ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนทำประกันไม่ชนพอไม่ต่อประกันกลับชน  (อ่าน 4014 ครั้ง)

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
เพื่อนที่ขายประกันมาเล่าว่า

บริษัทประกันทุกๆปีจะทำบุญใหญ่ ซึ่งจะเอาพวกเลขทะเบียน ชื่อลูกค้ามาทำบุญให้แคล้วคลาด

ทำให้ลูกค้าไม่เกิดอุบัติเหตุ (แต่มันก็ต้องมีบ้าง)

และพอเราไม่ต่อ เค้าก็จะไม่ได้นำชื่อกับทะเบียนลูกค้ามา ทำบุญ

จึงเกิดอุบัติเหตุหลังหมดประกันกัน

ผมฟังมาก็ ไม่เชื่อ ซักเท่าไหร่ เพื่อนๆคิดว่าอย่างๆไรกันบ้างครับ

แต่สำหรับผมคิดว่า อุบัติเหตุเกิดเพราะตัวเรา และความประมาทมากกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ตอนทำประกันไม่ชนพอไม่ต่อประกันกลับชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 23:12:15 »
ผมไม่ได้จะบอกว่าเชื่อหรือไม่เชื่อเรื่องพวกนี้นะ
แต่มีประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง
เพราะเคยเจอทีนึงครับ Vigo เบรคไม่ทันมาชนตูด Camry พ่อผมครับ
คนขับ Vigo ลงมารับผิดและขอโทษยกใหญ่ ละก็บ่นๆให้ฟังว่า
ประกันชั้น 1 เพิ่งหมดไป 2 อาทิตย์และเพิ่งเลิกต่อประกันไปปีนี้
ซวยเลยมาชนคนอื่น
Vigo ใส่กันชนเสริมด้านหน้ามา งอเข้าไปอัดกับกันชนเดิมรถจนแตก
ส่วน Camry มีรอยบนกันชนนิดเดียว แค่ทำสีกันชนใหม่
สรุปคนขับ Vigo ซ่อมรถตัวเองแพงกว่ารถคู่กรณ๊  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: ตอนทำประกันไม่ชนพอไม่ต่อประกันกลับชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 00:37:10 »
คนรู้จักผมหมดประกันไป3วัน ขับอยู่วงแหวนตะวันออกเลนขวา มอไซด์มาจากไหนไม่รู้ประสานงา มอไซด์ตายคาที่ รถพัง ตำรวจให้มอร์ไซด์ผิด แต่ตายไปแล้วก็เรียกร้องอะไรไม่ได้ไม่มีใครยอมรับเป็นญาติ ต้องเสียตังซ่อมรถตัวเองแล้วก็ขายทิ้ง :(

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 03:09:21 »
รถผม เพิ่งต่อประกันไปแค่ 10กว่าวัน ก็โดนชนครับ
แล้วแต่ดวง

ปล. ประกันผมหมด 2 เมษา 56 ผมแจ้งเพื่อน ให้ต่อประกันให้ ตั้งแต่ มีนาคม 56 ครับ กว่าจะได้รับ กรมธรรม์ ก็ประมาณ 10 เมษา 56 ไปเที่ยวสงกราต์กลับมา โดนชนวันที่ 17 เมษา 56 ถือว่าโชคดีที่รีบต่อประกันครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 06:30:35 »
ทุกๆคนประสบปัญหาดังกล่าว คือ ประกันหมดปุบอุบัติเหตุมาเยือนปับ

ถ้าว่ากันตามหลักทางวิทยาศาสตร์ ก็คงเกิดจากความประมาทเป็นหลัก แต่ท่าว่ากันตามหลักการอื่นๆก็แล้วแต่คนจะเชื่ออ่านะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่เป็นพอ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 08:40:26 »
มองในแง่ดีครับ เขาทำบุญให้เราด้วย  ;D

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 09:14:16 »
เรื่องทำบุญ ขอไม่กล่าวถึง
แต่ลองมองดูเรื่อง จิตตัวเอง
พอไม่ต่อ ก็กดดันไง แม้จะบอกว่าไม่เป็นไรๆ แต่จิตใต้สำนึกมันมีอยู่
ทำประกันไม่เครียดขับสบาย รู้สึก โดนก็ไม่เป็นไรมีประกัน
พอไม่ทำ เฮ้ยโดนไม่ได้นะ จ่ายเอง อ่วมๆ ระวังๆ เครียดๆ สรุป โดน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:35:55 »
เค้าว่ามันคือ SOD's Law ครับ

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 10:39:47 »
ของผมก็เจอครับ
แต่เป็นแบบว่าคุณแม่เปลี่ยนจากประกันชั้น1มาเป็นชั้น3 ไม่กี่วันชนหนักเลย
ทั้งๆที่ก่อนหน้า ใช้ชั้น1มาตลอดไม่ชนหนักเลยครับ
 :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Jomgayray

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:04:33 »
เจอกับตัวเองครับ เมื่อศุกร์ที่ แล้วมา ปกติประกันชั้น 1 พอประกันหมดอายุได้ 6 วัน ผมต่อเป็นชั้น 2 พลัส โดนรถถอยมาชน แล้วขับหนี จำป้ายทะเบียนได้ แจ้งประกัน ยังไม่ยอมเคลมให้ผม บอกรอคู่กรณีก่อน เซงมากๆ เลยครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:09:08 »

What is SOD's LAw อ่ะครับ?

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:10:30 »
ดีๆ ครับ ขอบคุณมากเลยที่ทำบุญให้เรา ผมไม่อยากเกิดอยู่แล้วครับ ขอเครมทีเดียวตอนจะขายรถจะได้ราคาดีๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:36:14 »

What is SOD's LAw อ่ะครับ?

ประมาณว่าจะออกจากบ้านเห็นเหมือนฝนจะตก พอเอาร่มไป ฝนไม่ตก
กลับกัน ถ้าไม่เอาร่มไป ฝนจะตกครับ

อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 14:15:01 »
ความเชื่อส่วนบุคคลไม่เชื่ออย่าลบหลู่  :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:58:43 »
สัจจะธรรมของโลกใบนี้ครับ

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 21:19:52 »
อัยย่ะ สงสัยจะมีพลังลึกลับสิงสถิตอยู่ ผมว่าแล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลครับ ถ้าเราไม่ประมาทก็จะช่วยลดอุบัติเหตุที่เกิดจากตัวเราไปได้ครับ

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:52:42 »
แถวบ้านผมเค้าเรียก เคราะห์หาม ยามซวยครับ(ทำไมต้องไปซวยที่ยามก็ไม่รู้555) ผมว่าไม่น่าเกี่ยวหรอกครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:55:20 »
สรุป ทำไปเถอะครับ ซื้อความสบายใจ ;)

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 01:52:14 »
เคสนี้ผมเจอมาเลยครับ
ปีที่ 2 ที่ไม่ต่อประกันชั้น 1

1. ชนท้ายครั้งแรกในชีวิต
2. โดนหินดีดกระจกหน้าแตกครั้งที่ 2

สรุป เสียเงินค่าซ่อม มากกว่าประกันชั้น 1 ไปมากกว่า 2 เท่า เซ็งห่าน