ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามนอกเรื่อง - รถโมเดล  (อ่าน 8023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ขอสอบถามนอกเรื่อง - รถโมเดล
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 22:21:20 »
พอดีกำลังสนใจอยากจะเริ่มสะสม รถโมเดล หนะครับ ไม่ทราบมีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านไหน สะสมบ้างไหม

อยากเริ่มที่ไม่แพงมาก ราคาสัก 3-5000 ไม่เกินนี้ สำหรับ โมเดลขนาด 1:18 โดยประมาณ คุณภาพดีๆ detail ดีๆ ครับ

ผมคงหาจาก ebay เป็นหลัก เมืองไทย หายากเหลือเกิน อยากขอคำแนะนำ เรื่องยี่ห้อ หรือประเทศที่ควรสั่งหนะครับ

ขอบคุณนะครับ  :D

ปล. โมเดล แบบ die-cast นะครับ ไม่ใช่โมเดลแบบพลาโม มาต่อเองครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: ขอสอบถามนอกเรื่อง - รถโมเดล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 22:35:04 »
ลองเข้าไปดูเว็ป Ampmodelcar.com ดูซิครับมีโมเดลเจ๋งๆเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: ขอสอบถามนอกเรื่อง - รถโมเดล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 22:44:48 »
ผมเองที่บ้านก็สะสมเหมือนกันครับ 1:18 หมดเงินไปกับมันก็เยอะเหมือนกันครับ 555+

Brand ที่ Detail ดีๆก็มี Kyosho , AutoArt , NOREV  ประมาณนี้อะครับที่ผมชอบที่สุด
หลังคาSunroof , เข็มขัดนิรภัย , พรม , เบาะรถเป็นผิวยาง, มีสติกเกอร์เสมือนจริงติดที่ส่วนต่างๆของรถ ฯลฯ
ราคาจะเริ่มที่ 4000บาท-10000บาท ครับแล้วแต่รุ่น  เคยซื้อ S-Class W221 มาราคา 8พันกว่าบาทครับ เมื่อนานมาแล้ว

รองลงมาก็ Maisto, HotWheel , Burago ประมาณนี้อะครับ

นอกเหนือจากนี้ เริ่มไม่ละเอียดเท่าไหร่แล้วครับ  สำหรับ 1:18 นะครับ   

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 23:07:38 »
ถ้าคิดว่ามันระดับกลางๆอย่าง AutoArt แล้วจะไม่มี Defect ระวังด้วยนะครับ AutoArt ก็มี Defect เหมือนกัน เคยเห็นมาแล้ว Mrcedes-Benz แต่ว่าเจอ Defect เมื่อไหร่ส่งเปลี่ยนคันได้ทันที

อ๋อ แล้วก็คิดเรื่องที่เก็บไว้เลยครับ จะได้ไม่ต้องปวดหัวเวลาโมเดลเต็มบ้าน

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 00:21:47 »
.
.
.
ถ้าเน้นรายละเอียดจริงๆ ลองดูแค่ 3 แบรนด์นี้เลยครับ

1.exoto
2.cmc
3.bbr

ลองได้เป็นเจ้าของแล้วจะไม่อยากซื้อแบรนด์อื่นเลย (เพราะตังค์หมด 555)
มีรูปตัวอย่างให้ลองพิจารณาครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 09:28:59 »
ผมเองที่บ้านก็สะสมเหมือนกันครับ 1:18 หมดเงินไปกับมันก็เยอะเหมือนกันครับ 555+

Brand ที่ Detail ดีๆก็มี Kyosho , AutoArt , NOREV  ประมาณนี้อะครับที่ผมชอบที่สุด
หลังคาSunroof , เข็มขัดนิรภัย , พรม , เบาะรถเป็นผิวยาง, มีสติกเกอร์เสมือนจริงติดที่ส่วนต่างๆของรถ ฯลฯ
ราคาจะเริ่มที่ 4000บาท-10000บาท ครับแล้วแต่รุ่น  เคยซื้อ S-Class W221 มาราคา 8พันกว่าบาทครับ เมื่อนานมาแล้ว

รองลงมาก็ Maisto, HotWheel , Burago ประมาณนี้อะครับ

นอกเหนือจากนี้ เริ่มไม่ละเอียดเท่าไหร่แล้วครับ  สำหรับ 1:18 นะครับ   

hotwheels เหมือนว่าจะทำแต่เฟอรารี่นะครับเพราะเป็น official licensed เลยครับ ส่วน F1 ของ hotwheels ผมว่างานยังไม่เท่าไหร่

อนึ่ง ถ้าอยากได้ porsche ที่ตัวแทนของ porsche มีขายครับ แต่ราคาต้องไปเช็คเอาเอง

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 10:06:41 »

hotwheels เหมือนว่าจะทำแต่เฟอรารี่นะครับเพราะเป็น official licensed เลยครับ ส่วน F1 ของ hotwheels ผมว่างานยังไม่เท่าไหร่

อนึ่ง ถ้าอยากได้ porsche ที่ตัวแทนของ porsche มีขายครับ แต่ราคาต้องไปเช็คเอาเอง

ของHotwheel ยังพอมีทำให้บางยี่ห้อนอกเหนือจากFerrariก็มีครับ
พวก PorscheGT3, Nissan ,Camaro , Corvette, Mustang ก็พอหาได้ครับ  สำหรับ Hotwheel

