ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่นชมชาวต่างชาติว่าดี มีระเบียบ แล้วคนที่ชมล่ะ ปรับปรุงตัวรึยัง  (อ่าน 5011 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
จากที่ผมอ่านหนังสือ ดูข่าว ฟังข่าว อะไรเยอะแยะ

เราชมต่างชาติ ว่าเค้ามีระเบียบวินัย ดีอย่างนู้น อย่างนี้ บลาๆๆๆ

ยกตัวอย่างเลยละกัน

"ญี่ปุ่น เป็นประเทศที่คนมีระเบียบวินัย ขึ้นรถไฟฟ้าต่อแถว
 ขับรถสุภาพ มีวินัยในการทำนู่น นี่ นั่น"

ซึ่งพอฟังแบบนั้นมา ก็เลยคิดว่า

"เฮ้ย... เราก็รู้หนิ ว่าระเบียบวินัยมันดี ความสุภาพมันดี"
แต่... ไม่เห็นพี่ไทยจะปฏิบัติตามที่กล่าวชมเค้าเลย

คือ เอาแต่ชื่นชมคนอื่นเค้า แต่ไม่เห็นจะทำอะไรดีๆ ตามเค้าเลย
แล้วก็แถไปว่า นี่คือนิสัยคนไทย (เหรอ)

บ่อยครั้งบนถนน ที่เราขับรถต้องปาด แซง เบ่ง ถ่อย

เราก็รู้ว่ามันไม่ดี แต่เรายังขืนที่จะทำกันทำไม

หรือว่าคนรุ่นใหม่แบบเราๆ มันก็คอยได้แต่มองประเทศที่เค้าเจริญแบบตาละห้อย
แล้วก็ชื่นชมเค้าต่อไป ว่าเค้าดี เค้าเจ๋ง แต่ไม่ทำอะไรให้มันดีขึ้นเหมือนเค้าเลย

ผมเป็นคนนึง ที่พยายามที่จะตามกฏหมายบ้านเมือง ใจเย็น และเข้าใจคนอื่นที่ร่วมถนน

แต่เหมือนกับว่า เราทำไปคนเดียว คนอื่นแหกกฏกันตูมๆ

ทำยังไงดี จะให้ต่างชาติเค้ามองเราว่า คนไทยนิสัยดี สุภาพ มีระเบียบ

หรือมันจะไม่มีวันนั้นเกิดขึ้นในบ้านของเรา

np72

ผมว่าคนที่รู้ส่วนใหญ่ก็คงทำตามแหละ

ส่วนพวกที่ไม่ทำเขาก็อาจจะไม่รู้

และก็อย่างที่คุณว่า ถ้ารู้แล้วไม่ทำนี่สิแย่  :)

แต่ส่วนตัวผมไม่ทำอะไรแย่ๆอยู่แล้ว นานๆอาจหลุดมามั่ง แต่ก็พยายามให้น้อยที่สุด

มีเรื่องให้สังเกต การที่เราเริ่มมันเปลี่ยนผู้อื่นได้นะ คนที่ไม่เปลี่ยนก็ไม่เป็นไร ปล่อยเขาไป ถ้าเราทำดี

มีคนหนึ่งทำดีตามได้ ก็น่าชื่นใจแล้ว

ตัวอย่าง วันนั้นผมหยุดรถให้คันๆหนึ่งออก (ไม่มีใครหยุดให้เลย)  คันๆนั้นก็หยุดให้อีกคันออกต่อ (ไม่มีใครหยุดให้เช่นกัน)

อย่าท้อถอยในการทำดี ต่อให้คนส่วนใหญ่ไม่ทำตามกฏผมก็จะทำครับ

อะไรที่มันแย่ๆ เรามักจะเห็นเด่นชัด เช่นพวกที่ขับผิดกฏ แต่ลองสังเกตดูดีๆ คนที่ต่อคิวดีๆ ไม่แทรก ไม่วิ่งไหล่ทาง ก็มีถมไป แค่มันไม่เด่น เราเลยไม่สังเกต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 15:03:40 โดย np72 »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ในบอร์ดก็ช่วยกันทำดีนะครับ ถึงแม้เราจะเป็นได้แค่จุดสีขาวในผืนผ้าสีดำแต่ก็อย่าท้อถอยนะครับ ;)

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
ต้องขอโทษที่ต้องพูดตรงๆว่า "รู้ว่าบางอย่างไม่ดี พยายามไม่ทำ แต่อาจมีหลุดบ้าง เพราะคนอื่นยังแหกกฏ"
ถ้าเป็นคนญี่ปุ่น จะไม่มีคำว่าหลุด หรือเผลอ บ้านเขามีความละอายกว่าเรามาก สังคมไทยยังแย่อยู่
ผมขอแค่เพียงช่วยเป็นตัวอย่างแก่รุ่นลูกๆ ถ้าเขาทำดี เช่น เข้าแถวต่อคิว หรือ ที่โรงเรียนมีกฎระเบียบที่ต้อง
ปฏิบัติ คุณพ่อคุณแม่ต้องส่งเสริมลูกอย่างจริงจัง ไม่ใช้แหกกฏ อนาคตประเทศไทยจะดีขึ้นเอง ครับ

