ดีมาก และไม่กระชากเหมือนผ้าเดิม ให้ความรู้สึกที่นุ่มนวลกว่าอย่างเห็นได้ชัด

----- สรุป เนื้อหา -----
N-Sports Mu Spec สามารถแก้ปัญหาที่ผมเป็นอยู่ได้อย่างตรงจุด และสร้างความประทับใจให้กับทั้งตัวผมและที่บ้าน
คือสามารถใช้ในความเร็วต่ำได้ดีขึ้น หมดปัญหาเบรคหัวทิ่ม และถึงจะแอบซิ่งบ้างในบางครั้ง มันก็ตอบสนองได้ดีในย่านความเร็วสูงเหมือนกัน
ด้วยราคาค่าตัวที่เรียกได้ว่าไม่หนีจากของศูยน์เท่าไหร่ ทำให้ Mu Spec เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกสำหรับคนที่คิดจะเปลี่ยนผ้าเบรคครับผม

หวังว่ารีวิวนี้จะเป็นประโยชน์กับพี่ๆที่กำลังตัดสินใจในการเปลี่ยนผ้าเบรคอยู่นะครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2013, 18:30:40 โดย m_kritamet »

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
Re: User review : N-Sports Mu Spec หยุดรถดั่งใจ ในราคาสบายกระเป๋า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:55:24 »
ผ้าเบรคตัวนี้ดีมากเลยครับ

ผมก็ใช้อยู่ ;D ใส่รถทุกคันในบ้าน คุ้มราคาครับ

เพราะเนื้อผ้าเบรคเป็นของ Project Mu นำเข้ามาจากญี่ปุ่นแท้ๆ แต่นำมาอัดที่บ้านเรา  :o

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: User review : N-Sports Mu Spec หยุดรถดั่งใจ ในราคาสบายกระเป๋า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 19:02:38 »
จขกท ครับ

พอดีว่าผมใช้ Honda Freed ครับ

ถ้าไม่ใช้ผ้าเบรคอันนั้นแล้ว

ผมขอผ้าเบรคหน้าได้ไหมนะครับ จะเก็บไว้เป็น อะไหล่นะครับ(รู้สึกจะอันเดียวกันครับ) ;) กับ Freed

ออฟไลน์ Aomui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 19:47:25 »
เจ้าของกระทู้ครับ  ใส่มาเท่าไหร่ครับ  รบกวน pm ให้หน่อยครับ ผม new jazz น่าจะตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 22:38:26 »
ร้านเดียวกับที่ผมเปลี่ยนเลย

เป็นอู่แท็กซ๊่ แถวๆ สน.เตาปูน รึเปล่าครับ
เจ้าของอ้วนๆหน่อย

ร้านนี้ราคาถูกสุด เพราะรวมใส่มาให้แล้ว
เจ้าของแกคุยกะผมถูกคอดี 555
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 23:39:46 »
ผ้าเบรคตัวนี้ผมว่า

รู้สึกได้ว่ารถมันหน่วงลงนิดๆตั้งแต่เริ่มแตะเบรค ทำให้เบรคนุ่ม ไม่ได้แตะแล้วจึกเหมือนผ้าเบรคศูนย์ เลยทำให้รู้สึกว่ามันลึก  แต่พอใช้ๆไปจนชินผมว่าระยะมันโอเคเลยนะ

คือเบรคเบาๆก็หยุดแบบนุ่มๆ ถ้าเบรคหนักๆ จะรู้สึกว่า เบรคมันดูดจนน่าตกใจ ไม่ไหลเหมือนของศูนย์

อีกอย่างนึงคือ เวลาเบรคแบบฉุกเฉิน เบรคมันนุ่มไม่กระชากให้ล้อล็อกจนABSแทบไม่ทำงาน  แต่ระยะเบรคสั้นลงกว่าของศูนย์เยอะ

เรียกได้ว่า ได้ของถูกกว่าศูนย์ ในคุณภาพที่ดีกว่าเยอะ

ปล.คอนเฟิร์มร้านนี้อีกเสียง ผมก็เปลี่ยนที่นี่ ถูกและดีจริงๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 15:15:35 »
ขอพิกัดร้านและราคารวมแล้วเท่าไร่ด้วยครับ

ที่บ้านมี new city SV อยู่
อยากเปลี่ยนผ้าเบรค ทั้ง set ^^
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:05:57 »
เป็นเหมือนกันเลย เบรคที่ความเร็วต่ำแล้วหัวทิ่ม
ความเร็วปานกลาง-สูงเบรคไม่ค่อยอยู่ ลื่นน่ากลัวมาก
ต้องออกแรงกดเบรคเยอะมาก
ผ้าเบรคเดิมๆฮอนนั้นห่วยนักแล
ขอบคุณรีวิวครับ เด๋วไปลองหาเปลี่ยนบ้าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 20:58:44 »
เป็นผ้าเบรคราคาตลาดที่คุ้มมากครับดีเกิดราคา ดีกว่ายี่ห้อ B...เยอะมาก อันนั้นใส่มาเบรคห่วยกว่าของติดรถแถมดังอีก

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 23:38:53 »
เห็นด้วยเลย ซิตี้เบรคจิ๊กมากๆ ที่ความเร็วต่ำ
เคยขับของเพื่อน มันบ่น จะเบรคแรงทำไม

ขอราคา กับร้านด้วยครับ อยากรู้รายละเอียดคร่าวๆ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 22:20:35 »
ชอบแรงบันดาลใจของจขกท. จริงๆ

อยากให้มีคนแบบนี้เยอะๆจัง  ;D ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 10:36:45 »
ก่อนหน้าจะเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ผมใช้

