ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาประมาณการ cx5 คับ  (อ่าน 15411 ครั้ง)

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: ราคาประมาณการ cx5 คับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:00:14 »
ดีเซลราคาสัก1.65 ผมรับได้นะ
เรื่องราคา ไม่มีเหตุผลต้องตั้งให้ต่ำกว่าCRV เลย
Mazda3 เจนเเรกก็เป็น c segment คันเเรกๆที่ราคาทะลุล้าน แพงกว่าชาวบ้านนะครับ  
Ranger ราคาก็แพงกว่าเจ้าตลาด แต่ยอดจองก็เยอะนะ จองทีรอกันข้ามปีก็ขายได้
แฟนฮอนด้าเขาก็ออก CRV แต่คนที่เกลียดฮอนด้าก็มีอีกเยอะ
CX 5 ยังไงก็ขายได้ ขายได้ในฐานะแบรนด์ทางเลือก เหมือนที่ J32เคยเป็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 09:43:30 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:48:44 »
ตัวดีเซลมันขับ4ส่วนเบนซินมันขับ2ไม่ใช่เรอะ  ส่วนต่างราคา2แสนห้าก็ถือว่าปกตินะ ตีเป็นค่าระบบขับเคลื่อน1แสน ค่าเครื่องอีกแสนห้าก็ปกตินะ crv ขับ2กับขับ4ส่วนต่างราวๆแสนนึงเหมือนกัน และต้นทุนเครื่องดีเซลแพงกว่าเบนซินแสนกว่าก็ปกติอีกแหละ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:49:54 »
จะซื้อรถรุ่นนี้ แต่ลองคิดดูอีกซัก 10 ปี
อะไหล่จะหายากขนาดไหนเนี่ยะ รถไม่ได้ผลิตในประเทศด้วย

รถดีนะ ดีมากๆ แต่เอาเหตุผลมาบวกลบคูณหาร
ยังไงก็ต้องเอาจ้าวตลาดไว้ก่อน

ไม่มีเวลาจะมาลองใช้รถอะไร ที่ช่างยังไม่มีพื้นฐานการดูแลที่ดีพอ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:13:28 »
ขอแชร์ตามที่เข้าใจนะครับ

ทำไมดีเซลแพงจัง
- เพราะโดยปกติเครื่องดีเซลแพงกว่าเบนซินอยู่แล้ว
- ภาษีรถดีเซลเสียเปรียบรถเบนซิน เพราะรถเบนซินมี E20 ช่วย 5% ถ้าเติม E85 ได้ก็จะลดอีก 3%
- เราชินกับรถกระบะที่เสียสรรพสามิตแค่ 3% มั้งครับ เลยคิดว่าเครื่องดีเซลต้องถูกกว่า ;-)

แล้วก็ถ้าไม่เอาดีเซลมาคนก็บ่นอีก ว่ากั๊กไว้ทำไม

จริงป่ะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:37:15 »
ถ้าวัดกันเฉพาะเท่าที่อ่านตอนนี้

โอกาสเเจ้งเกิดหรือไม่คงซัก 50:50

รอตอนเปิดตัวว่ากันอีกที

ผมเห็นด้วยเรื่องราคาว่าถ้าเป็น 5 ที่นั่งแน่ๆคือนั่งเจ็ดไม่ได้เพราะไม่มีเบาะ

คนจะเอาไปเทียบกับ PPV พื้นฐานกระบะแน่นอน
เพราะถ้ามองกลับไปดูว่า ถ้า Captiva นั่งได้แค่ 5 คน จะเป็นยังไง ผมเชื่อว่ายอดขายก็ดรอปลงกว่านี้แน่
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ภาษีระหว่าง เจ้าแคป กับ CX-5 เสียในเรทเดียวกันหรือเปล่า ถ้าเกี่ยว แล้วมาสด้ามาขายราคาเท่าๆกับแคปติว่า ก็อาจจะเหนื่อย