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
ผมว่าจริงๆคนส่วนใหญ่เคารพกฏ และมีวินัย มีมารยาทครับ
เพียงแต่คนที่แหกกฏ และไร้มารยาท ไม่ถูกลงโทษ
จึงทำให้คนที่ทำถูกอยู่แล้ว แต่ไม่ได้หนักแน่นกับสิ่งที่ตัวเองทำ
พลอยเกิดความมักง่าย แล้วทำแย่ๆตามคนอื่นไป
เพราะเห็นว่า ทำแล้วไม่โดนอะไร
และกำลังถูกเอาเปรียบโดยคนที่ไร้วินัย
เลยทำไร้วินัยมั่ง
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าจริงๆคนส่วนใหญ่เคารพกฏ และมีวินัย มีมารยาทครับ
เพียงแต่คนที่แหกกฏ และไร้มารยาท ไม่ถูกลงโทษ
จึงทำให้คนที่ทำถูกอยู่แล้ว แต่ไม่ได้หนักแน่นกับสิ่งที่ตัวเองทำ
พลอยเกิดความมักง่าย แล้วทำแย่ๆตามคนอื่นไป
เพราะเห็นว่า ทำแล้วไม่โดนอะไร
และกำลังถูกเอาเปรียบโดยคนที่ไร้วินัย
เลยทำไร้วินัยมั่ง
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
เริ่มที่ตัวเองก่อนดีที่สุดครับ เริ่มจากตั้งกระทู้ให้ถูกห้อง

ออฟไลน์ Nuzz

เรื่องนี้มันพูดยากครับ เอาเป็นว่าถ้าจะแก้คงต้องแก้ที่เยาวชนครับ คงต้องปลูกฝังกันให้เยอะๆ ให้เค้าสอนลูกสอนหลานกันต่อไป แต่ปัญหาก็คือ ใครจะสอนเยาวชนนี่ล่ะครับ หลายๆบ้านพ่อแม่ มีการศึกษาสูงมีฐานะดี ก็ใช่ว่าจะสอนเรื่องมารยาทสังคมให้ลูกได้ดีได้

ไม่ต้องอะไรมากหรอกครับ คนการศึกษาสูงๆที่ทำงานผม ยังเลือกที่จะข้ามถนน แทนการขึ้นสะพานลอยทั้งๆที่มันอยู่ถัดไปอีกนิดเดียว เหตุผลก็คือ ขี้เกียจ ข้ามถนน มันเร็วกว่า แล้วแบบนี้จะไปสอบเด็กกันยังไงให้มีระเบียนวินัยล่ะครับ

จริงๆ คนไทยไม่ได้ไม่มีระเบียบหรอกครับ แต่สภาพภูมิประเทศที่มันอยู่ดี กินดี หลับสบาย ในน้ำมีปลา ในนามีข้าวมาตั้งแต่ก่อน มันทำให้เราค่อนข้างที่จะไม่ต้องเครียดวางแผนอะไรมากนัก เอาใครมาอยู่ผมว่าก็เป็นแบบเรานี่ล่ะครับ ไม่เหมือนประเทศอื่นๆที่เค้าเคยมี case หนักๆ อย่างโดนบอมหายไปทั้งเมือง หรือประเทศที่มีฤดูกาลที่โหดร้าย แบบต่ำศูนย์องศาปีละหลายๆเดือน

บ่นมาซะนาน นี่มันเวบบอร์ดรถยนต์นี่นะ แหะๆ ;D ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

แนะนำว่ากระทู้ลักษณะนี้ควรอยู่ห้อง Relax นะครับ (แม้ว่ามันจะไม่ค่อย Relax ก็เถอะ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เริ่มที่ตัวเองก่อนดีที่สุดครับ เริ่มจากตั้งกระทู้ให้ถูกห้อง

จริงครับ

5555555555555555555555555

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tonaka

ที่ญี่ปุ่นก็ใช่ว่าจะขับรถดีกันทุกคนครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Wayfarer-R

บางทีเจ้าของกระทู้อาจจะยังไม่ทราบนะครับว่า กระทู้อะไรก็ตามแต่ ที่ไม่ค่อยเกี่ยวข้องกับเรื่องรถยนต์ ให้ตั้งกระทู้ที่ห้อง Relax นะครับ