แต่ถ้าเป็นของ Prosche ซื้อที่ศูนย์เค้า จะเป็นของ NOREV ครับ คุณภาพ ok ครับราคาอาจจะแรงไปนิด แต่ยังพอจับต้องได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 10:46:51 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำการบ้านเพิ่มดีก่า เริ่มสนุกละ

ใน กทม มีที่ไหนหาซื้อได้มั่งครับ ผมเคยเห็นใน เมกะบางนา แต่ราคาก็พอควร จะเข้าไปดูโดนคนข้างๆ ดึงไว้ว่าแพง หุหุ

Central world หรือในเมืองมีมั่งไหมครับ ผมยังไม่เคยเห็น
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 11:43:07 »
ขออนุญาตถามเพิ่ม ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่

แบบกล่องๆที่เป็นพลาสติกโมเดลประกอบเอง หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วมียี่ห้ออะไรแนะนำบ้าง

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:34:02 »
ถ้า จขกท อยากเก็บโมเดล bmw แนะนำของ kyosho ครับ งานเนี้ยบ
Dealer edition ที่ขายใน 0 ก็เป็น kyosho ผลิตให้ ใน กทม ร้านที่ขาย kyosho
รู้สึกจะอยู่ที่โรงแรมเพนนินซูล่าครับ ;D
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 12:36:55 »
แต่ ผมว่า ebay เนี่ยแหละสะดวกสุดแล้ว เลือก seller ที่อยู่ไม่ไกลเรามากเช่น เกาหลี ฮ่องกง
มาส่งถึงบ้าน บางทีถูกกว่าขับรถไปซื้อเองอีก
M power Thailand
M5 e60 V10

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 18:36:31 »
แต่ ผมว่า ebay เนี่ยแหละสะดวกสุดแล้ว เลือก seller ที่อยู่ไม่ไกลเรามากเช่น เกาหลี ฮ่องกง
มาส่งถึงบ้าน บางทีถูกกว่าขับรถไปซื้อเองอีก

เดี๋ยวนี้ผมสั่งของ ebay หากกล่องใหญ่หน่อยนึง พี่ไปร แกจะกะเองเลย ถึงหน้ากล่องจะแจ้งว่า 18 US แกจะบอก 2000 เถียงแล้ว ว่าแจ้งแค่ 18 US แกบอกไม่เชื่อ ไม่งั้นก็แกะ แกะก็แพ้สิ เพราะของมัน 5000 อะ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ยอมเชื่อใบ invoice หน้ากล่องแล้ว

อาจจะต้องลองๆ เช็คราคาก่อน แล้วค่อยสั่งหนะครับ เพราะบางทีกลายเป็นต้องรวมภาษี ผมโดนมา 3 รอบแล้ว แกกะ 2000 จ่ายภาษี 580 บาท
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:37:20 »
แนะนำ BBR อีกเสียงครับ รายละเอียดเทพมากๆ ใน Scale เพียง 1/43 แต่ราคาก็ 12,000 อัพ

AutoArt ก็ดีครับ สวย โอเค รายละเอียดไม่เลว คุ้มราคา
1/12 สวยมาก ไปสอย McLaren F1 มา สิบกว่า ปีก่อน โอ้โห รายละเอียดอย่างเนี้ยบ

Tamiya นานๆ มีหลุด Die Cast มาที เช่น Enzo 1/12 อันนี้ก็สวยมาก ผมเองก็ต้องไปแบกมาจากฮ่องกง

ที่เหลืออยากแนะนำให้ไปซื้อตาม Dealer ขายรถ (เช่น AAS) ตามงานมอเตอร์โชว์ หรือถ้ามีโอกาส เวลาไปต่างประเทศก็ไปแวะซื้อได้ตาม Dealer (แบบที่พี่ J!MMY ทำ)
เพราะมันจะมีรุ่นแปลกๆ Limited Edition เยอะกว่าตามร้าน
ล่าสุดไป Tokyo ก็วิ่งไปตามหา Subaru S204 500 Units Worldwide มาได้หนึ่งคัน ก็มีความสุขแล้วครับ (คนขายที่ Dealer งงเลย ว่าไอ้กะเหรี่ยงนี่มันมาช็อป Accessories หรอ)

ถ้าเพิ่งเริ่มสะสมขอแนะนำ 1/43 ดีกว่าครับ หาที่เก็บในอนาคตง่ายกว่าเจอะ ของผม 1/24 เต็มบ้านไปหมดจนจะต้องสร้างห้องให้มันอยู่แล้วเนี่ย
ร้านขาย ผมมีร้านที่ซื้อประจำอยู่แถวๆ ซอย อารีย์ (BTS Aree ไปถึง สะดวกมากๆ) หลังไมค์ละกันครับถ้าต้องการ จะได้ไม่เป็นการผิดกฏบอร์ด

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:12:30 »
ก็ตามที่มีท่านอื่นๆตอบไปแหละครับ หาข้อมูลเพิ่มจากเว็บ ampmodelcar.net ได้ครับ

แต่เพิ่มเติม ถ้าเป็นรถบ้าน รถตลาด(รถบนท้องถนนบ้านเรา) ก็ต้องเป็นแบรนของประเทศจีนครับ

ลองดูในเว็บ aliexpress หรือ taobao ก็ได้ครับ