ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการผ่อนรถหน่อยครับ  (อ่าน 2571 ครั้ง)

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องการผ่อนรถหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 19:03:12 »
ผมมีความคิดแบบนี้ถูกต้องไม่คับ
ผมใช้รถวันละประมาณเฉลี่ย. 200++
มีความคิดว่า. อยากซื้อรถใหม่  โดยดาวน์ประมาณ 1-2แสน แล้วแต่โปรฯ. ผ่อนประมาณ 5 ปีแล้วใช้รถคนันี้ไปอีกสัก3-4ปี  แล้วขายเอาเงินดาวมาซื้อคันใหม่
โดยใช้ความคิดที่ว่า.ได้เงินดาวน์มาซื้อใหม่  คันท่ีขายดาวน์ไปก็ไม่ต้องซ่อมได้ใช้รถคันใหม่ไว้ใช้ทำงานอีก3-4 ปี
ที่ผมคิดแบบนี้เป็นไปได้ไม๊ครับ่
คือเสียดายไม่อยากเอาคันเก่าที่มีไปใช้ทำงานบ่อยๆกลัวมันชำ้
รถคันใหม่ที่จะซื้อกะว่าเป็นอัลติส.

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการผ่อนรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 19:19:40 »
ขอถามครับ คันเก่าที่มีจำเป็นต้องใช้หรือเปล่า
ถ้าไม่  ก็อย่าเก็บไว้เลยครับ เป็นภาระสองทาง
ส่วนแนวคิดเรื่องรถใหม่ อย่างนั้นก็โอครับ  
....แต่อย่าลืมว่ารถใหม่กำลังจะออกอีกหลายรุ่น ถ้าไม่รีบลองรอหน่อยดีมั้ยครับ
ลองดูกระทู้นี้เป็นแนวทางก็ได้ครับ    

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32758.0.html

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32750.0.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 19:32:36 โดย wooot »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องการผ่อนรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 21:26:23 »
แสดงว่าชอบรถคันเก่ามากกว่าแน่เลยใช่มั้ยครับ เลยกลัวมันช้ำ

ส้วนตัวผมแบ่งเงินไว้ผ่อนรถ ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ เช่นประกัน ยาง ไว้ก้อนนึงครับ จากรายรับ ก็แล้วแต่ว่าจะกี่เปอเซน
ทีนี้จะผ่อนกี่คันก็อยู่ในงบประมาณนี้ครับ 
จะบอกว่าเป็นความคิดที่ดีหรือไม่ดี ก็แล้วแต่เหตุผลของเราเองครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:54:03 »
ผมมีความคิดแบบนี้ถูกต้องไม่คับ
ผมใช้รถวันละประมาณเฉลี่ย. 200++
มีความคิดว่า. อยากซื้อรถใหม่  โดยดาวน์ประมาณ 1-2แสน แล้วแต่โปรฯ. ผ่อนประมาณ 5 ปีแล้วใช้รถคนันี้ไปอีกสัก3-4ปี  แล้วขายเอาเงินดาวมาซื้อคันใหม่
โดยใช้ความคิดที่ว่า.ได้เงินดาวน์มาซื้อใหม่  คันท่ีขายดาวน์ไปก็ไม่ต้องซ่อมได้ใช้รถคันใหม่ไว้ใช้ทำงานอีก3-4 ปี
ที่ผมคิดแบบนี้เป็นไปได้ไม๊ครับ่
คือเสียดายไม่อยากเอาคันเก่าที่มีไปใช้ทำงานบ่อยๆกลัวมันชำ้
รถคันใหม่ที่จะซื้อกะว่าเป็นอัลติส.

สำหรับรถเอามาวิ่งงาน  เป็นความคิดที่ผมใช้เลยครับ  แต่ผมเลือกที่จะผ่อนเท่ากับจำนวนปีที่เราคิดจะใช้ครับ รักษาสภาพดีๆ  เขาศูนย์จนหมดระยะประกันฯ

จากนั้นก็เข้าอู่นอก  แล้วขายครับ  ผมจะเหลือเงินไปดาวน์คันใหม่ ซึ่งคิดแล้วจะเหมือนกับเราเช่ารถใช้งานครับ   ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:03:30 »
มันก็แล้วแต่คน แล้วแต่ความคิด

แต่ถ้าเป็นผมสู้ผ่อนต่อไปให้หมดๆ ปลดหนี้ไปเลยครับ