ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องความเร็วรถแต่ละ segment  (อ่าน 2265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
ถามเรื่องความเร็วรถแต่ละ segment
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 16:55:03 »
ผมอยากรู้ว่าเวลาคุยในweb แล้วบอกว่ารถคันนี้เกาะถนนดีกว่าอีกคัน ควรจะมีความเร็วเปรียบเทียบใช่หรือเปล่าครับ
ถ้าวิ่งทางตรงปกติ บนถนนทางหลวงทั่วๆไป รถแต่ละขนาดควรวิ่งความเร็วเท่าไรที่คนขับไม่เครียด แล้วบอกได้ว่า
รถคันนี้เกาะถนนดีหรือพอใช้ได้.  เช่น
eco car ต้องวิ่งเกิน 120 km/hr ถ้าต่ำกว่านั้นวัดไม่ได้ เป็นต้น
หรือ d segment ต้องเกิน 170 km/hr ( ช่วยแชร์หน่อยนะครับ มือใหม่หัดจับอาการรถครับ )

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ถามเรื่องความเร็วรถแต่ละ segment
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 17:46:50 »
มันต้องดูด้วยว่าเครียดยังไงด้วยครับ
ผมขับ กะบะ บิ๊กเอ็มเก่าๆ เครื่อง2.5 หลวมโครกๆๆๆ ขึ้น 100 ได้ นี่แทบเฮทั้งตำบล ช่วงที่เครียดก็เป็นช่วงเร่งแซง
พอมาขับ มีนา 1.2 เรื่องเครียดในรถนี่แทบไม่มี รู้ตัวอีกที(เริ่มเครียด) หน้าปัดไป 150-170 อาการของรถมันออกเอง

มันวัดด้วยความเร็วอะไรมาณนี้ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะวัดได้หรือเปล่า ส่วนตัวมันเกิดจากตัวรถเองซะมากกว่า
ผมขับ aveo 1.4 เครียดตั้งแต่เกียร์ 2 เลย มันม่ายยยช่ายยยยอะ ในใจมีแต่ (เต่าๆๆๆๆๆๆๆๆ) วิ่งเต็มไปหมด
ขับนาวาีร่า เครียดอีกทีเกือบ 200 อาการรถมันบอกเองอะครับ (ส่วนตัวนะ)

เกาะถนนมันอยู่ที่คนขับด้วยอะครับ  เข้าโค้งแบบไหน เช่นโค้ง a เลนขวา รับโค้ง แต่ a เลนซ้ายเทกระจาด เข้าโค้งสองแบบก็ต่างกันแล้ว
รถคันเดียวกัน ถ้าเทโค้งเหมือนกันทั้งสองเลนจุดที่เหยียบเบรค เหยียบคันเร่ง มันก็ต่างกัน
(ส่วนตัว) march เดิมๆ เทโค้งก็มันไปอีกแบบ พอถึงจุดที่รถมัน peek ก็ผ่อน  ยางไม่ร้องแต่ตัวผมติดประตูขวาแล้ว

edit...  ข้อมูลอันตรายเกินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2013, 17:49:57 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องความเร็วรถแต่ละ segment
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 18:32:57 »
เข้าโค้งมันพูดยากครับ

โค้ง radius เท่าไหน? ขับ line ไหน? อยู่เลนตัวเองหรือตัดไปอีกเลน? ตอนเข้าเหยียบคันเร่งแค่ไหน? หรือถอนคันเร่ง? พวกนี้ก็ทำให้ต่างกันแล้วครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 19:26:31 »
อีกปัจจัยอยู่ที่ยางติดมากับรถด้วย เพราะบางครั้งรถหลายคันที่พี่จิมเอามาทดสอบ

คือตัวรถน่ะดี แต่ยางที่ให้มาคือไม่สัมพันธ์กับรถ (จำไม่ได้ว่าคันไหนบ้าง ต้องดูในคลิป แต่มี)

อย่างจริงๆ Altis ก็ช่วงล่างไรงี้มั่น (และคิดว่าใช้ช่วงล่างเดียวกันหมดทุกรุ่น) แต่ให้ยางติดรถมาไม่เหมือนกัน

รุ่นย่อยนึงบอกแข็ง รุ่นย่อยนึงบอกพอดี คือยางมันก็มีส่วนอะครับเรื่องมั่นไม่มั่น

ถ้าจะให้วัดกันจริงๆ มันมีปัจจัยเยอะมากอะครับ ทั้งเรื่องที่หลายๆท่านมาตอบด้านบนแล้ว ยางติดรถก็เป็นอีกปัจจัย  ;)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 00:43:29 »
อันดับแรกประสบการณ์เราต้องเยอะก่อนนะครับ ทดลองขับรถให้หลายๆคัน ขับหลายๆแบบ ให้จับอาการได้บ้าง แล้วจะเข้าใจที่หลายคนบอกได้ดีมากขึ้นครับ