ผู้เขียน หัวข้อ: 12 ถนนห้ามใช้ครับ  (อ่าน 4205 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
12 ถนนห้ามใช้ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:04:32 »
มติชนออนไลน์ รายงานว่า วันที่ ๑ สิงหาคม ๒๕๕๖ ได้มีการเผยแพร่  ประกาศศูนย์อำนวยการรักษาความสงบเรียบร้อย ฉบับที่ ๑/๒๕๕๖ เรื่อง ห้ามบุคคลเข้าหรือต้องออกจากบริเวณพื้นที่ อาคาร หรือสถานที่ที่กำหนด

ประกาศระบุว่า ตามที่ได้มีการประกาศให้เขตพื้นที่เขตดุสิต เขตพระนคร เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพมหานคร เป็นพื้นที่ปรากฏเหตุการณ์อันกระทบต่อความมั่นคงภายในราชอาณาจักร ระหว่างวันที่ ๑ สิงหาคม ๒๕๕๖ ถึงวันที่ ๑๐ สิงหาคม ๒๕๕๖ และมีข้อกำหนดออกตามความในมาตรา ๑๘ แห่งพระราชบัญญัติการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร พ.ศ. ๒๕๕๑ ลงวันที่ ๓๑ กรกฎาคม ๒๕๕๖  ซึ่งได้มอบอำนาจให้ ผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร ผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการ หรือผู้ที่ได้รับมอบหมายจากผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร หรือผู้อำนวยการ ศูนย์อำนวยการ กำหนดเงื่อนเวลาในการปฏิบัติตามข้อกำหนด หรือเงื่อนไขในการปฏิบัติของพนักงาน เจ้าหน้าที่ตามที่เห็นสมควร นั้น

เพื่อประโยชน์ในการป้องกัน ปราบปราม ระงับ ยับยั้ง และแก้ไขหรือบรรเทาเหตุการณ์ ในพื้นที่ตามวรรคหนึ่งให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและเกิดประสิทธิภาพ สามารถป้องกันควบคุมไม่ให้ สถานการณ์ขยายลุกลามจนเกิดความรุนแรงส่งผลกระทบต่อความมั่นคงภายในราชอาณาจักร รวมทั้ง การบริหารราชการแผ่นดินของรัฐ อาศัยอำนาจตามความในข้อ ๒ และวรรคสาม ของข้อกำหนด ออกตามความในมาตรา ๑๘ แห่งพระราชบัญญัติการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร พ.ศ. ๒๕๕๑ ผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการรักษาความสงบเรียบร้อยจึงออกประกาศกำหนดดังนี้

ข้อ ๑ ห้ามบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใดเข้า หรือต้องออก จากบริเวณพื้นที่และอาคารทำเนียบรัฐบาลและรัฐสภา เว้นแต่ผู้ซึ่งได้รับอนุญาตหรือได้รับคำสั่งจากพนักงานเจ้าหน้าที่

ข้อ ๒ ห้ามบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใดเข้า หรือต้องออก จากบริเวณพื้นที่ ดังต่อไปนี้ เว้นแต่ ผู้ซึ่งได้รับอนุญาตหรือได้รับคำสั่งจากพนักงานเจ้าหน้าที่
(๑) ถนนราชสีมา ตั้งแต่ แยกสวนรื่นฤดี ถึง แยกประชาเกษม
(๒) ถนนพิษณุโลก ตั้งแต่แยกวังแดง ถึงแยกพาณิชย์
(๓) ถนนอู่ทองใน ตั้งแต่แยกอู่ทองในถึงลานพระราชวังดุสิต ด้านหลังพระบรมรูปทรงม้า
(๔) ถนนลิขิต
(๕) ถนนพระราม ๕ ตั้งแต่ สะพานอรทัย ถึง แยกสุโขทัย
(๖) ถนนสุโขทัย ตั้งแต่ แยกสวนรื่นฤดี ถึง แยกสุโขทัย
(๗) ถนนราชวิถี ตั้งแต่ แยกการเรือน ถึง แยกราชวิถี
(๘) ถนนราชดำเนินนอก ตั้งแต่แยกพระรูป ถึง แยก จปร.
(๙) ถนนลูกหลวง ตั้งแต่ สะพานวิศุกรรมนฤมาณ (ถนนลูกหลวงตัดถนนราชสีมา) ถึงสะพานเทวกรรม (ถนนลูกหลวงตัดถนนนครสวรรค์)
(๑๐) ถนนพิชัย ตั้งแต่ แยกขัตติยานี ถึง ถนนราชวิถี
(๑๑) ถนนนครปฐม
(๑๒) ถนนกรุงเกษม แยกประชาเกษม ถึง แยกเทวกรรม
ทั้งนี้ ให้รวมถึงพื้นที่บริเวณถนน ทางเท้า คูคลอง และพื้นที่สาธารณะ ต่อเนื่องไปอีกในรัศมี๕๐ เมตร

