ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ ๆ หน่อยนะครับ รถผมขับความเร็วต่ำ ๆ แล้วรอบสวิงจ้า  (อ่าน 3419 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
จากคลิปนะจ๊ะ

รถ BM ซีรีย์ 5 ตัว e60 จ๊ะ

อาการคือ

เวลาเราขับความเร็วช่วง 20 - 60 และเหยียบคันเร่งค้างไว้ ไม่ผ่อน ไปเหยียบลงไป (ความเร็วคงที่) บางครั้งรอบมันจะสวิงขึ้น ๆ ลง ๆ จ๊ะ เหมือนมันเต้นระบำ -0-

ส่วนความเร็วเกินนี้ และรอบเกินช่วงสัก 1600 ขึ้นไปจะไม่มีปัญหาครับ วิ่งสบาย ๆ เหยียบคันเร่งรอบก็ขึ้น ความเร็วก็พุ่งปรี๊ด

ล่าสุดอาการที่เป็นคือ เมื่อคืนนี้ครับ วิ่งวูบ ๆ แบบนี้เลย

เบื้องต้น เช็คอู่ไม่เจอ error ขึ้นมาเลย

และ เข้าเกียร์เดินหน้า ถอยหลังค้างไว้ไม่มีสั่นนะจ๊ะ

แต่เวลาเข้าเกียร์ D และเดินหน้าครั้งแรกของวัน (หลังจากจอดมาหลายชั่วโมง) มันจะมีเสียงดัง ตึกมาจากแถว ๆ ห้องเครื่องฝั่งซ้ายครับ

รบกวนพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ทีนะครับ เบื้องต้นพรุ่งนี้ผมว่าจะลองไปอู่เช็คยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์อีกรอบดูก่อน กลัวเป็นปัญหาที่เกียร์จริง ๆ เพราะพี่ที่อู่บอกอาจเป็นเกียร์ แต่เอารถไปลองก็ดันไม่มีอาการ  ;D

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ตรวจดูท่อไอเสียหรือยัง ลองไล่ดูยันเฮดเดอร์เลยครับ อาจมีรั่วทำให้รอบสวิง
ผมเคยเป็นกับ astina ตาหยีรอบสวิงไล่ดู คอล์ย มอเตอร์เดินเบา เซ็นเซอร์ต่างๆ มาเช็คโค้ดดูก็ปกติ สุดท้ายลองไล่ดูท่อปรากฏว่า
พักปลายมันผุรั่วรอบเลยสวิง เปลี่ยนพักปลายหายเลยครับ เอาใจช่วยขอให้หายเร็วๆครับ

ปล.
หากเป็นเกียร์พังมันจะเข้าเกียร์ไม่ได้หรือวืดครับ  ;)

ตรวจดูท่อไอเสียหรือยัง ลองไล่ดูยันเฮดเดอร์เลยครับ อาจมีรั่วทำให้รอบสวิง
ผมเคยเป็นกับ astina ตาหยีรอบสวิงไล่ดู คอล์ย มอเตอร์เดินเบา เซ็นเซอร์ต่างๆ มาเช็คโค้ดดูก็ปกติ สุดท้ายลองไล่ดูท่อปรากฏว่า
พักปลายมันผุรั่วรอบเลยสวิง เปลี่ยนพักปลายหายเลยครับ เอาใจช่วยขอให้หายเร็วๆครับ

ปล.
หากเป็นเกียร์พังมันจะเข้าเกียร์ไม่ได้หรือวืดครับ  ;)

ขอบคุณมากนะครับพี่สำหรับคำตอบ ยังไงจะลองเช็คดูด้วยครับ

แล้วของพี่มีอาการรอบสวิงตลอดรึเปล่าครับ เพราะของผมมันเป็นแค่ช่วง 20 - 60 แล้วก็เป็นบางครั้งด้วยครับ

ส่วนเสียงท่อปกติดี ก็เลยไม่รู้ว่าถ้าเราไปยกรถขึ้นฮ้อยส์แล้วดูพวกท่อไอเสียเราจะเห็นชัดเลยรึเปล่าครับว่ามันรั่ว ??

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
Chk.ตัวคุมรอบเดินเบาดูครับ

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 ;D ;D ;D..........100,000 km. ขึ้น แล้วยังไม่เคยตรวจล้าง throttle body บ้างเลย  ไอดีไม่สมบูรณ์จากเขม่าเกาะหนาเกินไป  swingได้ทั้งเล็กน้อยและแกว่งแรงครับ  ถอดท่อป้อนไอดีออก ใช้นิ้วป้ายใน body ดูครับ  ถ้าเขม่าดำเหนียวติดนิ้วมา ก็จัดน้ำยา throttle cleaner แบบสเปรย์พ่นล้างเองจนสะอาด ก็จบอาการ swing ได้ครับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 19:32:47 โดย youngbear »