ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่อง dmax ครับ  (อ่าน 17253 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
พอดีที่บ้านซื้อ ALL NEW Dmax มาใช้ เครื่อง2500 vgs วิ่งไป 7000 กว่าโล น้ำมันเครื่องหายไป 2 ลิตรกว่าๆ เอาไปเช็คที่ศูนย์ เค้าก็บอกว่าปกติ
ผมเลยให้เค้าถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ คราวนี้ผมจะลองดูว่าจะกินน้ำมันเครื่องอีกหรือป่าว ผมว่ากิน2ลิตรขนาดนี้น่าจะผิดปกติแล้วนะครับรถแค่7เดือน
เมื่อเทียบกับวีโก้แชปที่ซื้อมาก่อน2ปี น้ำมันเครื่องยังไม่เคยหายเลย ลองถามเพื่อนที่ใช้ Dmax ของเค้าก็หายแต่ไม่มาก แล้วรถเพื่อนๆมีใครเเบบผมบ้างไหมครับ
dbx

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: สอบถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่อง dmax ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:02:06 »
หายไป 2 ลิตรนี่ ผมว่ามันเยอะไปอ่ะ น่าจะผิดปกติ..
เรื่องกินน้ำมันเครื่องของอิซูซุมันมีมานานก่อนหน้า
แต่มันก็แก้ไปแล้วในรุ่นก่อน All new ประมาณรุ่นหลังปี 06 เป็นต้นมาก็ไม่มีปัญหา
หรือปัญหานี้มันจะกลับมาอีกแล้วหรอ หรือว่าเป็น Defect เฉพาะคัน เฮ้อ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่อง dmax ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:20:04 »
บันทึกลงประวัติไว้ดีๆครับเวลาเข้าศูนย์ ต้องมีการเก็บประวัติไว้ก่อน ให้คนรับรถตามหัวหน้าช่างมารับทราบ เมือ่ถ่ายเติมใหม่แล้วก็ วัดใหม่ไปเรื่อยๆ เวลามันพร่องหายอย่าไปเติมเอง วิ่งเข้าศูนย์ ให้ศูนย์รับทราบไว้ ลดลงนิดๆก็อ่าเพิ่งเข้าเอาให้ลดลงแบบเห็นชัด  สมัยก่อนมันเคยมีปัญหา แหวนลูกสูบวิ่งมาตรงกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 13:29:53 »
บันทึกลงประวัติไว้ดีๆครับเวลาเข้าศูนย์ ต้องมีการเก็บประวัติไว้ก่อน ให้คนรับรถตามหัวหน้าช่างมารับทราบ เมือ่ถ่ายเติมใหม่แล้วก็ วัดใหม่ไปเรื่อยๆ เวลามันพร่องหายอย่าไปเติมเอง วิ่งเข้าศูนย์ ให้ศูนย์รับทราบไว้ ลดลงนิดๆก็อ่าเพิ่งเข้าเอาให้ลดลงแบบเห็นชัด  สมัยก่อนมันเคยมีปัญหา แหวนลูกสูบวิ่งมาตรงกัน

ทำแบบที่ท่านนี้ว่ามาดีที่สุดครับ

เมื่อมีการขาดของน้ำมันหล่อลื่น เอาเข้า 0 มันจะมี record ไว้ในประวัติรถของคุณ
อย่าเอาไปทำเองข้างนอก และถ้าเป็นหนักขึ้น หรือไม่ดีขึ้น ก็ร้องขอให้ 0 ที่เราเอาเข้าประจำแก้ไข
ถ้าได้รับการบ่ายเบี่ยงหรือปฏิเสธ ก็เอารถเข้าที่สำนักงานใหญ่ที่วิภาวดีฯ เป็นลำดับต่อไปครับ

เชื่อว่าจะได้รับการแก้ไขแน่นอน ส่วนจะวิธีไหน ก็ขึ้นอยู่กับสาเหตุและอาการเป็นหลักด้วยครับ