ข้อ ๓ ให้ผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในราชอาณาจักร ผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการ
รักษาความสงบเรียบร้อย หรือผู้ซึ่งได้รับมอบหมายซึ่งเป็นพนักงานเจ้าหน้าที่ชั้นสัญญาบัตรหรือเทียบเท่า
เป็นผู้ดำเนินการตามประกาศนี้

ข้อ ๔ ประกาศกำหนดนี้ให้ใช้บังคับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
ประกาศ ณ วันที่ ๑ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๖
พลตำรวจเอก อดุลย์ แสงสิงแก้ว
ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ
ผู้อำนวยการศูนย์อำนวยการรักษาความสงบเรียบร้อย

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: 12 ถนนห้ามใช้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:53:57 »
จะไปทำงานแต่ละที ต้องอ้อมจักรวาล

ประเทศไทยจงเจริญ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:55:10 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

แต่ถนนบางสายผมก็ไม่รู้ว่ามันคือเส้นไหน เพราะจำชื่อไม่ได้  :D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 17:58:42 »
อ่านหัวข้อตอนแรกแล้วตกใจนึกว่าโครงสร้างถนนไม่ปลอดภัยซะอีก =_=

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 22:58:19 »
ทำให้ค่ำนี้รถติดแปลกๆด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 11:32:21 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 15:36:10 »
ช่วยแปลไทยเป็นไทยให้ผมทีครับ มันเกิดอะไรขึ้นเหรอครับเนี่ย?
อ่านหลายรอบแล้วก็ยังงงๆๆๆ กับข่าวอยู้

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:59:46 »
ก็ป้องกันผู้ชุมนุมไงครับ - * - คนกทม มีไว้ให้ระบายครับ ไม่พอใจรัฐไม่ชอบรัฐ รัฐโกงชาวสวนชาวนา คนกทม รับครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ชั่งมันครับ จะเป็นคน กทม ก็ยอมรับซะครับ มียันตายแล้วเกิดใหม่ก็ไม่หายไปหรอก กทม

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:11:32 »
ก็ป้องกันผู้ชุมนุมไงครับ - * - คนกทม มีไว้ให้ระบายครับ ไม่พอใจรัฐไม่ชอบรัฐ รัฐโกงชาวสวนชาวนา คนกทม รับครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ชั่งมันครับ จะเป็นคน กทม ก็ยอมรับซะครับ มียันตายแล้วเกิดใหม่ก็ไม่หายไปหรอก กทม

ขอบพระคุณครับ พอดีช่วงนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยเลย ตกข่าวนิดๆ :(

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:17:08 »

ขอบพระคุณครับ พอดีช่วงนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยเลย ตกข่าวนิดๆ :(
โดยคร่าวๆคือ จะพิจารณา นิรโทษกรรมทักษิณครับ แต่ผู้ชุมนุม ไม่พอใจ ก็เลยจะไปชุมนุม   ส่วนรัฐ ก็ไม่ต้องการให้มายุ่งย่าม ก็เลยประกาศ พรก. ป้องกันไม่ให้ผู้ชุมนุมมายุ่ง  ประมาณนี้ครับ