เพราะราคา1.7ล้าน ให้ตายเถอะโรบิ้น ผมหนีไปเอามิวเซเว่นใหม่ในราคา 1.4ล้าน สบายใจกว่าอีก

รออยู่เหมือนกันเลย พอมีข่าวมั๊ยครับว่าจะมาทันปีนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:51:11 »
จะซื้อรถรุ่นนี้ แต่ลองคิดดูอีกซัก 10 ปี
อะไหล่จะหายากขนาดไหนเนี่ยะ รถไม่ได้ผลิตในประเทศด้วย

รถดีนะ ดีมากๆ แต่เอาเหตุผลมาบวกลบคูณหาร

ไม่มีเวลาจะมาลองใช้รถอะไร ที่ช่างยังไม่มีพื้นฐานการดูแลที่ดีพอ

ผมใช้โปรทีเจมาสิบกว่าปี รถก็ไม่ได้ผลิตในประเทศ ตอนนี้อะไหล่ก็ยังหาง่ายแสนง่าย ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ ศูนย์บริการที่ใช้ประจำ เซอร์วิสและดูแลดีกว่าค่ายใหญ่เจ้าตลาดบางศูนย์เสียอีก

ว่าแต่ได้ลองขับแล้วหรือครับ?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:09:26 »
สงสัยมากๆครับว่าเครื่องดีเซลแพงกว่าเครื่องเบนซินจริงเหรอครับ ผมลองเทียบระหว่างวีโก้แคป 2.5J กับ 2.7J แล้วตัวดีเซลมีช่องดักลมกับไฟเตือนไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงส่วนตัวเบนซินมีช่องเก็บของที่แผงข้างประตูที่เหลือเหมือนกันทั้งหมดแม้กระทั่งราคาที่ 629,000

หรือเป็นเพียงเทคนิคทางการตลาด จะขายเครื่องเบนซินให้แพงเอากำไรเยอะๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:14:01 »
แล้วรถแบบนี้ กับ รถนั่งทั่วๆ ไปที่นั่งได้ 5 ที่นั่งเหมือนกัน ลักษณะนี้มีข้อดี กว่ายังไงครับ
คือมันนั่งได้ 5 คนเหมือนกัน  และผมเห็นคนส่วนใหญ่ซื้อรถพวกนี้ ก็ไม่ได้เอาไปลุยอะไร
อยากรู้จริงๆ ครับ ถ้าได้ 7 ที่นั่ง จะไม่สงสัยเลยครับผม
 :)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:14:43 »
ถ้าวัดกันเฉพาะเท่าที่อ่านตอนนี้

โอกาสเเจ้งเกิดหรือไม่คงซัก 50:50

รอตอนเปิดตัวว่ากันอีกที

ผมเห็นด้วยเรื่องราคาว่าถ้าเป็น 5 ที่นั่งแน่ๆคือนั่งเจ็ดไม่ได้เพราะไม่มีเบาะ

คนจะเอาไปเทียบกับ PPV พื้นฐานกระบะแน่นอน
เพราะถ้ามองกลับไปดูว่า ถ้า Captiva นั่งได้แค่ 5 คน จะเป็นยังไง ผมเชื่อว่ายอดขายก็ดรอปลงกว่านี้แน่
ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ภาษีระหว่าง เจ้าแคป กับ CX-5 เสียในเรทเดียวกันหรือเปล่า ถ้าเกี่ยว แล้วมาสด้ามาขายราคาเท่าๆกับแคปติว่า ก็อาจจะเหนื่อย

เพราะราคา1.7ล้าน ให้ตายเถอะโรบิ้น ผมหนีไปเอามิวเซเว่นใหม่ในราคา 1.4ล้าน สบายใจกว่าอีก

