ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Jazz เข้าเกียร์ไม่ได้  (อ่าน 18464 ครั้ง)

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
Honda Jazz เข้าเกียร์ไม่ได้
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:58:55 »
มีเรื่องปรึกษาครับ
ผมใช้ Honda Jazz GE ไมเนอร์ ปี 2011
คือปกติเวลาจะลากจากเกียร์ P ไปตำแหน่งอื่นๆ ต้องเหยียบเบรกก่อน แล้วค่อยกดปุ่มที่หัวเกียร์เป็นเรื่องปกติรุ่นนี้ แต่มันกดไม่ได้ครับ ทำให้เข้าเกียร์อื่นไม่ได้เลย ตำแหน่งรถก็ระนาบ ไม่ลาดชันเลยครับ พยามเหยียบเบรกใหม่ กดใหม่ 3-4 ครั้ง ถึงจะกดปุ่มได้

เพิ่งสังเกตุอาการได้ประมาณ 3-4 เดือน แต่นานๆเป็นที ก็เลยไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก โดยเป็นทั้งตอนเครื่องเย็น/เครื่องร้อน แต่เมื่อเช้าหลังจอดเติมน้ำมัน พยามเข้าอยู่ประมาณ 1 นาที ซึ่งนานกว่าปกติ กว่าจะเข้าเกียร์ได้  :'(

พฤติกรรมการขับผมก็ไม่ได้กระโชกโฮกฮากเลยครับ เรื่อยๆ เน้นรักษารอบเครื่อง เข้าศูนย์เช็คตามระยะตลอด ตอนเช้าวอร์มเครื่องเกือบทุกครั้ง วิ่งมาแล้ว 39,XXX km. เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ล่าสุดตอน 10,000 km.

เลยเริ่มใจไม่ดี ว่ามันเริ่มออกอาการจะลาโลกรึเปล่า
อยากเอาให้ศูนย์เช็คนะครับ แต่กลัวว่าตอนเอาไป มันไม่แสดงอาการ

ขอคำแนะนำด้วยครับ,,,,
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: Honda Jazz เข้าเกียร์ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:02:35 »
ตอนเลื่อนคันเกียร์รถสั่นหรือเปล่าครับ
มีเสียงตอนเลื่อนคันเกียร์ไหมครับ ถ้าสั่นๆมีเสียง
รถกระตุก เกียร์ไปแล้วแน่ๆ แต่ถ้าไม่ ผมยังเดาว่าเป็นที่คันเกียร์
อาจผิดปกติ เพราะ 39000 โล ไม่น่าพังเร็วขนาดนั้น

รถ Jazz ผม พังที่ราวๆ 9 หมื่นโล ขายทิ้งไปเรียบร้อย เจอราคาเปลี่ยนยอมแพ้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ hutzero

Re: Honda Jazz เข้าเกียร์ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:05:38 »
เบื้องต้นเข้า N ดึงเบรคมือไปก่อนครับ   ที่เหลือให้ศูนย์จัดการ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:05:55 »
ตอนเลื่อนคันเกียร์รถสั่นหรือเปล่าครับ
มีเสียงตอนเลื่อนคันเกียร์ไหมครับ ถ้าสั่นๆมีเสียง
รถกระตุก เกียร์ไปแล้วแน่ๆ แต่ถ้าไม่ ผมยังเดาว่าเป็นที่คันเกียร์
อาจผิดปกติ เพราะ 39000 โล ไม่น่าพังเร็วขนาดนั้น

รถ Jazz ผม พังที่ราวๆ 9 หมื่นโล ขายทิ้งไปเรียบร้อย เจอราคาเปลี่ยนยอมแพ้ครับ

ไม่สั่น ไม่ดังครับ เพียงแค่มันกดปุ่มไม่ได้ พอกดได้ทุกอย่างก็ปกติครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:08:20 »
ทำไมลากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยางจังครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:08:59 »
อาการเหมือนสายคันเกียร์หลุด
รถอยู่ในประกัน เอาเข้าศูนย์บริการโลดครับ