ที่สำคัญที่สุดในเคสนี้คือ

อย่าเอาไปให้ช่างข้างนอก รื้อ หรือแก้ไขอะไรเด็ดขาด (ในกรณีนี้รถต้องยังอยู่ในระยะประกันนะครับ 3 ปี หรือ 1 แสน กิโลเมตรแล้วแต่อย่างไหนถึงก่อน) ไม่งั้น คดีอาจจะพลิกได้ครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 15:34:28 »
ถ้าเป็นสมัย6-7ปีที่แล้วอาการนี้ได้เคลมเปลี่ยนเครื่องเลยนะครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้เค้าจะแก้แบบไหน รถน้องสาวใฃ้อยู่ก็ปกติ รถเพื่อนผมก็ปกติ ส่วนBT50Proของผมถ่ายน้ำมันเครื่องทุก2หมื่นโลก็ยังไม่มีอาการน้ำมันเครื่องหายเลย

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 16:56:47 »
จะเรียกว่าปกติดีหรือเปล่านะ รถอีสุสุเป็นกันเยอะครับอาการนี้ รถน้องชายผมก็เป็น ตัวก่อนall new
ปีสุดท้าย ก็เป็น โคโลราโด ปี 2005 ใช้เครื่องอีสุสุเหมือนกันก็เป็น
เคยคุยกับเพื่อนพี่ชายทำงานเป็นช่างศูนย์อีสุสุ เขาว่าอาการกินน้ำมันเครื่องมันปกติครับ
เป็นกันทุกคัน กินมากกินน้อยไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 17:25:06 »
แจ้งศูนย์บริการให้ทำการบันทึกไว้ครับ ว่าสงสัยในเรื่องนี้
เค้ามีบริการตรงนี้อยู่ครับ ว่าเป็นช่วงเฝ้าระวัง สังเกตอาการ

เข้าเช็คระยะครั้งถัดไป เค้าจะเช็คให้เป็นพิเศษครับ
ว่าผิดปกติหรือไม่

อาจจะเป็นเพราะเติมมาตอนออกมาจากโรงงานน้อยไปตั้งแต่แรก
หรือว่ากินน้ำมันเครื่องจริงๆ ต้องสังเกตกันต่อไปครับ

ผมก็เฝ้าสังเกตอาการอยู่เหมือนกัน คราวก่อนเช็คที่ 20,000 km.
หายไป 1/4 ของก้าน แต่ตอนเช็คที่ 10,000 ผมไม่ได้เช็คว่า
ศูนย์เค้าเติมมาให้ระดับไหน ไม่รู้เติมมาน้อยไปรึเปล่าเพราะที่ระยะนี้
ไม่ได้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2013, 17:50:53 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 19:20:30 »
อืม รถอาผมก็เป็น ใครไม่ชอบเช็คน้ำมันเครื่องระวังจะโศก เช็คเป็นประจำดีที่สุด :P

ออฟไลน์ ball.design

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 19:43:32 »
แจ้งศูนย์บริการให้ทำการบันทึกไว้ครับ ว่าสงสัยในเรื่องนี้
เค้ามีบริการตรงนี้อยู่ครับ ว่าเป็นช่วงเฝ้าระวัง สังเกตอาการ

เข้าเช็คระยะครั้งถัดไป เค้าจะเช็คให้เป็นพิเศษครับ
ว่าผิดปกติหรือไม่

อาจจะเป็นเพราะเติมมาตอนออกมาจากโรงงานน้อยไปตั้งแต่แรก
หรือว่ากินน้ำมันเครื่องจริงๆ ต้องสังเกตกันต่อไปครับ

ผมก็เฝ้าสังเกตอาการอยู่เหมือนกัน คราวก่อนเช็คที่ 20,000 km.
หายไป 1/4 ของก้าน แต่ตอนเช็คที่ 10,000 ผมไม่ได้เช็คว่า
ศูนย์เค้าเติมมาให้ระดับไหน ไม่รู้เติมมาน้อยไปรึเปล่าเพราะที่ระยะนี้
ไม่ได้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง

ขอบคุณมากครับ คือรถออกมาจากศูนย์น้ำมันยังอยู่เต็มขีดอยู่ครับ ก่อนใช้รถทุกคันผมเช็คทุกครั้งครับ น้ำมันมันค่อยหายไปทีละนิดๆครับ
เดี๋ยวคราวนี้จะลองดูว่าเป็นเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า
ปัญหาอีกอย่างหนึ่ง คือแหนบตัวตรงทั้งสองข้างทำใมไม่เสมอกัน แถมซีลประตูตรงกระจกด้านนอกเวลาลดกระจกลงทำใมมีช่องว่างให้น้ำเข้าไปได้อ่ะครับ ให้ศุนย์ดูก็บอกวว่าปกติเป็นแบบนี้ทุกคัน เฮ้อ หนักใจครับ
dbx

ออฟไลน์ suputshaya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 20:29:59 »
รุ่นใหม่ยังไม่หายเหรอครับ ของผมเป็นตัว 2500  ปี 05 ทีแรกก็ไม่กินน้ำมันเครื่องเท่าไหร่หมื่นโลเติมเพิ่ม 1 ลิตร  แต่ช่วงนั้นทางอีซูซุให้เครมแหวนรองหัวฉีดใหม่เพื่อแก้้อาการกินน้ำมันเครื่อง ผมก็เครมตามเค้า แต่หลังจากน้ันรถผมหมื่นโลต้องเติมเพิ่ม 2 ลิตรเลย ติดถังดักไอน้ำมันเครื่องแล้ว แต่ปัจจุบันนี้ หมื่นโลผมสองลิตรจะไม่พอแล้วครับ อย่าไปซีเรียสเลยครับเรื่องปกติของอีซูซุ เราใช้งานน้ำมันเครื่องก็มีหายมั่ง

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 20:33:03 »
ไม่รู้จะเป็นเหมือน Colorado ไหมนะครับ
Colorado 2.8 ไปเช็คเจอตอนช่วง 7000 กิโลเมตร(ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยเช็คเลย) น้ำมันเครื่องอยู่ต่ำกว่าขีดกลาง
พอเติมเข้าไปประมาณลิตรกว่าๆ  แล้วก็เช็คก่อนไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ประมาณเกือบๆ 20000 กิโลเมตร
น้ำมันเครื่องยังอยู่ขีดบน ไม่มีขาดครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 22:41:01 »
ขอบคุณมากครับ คือรถออกมาจากศูนย์น้ำมันยังอยู่เต็มขีดอยู่ครับ ก่อนใช้รถทุกคันผมเช็คทุกครั้งครับ
น้ำมันมันค่อยหายไปทีละนิดๆครับ เดี๋ยวคราวนี้จะลองดูว่าเป็นเหมือนเดิมอีกหรือเปล่า
ปัญหาอีกอย่างหนึ่ง คือแหนบตัวตรงทั้งสองข้างทำใมไม่เสมอกัน
แถมซีลประตูตรงกระจกด้านนอกเวลาลดกระจกลงทำใมมีช่องว่างให้น้ำเข้าไปได้อ่ะครับ
ให้ศุนย์ดูก็บอกวว่าปกติเป็นแบบนี้ทุกคัน เฮ้อ หนักใจครับ

แหนบตัวตรงทั้ง 2 ข้างไม่เสมอกัน กับ ซีลประตู ที่มีช่องว่างเวลาลดกระจกลงช่วยถ่ายรูปมาให้ดูได้มั้ยครับ
ผมนึกไม่ออกว่าเป็นยังไง จะช่วยดูให้ว่าเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 22:59:57 »
ลองดูไห้พ้นรันอินดูก่อนนะครับ บางทีชิ้นส่วนยังไม่เข้าที่เข้าทาง
Fiesta ผมช่วงรันอินก็มีอาการน้ำมันเครื่องหายเหมือนกัน แต่พอพ้นรันอินก็เป็นปกติครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:11:20 »
2ลิตรนี่เยอะเลยนะลองเปลื่ยนศูนย์ดูก็ดีครับเอาศูนย์ใหญ่ๆหน่อยถ้าศูนย์เล็กๆเขาไม่ค่อยเครมให้หรอกครับเขาไม่มีอำนาจการตัดสินใจ ศูนย์ที่ผมไปเช็คเขาบอกมาครับถ้าอยุ่แถวกทม วิ่งเข้าตรีเพชรเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:53:17 »
สำหรับกระบะ มันเยอะนะเนี่ย 6.x L หายไปสอง เหลือ 4 L มันจะไม่ร้อนหรอ??
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้