รออยู่เหมือนกันเลย พอมีข่าวมั๊ยครับว่าจะมาทันปีนี้หรือเปล่าครับ

มิวเซเว่นเท่าที่พยายามตื้อถาม นั่งทางในปีนกำแพงโรงงาน รู้แค่ว่า
ข่าวอัพเดตน่าจะได้ยินปลายปี (นี่อีกไม่กี่เดือนก็ปลายปีละ)ขายจริงน่าจะต้นปีครับ
ผมรู้เท่านี้จริงๆ แต่ข่าวไม่กรองนะ ค่ายนี้ผมว่าเซอร์ไพร์ได้ตลอดครับ กำลังซื้อคนเราจะพีคอีกรอบปลายปี
ผมว่าไม่แน่ อีซุอาจจะเอามาเปิดตัวตอนนั้นก็ได้ แต่ขายจริงส่งรถได้ก็น่าจะต้นปีเหมือนเดิม
 :D :D ผมอยากรู้แค่ว่าจะเอาทวินเทอร์โบลงมาใส่จริงไหมแค่นั้นแหละจะได้เก็บเงินถูก
ตอนนี้ในใจอยากกระโดดใส่เทรลเบอเซอร์มาก แต่อยากรอมิวเซเว่นอีกตัว เพราะมันคืออีซูซุ  :D
อีกอย่างเท่าที่ได้สัมพัสรถที่ใช้ AWD อย่าง BMW x3 มาสักพักแล้วเนี่ย ผมเจอปัญหาของAWDที่ตอบโจทย์ผมไม่ได้อยู่บางข้อเลยหันเหใจออกจากรถใช้ AWD ดีกว่า มาใช้ 4WD จากรถ PPV ตอบโจทย์ได้มากกว่า
ผมว่า ขับ4แท้ๆตอบโจทย์ใช้งานผมได้ดีกว่า รึไม่งั้นก็ขับ2แต่เป็นขับหลัง
ไม่ใช่ว่า AWD มันไม่ดีนะครับ มันดีเลยละ ขับสนุก แต่พอถึงบางช่วงที่เข้าโหมดทางทุรกันดารนิดนึง
มันยังตอบโจทย์ในใจผมไม่ได้ แค่นั้นเอง

สำหรับมาสด้าใจผมคงรอตัดสินใจตอน Mazda 3 skyแอคทีพ ปีหน้าอีกที  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 10:17:22 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:18:15 »

ผมใช้โปรทีเจมาสิบกว่าปี รถก็ไม่ได้ผลิตในประเทศ ตอนนี้อะไหล่ก็ยังหาง่ายแสนง่าย ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนี่ครับ ศูนย์บริการที่ใช้ประจำ เซอร์วิสและดูแลดีกว่าค่ายใหญ่เจ้าตลาดบางศูนย์เสียอีก

ว่าแต่ได้ลองขับแล้วหรือครับ?

+1 อย่าว่าแต่ โปรทีเจเลยครับ เมื่อก่อนผมใช้เเลนติสนำเข้าจากญี่ปุ่น100% อะไหล่ก็มีเซอร์วิสตลอดถูกบ้างแพงบ้างก็ปกติ
ผมขายมันตอนอายุรถ 13ปี ก็ไม่เห็นจะมีวี่เเววจะหาอะไหล่ไม่ได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 11:19:47 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:04:06 »
เรื่องนึงที่ผมค้นพบจากการใช้มาสด้าคือ

เค้าเก็บอะไหล่รถเก่าไส้เยอะนะครับ

อะไหล่Mx-5 naจะยี่สิบปียังมีเก็บเลย

ของMx-5nc กันชนท้าย ไฟท้าย อะไหล่ตัวถังชิ้นประหลาดแบบยางอุกขอบกระจกยังเก็บ
ทั่งๆที่รถมีไม่กี่คัน

เท่าที่ใช้บริการศูนย์มาสด้า ผมโอเคนะครับดีกว่ามิตซู เสียอีกซ่อมจบ

เรื่องอื่นๆผมว่ามาสด้าวางพื้นฐานงานบริการมาใช้ได้แล้วครับ
ขอแค่ราคาโดนๆ รถมาสด้าเกิดแน่

ออฟไลน์ SADAEW

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:28:25 »
ผมว่าที่บอกว่า ราคาน่าจะเท่า CR-V หรือไม่เกินเท่านั้นเท่านี้
เท่าได้แหละครับ แต่คุณภาพก็คงเท่า CR-V หรือตามที่เราต้องการ ในราคานั้น ๆ