ออฟไลน์ plengsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 12:21:57 »
เป็นที่ฟิวส์เบรก หรือสวิต์เบรกที่ เบรกเท้าครับ รถผมเคยเป็นตอนนั้นไปเปลี่ยนแตรมา
ไม่ได้ใส่ลีเลย์เวลาบีบยาวๆฟิวส์จะขาดทำให้ กดปุ่มเกียร์ไม่ได้ (มันใช้ฟิวส์ตัวเดียวกัน)
รถผม Civic ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 15:27:49 »
ทำไมลากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยางจังครับ

น้ำมันเกียร์ ไม่ใช่น้ำมันเครื่องครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:38:51 »
ต้องลองตรวจสอบระบบไฟเบรก สวิตท์ไฟเบรก และฟิลล์ไฟเบรก เพราะรุ่นนี้หากไฟเบรกไม่ติดกดปุ่มที่คันเกียร์ไม่ลง เหมือนน้าplengsak  ที่แจ้งมาครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:49:03 »
เป็นที่ฟิวส์เบรก หรือสวิต์เบรกที่ เบรกเท้าครับ รถผมเคยเป็นตอนนั้นไปเปลี่ยนแตรมา
ไม่ได้ใส่ลีเลย์เวลาบีบยาวๆฟิวส์จะขาดทำให้ กดปุ่มเกียร์ไม่ได้ (มันใช้ฟิวส์ตัวเดียวกัน)
รถผม Civic ครับ
เปนไปได้สูงมากครับ เพราะผมก็ไปเปลี่ยนแตร์มา ไม่ใส่รีเลย์ แล้วแก้ยังไงให้หายครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 18:54:13 »
ต้องลองตรวจสอบระบบไฟเบรก สวิตท์ไฟเบรก และฟิลล์ไฟเบรก เพราะรุ่นนี้หากไฟเบรกไม่ติดกดปุ่มที่คันเกียร์ไม่ลง เหมือนน้าplengsak  ที่แจ้งมาครับ
ปัญหาคือดูไม่เป็นเลยครับ เข้าพวกร้านทำไฟ ไดนาโม อะไรพวกนี้เช็คได้ไหมครับ รึต้องเข้าศูนย์ฯ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:36:24 »
กดปุ่มไม่ได้เหรอครับ ลองถอดหัวเกียร์ดูยังครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:28:26 »
ไม่ต้องเข้าศูนย์ก็ได้ให้ร้านไฟ ไดนาโม ดูที่ฟิวส์ถ้าขาดลองเปลี่ยนดูก่อนน่าจะใช้ได้
ส่วนคนที่ไปเปลี่ยนแตรมาให้ใส่ลีเลย์เพิ่ม หรือเปลี่ยนแตรใหม่ที่มีลีเลย์ด้วยดีกว่าครับ
ไม่งั้นก็ขาดอีก ของผมเปลี่ยนแตรใหม่เลย(ตอนแรกไม่มี)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 11:53:48 »
ฟิวส์ขาดชัวร์ครับ   ไม่กี่ตังค์   ซื้อเปลี่ยนเองก็ได้

ว่าแต่ไมขาดไวจัง   พ่วงอุปกรณ์อะไรเยอะหรือเปล่า

เปลี่ยนฟิวส์เองเลยรับรองหาย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:07:42 »
เสาร์ อาทิตย์ จะลองเข้าร้านเช็คฟิวส์ดูนะครับ ไว้จะมาอัพเดต
ที่ทำเพิ่มมีแค่ใส่แตร Hella คู่นึงครับ เพราะอันเดิมเสียงแตร มันยังกะรถมอเตอร์ไซด์ 5555

ขอบคุณมากๆครับ :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:26:58 »
ของผมก็แตร Hella อันแรกที่มีปัญหาเป็นตัวสีแดงเป็นลีเลย์แยกแต่ไม่ได้ติด
ตอนหลังซื้ออันใหม่ที่เป็นสีดำ มีลีเลย์ในตัวก้ไม่มีปัญหาแล้วครับ