B_n_ix ตัว Me_rl_ing   มาก่อน

พบว่าการเบรคในช่วงความเร็วสูง B_n_ix  ทำได้ดีกว่านิดนึง 

แต่ในช่วงความเร็วต่ำ ตัว Mu นุ่มกว่ากันค่อนข้างเยอะ

หลังจากเปลี่ยนรู้สึกว่าเบรคลึกๆ  เลยปรับตั้งดรัมเบรคหลังใหม่ 

Ok ดีขึ้น

ส่วนข้อดีจริงๆที่ผมเห็นว่าต่างจาก  B_n_ix  ผมว่าฝุ่นไม่เยอะเท่า และไม่กินจานเท่า 
ประทับใจ 2 จุดนี้มากกว่า 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 13:46:41 »
ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่กับ accord G6(งูเห่า)   ส่วนตัวผมว่าเบรคมันลึกไปหน่อย หน่วงความเร็วก็พอใช้ได้ ทั้งความเร็วสูงและต่ำ  แต่ติดตรงที่ฝุ่นค่อนข้างเยอะไปหน่อย(เทียบกับของศูนย์ เฉพาะด้านหน้า ด้านหลังก็ปกติ)  ใส่ได้สักพัก ก็เปลี่ยนไปออกใช้ของเดิม (ไม่ชอบที่แป้นมันลึก แต่เบรคนุ่มเท้าดี)

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 13:00:18 »
เคยใช้เหมือนกันครับ เบรกค่อนข้างดี เวลาเปียกนี่จิกมาก

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Brembo OEM แทนเพราะรับไม่ได้กับฝุ่นอย่างเยอะ ล้อดำตลอดเวลา

พอมาใช้ Brembo OEM ตัว Standard ก็ใช้ได้นะครับ ราคาถูกกว่า ไม่ค่อยมีฝุ่น หน่วงตามเร็วได้ดี มีเสียงเบรกบ้าง บางครั้ง (เวลารถใกล้หยุด) โดยรวมพอใจมากครับ เพราะราคาถูกกว่าร่วมพัน แต่คุณภาพไม่แตกต่างกัน

ออฟไลน์ ChoCcoYen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 21:07:00 »
อ่านแล้วเริ่มสงสัยรถตัวเองแระ Honda เหมือนกัน  ขนาดค่อยๆแตะเบรคแล้วจังหวะที่รถหยุดมันจึ๊กๆตลอดนี่เป็นเพราะผ้าเบรคติดรถด้วยรึเปล่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ รอชุดนี้เสื่อมสภาพแล้วจะไปถอยมาใช้บ้างนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 23:53:30 »
อ่านแล้วใช่เลย

ผมใช้ Civic เป็นเหมือนกันเด๊ะๆ

เบรคตอนความเร็วต่ำก็จึ่ก เบรคตอนความเร็วสูงก็เหมือนไม่อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 11:52:02 »
เยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 09:17:02 »
ผมใช้รุ่นนี้แล้วเบรคไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลยเวลาเบรค สุดท้ายใช้ไม่กี่เดือนก็เปลื่ยนครับ(ผ้าเบรคยังหนา เหลืออยู่เพียบ)

ถ้าให้ผมแนะนำเล่นรุ่น N500 ได้ผลดีกว่าครับ ผมใช้ civic 01

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2013, 18:48:43 »
ผมใช้รุ่นนี้แล้วเบรคไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจเลยเวลาเบรค สุดท้ายใช้ไม่กี่เดือนก็เปลื่ยนครับ(ผ้าเบรคยังหนา เหลืออยู่เพียบ)

ถ้าให้ผมแนะนำเล่นรุ่น N500 ได้ผลดีกว่าครับ ผมใช้ civic 01

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวครับ

ใช้ Civic 01 เหมือนกันครับ เห็นด้วยเกือบทุกประการ

เพียงแต่ว่าราคาของตัว N500 นี่แทบจะเปลี่ยน mu spec ได้สองชุดเลยเนี่ยซิครับ ฉะนั้นผมว่าไม่น่าเอามาเทียบกันเท่าไหร่

คือตัว mu spec ถามว่าเบรคมั่นใจมั้ย ถ้าเบรคแบบปกติ ยังไงก็มั่นใจกว่าของศูนย์ครับ ในราคาที่พอๆกับของศูนย์

แต่ถ้าขับโหดกว่าปกติก็แล้วแต่ความมั่นใจส่วนบุคคลแล้วล่ะครับ

ไม่รู้ว่าผมขับโหดมั้ย แต่ ผมขับบนโทลเวย์จากรังสิตไปด่านดอนเมืองทุกวัน วิ่ง160แล้วเบรคเหลือ20-40 แทบทุกวัน ก็มั่นใจดีครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 20:39:45 »
ขอบคุณครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:05:17 »
ยี่ห้อนี้ พวกรถยุโรปเค้ามีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ ake12

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 11:05:10 »
เบรคติดรถ honda มันไม่ไหวจริง ๆ อยากจะเปลี่ยนมาก
ทำไมศูนย์ไม่ให้ผ้าเบรคดีดีหน่อย ต้นทุนจะเพิ่มเท่าไหร่กันเชียว

เบรครุ่นนี้ มันใส่ดรัมเบรคได้ไหม หรือว่ามีแต่ดิสเบรค (city ตัวล่างสุด หน้าดิส หลังดรัม ใส่ได้ไหมครับ)
mu spec กับ n500 ราคาต่างกันเยอะไหม และมันดีกว่ากันเยอะไหม

รบกวน pm ร้าน ราคา มาให้ด้วยนะครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 11:10:25 โดย ake12 »