แต่ถ้ารถดีกว่า ออพชั่นดีกว่า ระบบเยอะกว่า แล้วแพงกว่าผมว่ามีเหตุผลนะครับ
เหตุผลนี้คนขับ mazda จะรู้ดี แล้วอันนี้เป็นเทคโนโลยี่ใหม่ด้วยสำหรับมาสด้า
น่าจะพลิกโฉมทั้งในรายละเอียดภายใน และตัวเครื่องยนต์พอสมควร

ถ้าจะให้เหมือนลองให้ CR-V หรือ Captiva จัดออพชั่น Bose 9 ตัว กล้องถอยหลังซันรูฟ แอร์แบ๊ก ให้เหมือน CX-5 ดู
แล้วเคาะราคา ผมว่าถ้าออพชั่นแบบนี้ CR-V กับ  Captiva คงอาจจะไม่ได้ราคาเดิมนะครับ

born_smith

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 13:43:05 »
ผมว่าที่บอกว่า ราคาน่าจะเท่า CR-V หรือไม่เกินเท่านั้นเท่านี้
เท่าได้แหละครับ แต่คุณภาพก็คงเท่า CR-V หรือตามที่เราต้องการ ในราคานั้น ๆ

แต่ถ้ารถดีกว่า ออพชั่นดีกว่า ระบบเยอะกว่า แล้วแพงกว่าผมว่ามีเหตุผลนะครับ
เหตุผลนี้คนขับ mazda จะรู้ดี แล้วอันนี้เป็นเทคโนโลยี่ใหม่ด้วยสำหรับมาสด้า
น่าจะพลิกโฉมทั้งในรายละเอียดภายใน และตัวเครื่องยนต์พอสมควร

ถ้าจะให้เหมือนลองให้ CR-V หรือ Captiva จัดออพชั่น Bose 9 ตัว กล้องถอยหลังซันรูฟ แอร์แบ๊ก ให้เหมือน CX-5 ดู
แล้วเคาะราคา ผมว่าถ้าออพชั่นแบบนี้ CR-V กับ  Captiva คงอาจจะไม่ได้ราคาเดิมนะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ส่วนตัวผมรอเครื่องดีเซลขับ 4 เท่านั้นครับ
ราคาระดับนี้ผมไม่คิดว่ามันแพงเกินไปหรืออะไรนะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 15:31:58 »
ผมว่าตัว 2.0 ท๊อปน่าเล่นดีนะครับ 
ปล.ผมว่าจะขายดีกว่า Captiva  แต่ก็น่าจะไม่สู้Crv และคิดว่าCrvถ้าMCเมื่อไหร่ Option คงจัดเต็มเหมือนACCORD

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:20:29 »
รุ่นล่างสุดน่าซื้อ นะครับเนี่ย ล้อ17   ดูแลง่าย ยางไม่แพง ขับนุ่ม  หล่อด้วย
ส่วนไฟหน้า ไปเปลี่ยนเอาเอง >_<

แล้วก็รอ ระบบแก๊ส ของ เครื่อง DI *-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:55:03 »
โอโห ท็อปนี่ชน Captiva ชัดๆเลย ล้อก็19 ลอกกันมา

ปล.รุ่นที่น่าสนใจที่สุดน่าจะเป็น 2.5 ล้อ19

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 07:43:26 »
 :D ;) :) จากที่ศึุกษารถ คันนี้ มานาน cx5 เป็นคำตอบต่อไปที่ผมจะซื้อมาคู่ volvo xc60 ครับ

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:30:42 »
:D ;) :) จากที่ศึุกษารถ คันนี้ มานาน cx5 เป็นคำตอบต่อไปที่ผมจะซื้อมาคู่ volvo xc60 ครับ

เหมือนกันครับ ผมจะเอาตัว 2.2 Diesel มาใช้คู่กับ f10 525d เหมือนกันครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019