ผู้เขียน หัวข้อ: จ้างขนรถยนต์ขึ้นรถเทรลเลอร์ ไปต่างจังหวัด เขาคิดค่าบริการยังไงครัย  (อ่าน 51988 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
จ้างขนรถยนต์ขึ้นรถเทรลเลอร์ ไปต่างจังหวัด เขาคิดค่าบริการยังไงครัย
คือจะขนรถกระบะมังกรทอง  จากอุบล ไประยองอะครับ    ขี้เกียจขับไปอะครับ 

อยากจะทราบว่า เขาจะคิดค่าบริการยังไงครับ แพงไหม  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

ปัญหาอยู่ที่ขนคันเดียว แล้วเส้นทาง อุบล - ระยอง ก็ไม่ใช่ทางหลักของรถเทรลเลอร์วิ่งขนรถ โดยมี 2 แบบ
  1. ขนไปด่านชายแดน ขากลับจะตีรถเปล่าเข้ากรุงเทพหรือเขตฟรีโซน ชลบุรี ฉะเชิงเทรา
  2. ขนรถใหม่ไปส่งที่โชว์รูม ขากลับก็ตีรถเปล่าเข้าโรงงาน ระยองก็มีหลายยี่ห้อ

เอาแบบประหยัดและคิดว่าง่ายที่สุด ลองดักรอที่ตามแยกใหญ่ๆ เส้นวิ่งล่องลงมา ฝากรถมากับเทรลเลอร์โดยให้ค่าขนมคนขับซัก 2 พันเค้าก็เอาครับ

หรือ ลองดักรอที่โชว์รูมที่อุบลของยี่ห้อที่มีโรงงานผลิตอยู่ที่ระยอง ถามเซลล์ก่อนว่าจะมีรถเข้ามาส่งเมื่อไหร่ จากนั้นก็หาโอกาสนัดแนะกับคนขับ นัดกันไปเจอแล้วค่อยเอารถขึ้นเทรลเลอร์ครับ ราคาคุยกันเอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ซื้อรถที่อุบลฯแล้วจะเอามาใช้ที่ระยองรึเปล่าครับ หาคนรู้จัก ไว้ใจได้ไปขับมาให้ดีกว่า ถ้าจะจ้างรถรถขน หมายหมื่นอยู่นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 6162002

ปัญหาอยู่ที่ขนคันเดียว แล้วเส้นทาง อุบล - ระยอง ก็ไม่ใช่ทางหลักของรถเทรลเลอร์วิ่งขนรถ โดยมี 2 แบบ
  1. ขนไปด่านชายแดน ขากลับจะตีรถเปล่าเข้ากรุงเทพหรือเขตฟรีโซน ชลบุรี ฉะเชิงเทรา
  2. ขนรถใหม่ไปส่งที่โชว์รูม ขากลับก็ตีรถเปล่าเข้าโรงงาน ระยองก็มีหลายยี่ห้อ

เอาแบบประหยัดและคิดว่าง่ายที่สุด ลองดักรอที่ตามแยกใหญ่ๆ เส้นวิ่งล่องลงมา ฝากรถมากับเทรลเลอร์โดยให้ค่าขนมคนขับซัก 2 พันเค้าก็เอาครับ

หรือ ลองดักรอที่โชว์รูมที่อุบลของยี่ห้อที่มีโรงงานผลิตอยู่ที่ระยอง ถามเซลล์ก่อนว่าจะมีรถเข้ามาส่งเมื่อไหร่ จากนั้นก็หาโอกาสนัดแนะกับคนขับ นัดกันไปเจอแล้วค่อยเอารถขึ้นเทรลเลอร์ครับ ราคาคุยกันเอง

โห ความรู้ใหม่แฮะ ขอบคุณครับ เผื่อเอาไปใช้บ้าง >_<
ป.ล. ผมว่าจ้างคนว่างๆ ขับไปให้  แล้วให้ค่ารถเขานั่งกลับ น่าจะถูกกว่าเยอะนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

ความเข้าใจของผม รถเทรเลอร์นี่หมายถึง 18 ล้อขนรถเลยเหรอ

หาจ้าง6ล้อสไลด์ออน ทั่วๆไป น่าจะได้นะ หารถที่ตีเปล่ากับ ไม่รู้ไกลแค่ไหน แต่เคยเห้ฯ กทม-เชียงใหม่ เอา9000
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ udis

จากที่เคยจ้างรถขนของ น่าจะเหมือนกัน คือ ประเภทรถ+ระยะทาง+เที่ยวเดียวหรือไปกลับ
คือ ประเภทรถ ซึ่งถ้าเป็น 6 ล้อ ผมว่าไม่น่าเกิน 5000 บาท ผมจ้างรถกระบะอยู่ที่ 2000 บาท
ระยะทางตามค่าน้ำมันแล้วแต่ตกลงกัน ของผม 200 กิโลเมตร เค้าขอ 1500 บาท

ถ้า 6 ล้อผมว่าไม่เกินหมื่นบาทครับ

ผมแนะนำเลือกเป็นบริษัทที่รับดีกว่าครับ ลองหาดูในเน็ตครับ อุบลเมืองใหญ่น่าจะมีหลายเจ้าให้เลือกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ติดต่อกับคนขับโดยตรง
ไม่ผ่านบริษัทห้างร้าน กลัวจะหายไปเลยสิครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

หมายถึงรถ6ล้อ สไลน์ออนรึเปล่าครับ ถ้าใช่ตีราคาไว้ประมาณหมื่นนึงเลย อีกทางเลือกนึงก็คือฝากพวกเทรลเลอร์ขนรถใหม่ส่งโชว์รูมมาอันนี้ถูกกว่าแน่นอน แต่ผมแนะนำว่าให้คนติดรถไปกับเทรลเลอร์ด้วยเลย สบายใจกันทั้ง2ฝั่ง

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
เคยประสบอุบัติเหตุแถว อ.เมืองนครสวรรค์ แล้วทาง HONDA ติดต่อรถสไลด์จาก Mondial ให้ ค่าขนส่งจ่ายจากจุดเกิดเหตุจนถึงศูนย์ Summit Honda บางนา ราคา 7500 บาท ราคาจริงอาจจะถูกกว่านี้นิดหน่อย ของผมเกิดเหตุวันขึ้นปีใหม่เลยครับ อาจจะเพราะหารถสไลด์ยากเลยได้ราคานี้ เจ้าของกระทู้ลองเทียบระยะทางดูนะครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ผมว่าพอคุณรู้ราคา คงตัดสินใจขับเองแหละครับ เชื่อเถอะ เคยถามๆ ขอนแก่น กทม ขาดพันเดียวหมื่น รถสไลด์

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ถ้าคันเดียว แนะนำ บริการ สไลด์ออนครับ  หาได้ตามเน็ตเยอะครับ เริ่มต้นน่าจะ 1500 แล้วแต่ระยะทาง ;)

ออฟไลน์ shikimaru

คันเดียวใช้ สไลด์ออนดีกว่าครับ รถไม่ช้ำด้วย เท่าที่เคยคุยกับคนรับจ้างนะครับ เขาคิดกันที่โลละ 15-20 บาท บางเจ้ากะคิดเป็นเที่ยวแล้วแต่คุยครับ ลองคำนวนระยะทางดู :)