ออฟไลน์ Cute

• Newbie
  • *
คนอื่นแหกกันตูมๆ ก็ไม่เห็นจะต้องแหกกฎตามคนอื่นๆนะครับ  ;)

keanetona

ที่ญี่ปุ่นก็ใช่ว่าจะขับรถดีกันทุกคนครับ

นั่นสิครับ แม้แต่ฝรั่งที่เขาว่ามีวินัยดีเยี่ยม แต่ก็มีสารคดีฝรั่งขับรถเลวๆให้ดูบ่อยๆ

ออฟไลน์ Ponthakorn

ในเมื่อคนที่ทำผิดยังไม่ถูกลงโทษเห็นเป็นเรื่องปกติไม่มีการลงโทษจริงจังคนที่เห็นก็ทำตามกัน
พอเขาจับก็บ่นกันและพวกเราก็ให้สินน้ำใจกันเองเพราะกลัวเสียเวลา
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะทำอย่างไรบางที่รอกลับรถเกือบครี่งชั่วโมงอยู่ดีๆก็มีรถมาแทรกพอเราไม่ให้เขาก็มองว่าเราไม่มีน้ำใจ
บางทีทำดีมันก็ท้อครับ
อยากระบายเฉยๆครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โคตรใ่ชครับ

ออฟไลน์ MCH

• **
คำว่าสังคมเลวเพราะคนดีท้อแท้  ผมไม่รู้ใครคิด แต่มันโคตรใช่เลยครับ!
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ Volta

เริ่มจากตัวเรา ดีที่สุดครับ

ใครอยากแหกกฎ ก็ช่างเขา เราตั้งมั่นในสิ่งที่ถูกต้องก็เพียงพอ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ aoddy1

ผมเริ่มที่ตัวเองก่อนเสมอครับ ทุกวันนี้ทำธุระอะไรก็ตามไม่เคยแซงคิวเลยอาจมีให้ผู้หญิงหรือคนท้องก่อนไปก่อน เช่น ทำธุรกรรมธนาคารหรือซื้อของในห้าง
ขับรถไม่เคยผ่าไฟแดงเลย ไม่ว่าจะตี3ตี4 มีผมหยุดรอไฟแดงโดนที่เกือบทุกคันจะผ่าไป เพราะทางตรงข้ามไม่มีรถ ผมก็ได้แต่มองว่าจะมีชนกันบ้างไหม
เพราะรถผมติดกล้องหน้าไว้จะได้เป็นหลักฐานได้ว่ารถคันที่ผ่าไฟแดงนั้นผิด
อย่างเรื่องส่วนตัว ผมเป็นคนไม่กินเหล้าหรือสูบบุหรี่ ซึ่งถ้าผมมีลูกผมกล้าที่จะสอนเค้าได้ว่ามันไม่ดี สิ่งไหนที่คิดจะสอนคนอื่นว่าไม่ดีให้ตัวเองทำให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ HYDE--

ค่อยๆเปลี่ยนครับ จขกท เริ่มต้นที่ตัวเอง แสดงว่า มาถูกทางแล้วครับ แล้วก็ ค่อยๆทำให้คนอื่นดู เป็นตัวอย่าง

ตัวเอง ---> ครอบครัว ---> คนรอบข้าง ---> ชุมชน ----------------------> ประเทศ

เดี๋ยวก็ดีเองครับ มั้ง -..-

ออฟไลน์ tonnt11

• **
ผมเคยขับรถที่ ญี่ปุ่น ขึ้นทางด่วนจาก takayama มาลงที่หมู่บ้าน shirakawago เขากำหนดความเร็วที่ 110 km/h ผมก็ขับตามนั้น แต่รู้ไหมครับเกิดอะไรขึ้น คันที่ตามหลังผมมาเกือบทุกคันขับรถเร็วกว่าผมหมด แถมตอนลอดอุโมงค์ มันจะมีแค่ 2 เลนส์ให้สวนกัน คันที่ขับตามหลังผมมายังกะพริบไฟหน้าใส่เลยครับ นี้ขนาดญี่ปุ่นนะเนียที่มีคนเคารพกฎระเบียบกันมากที่สุด ยังมีคนทำเลย นับประสาอะไรกับประเทศไทยละครับ ผมว่าการกระทำแบบนี้มันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมและนิสัยส่วนตัวของแต่ละคนนะครับ คนที่ทำตามกฎก็มีอยู่มาก ส่วนที่ไม่ทำตามกฎก็มีบ้างแต่ก็เป็นส่วนน้อย มีแบบนี้ทุกประเทศแหละครับ แต่จะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง เริ่มทำที่ตัวเราเองก่อนนะครับ  ;D ;D 

ออฟไลน์ decptt

ผมเคยขับรถที่ ญี่ปุ่น ขึ้นทางด่วนจาก takayama มาลงที่หมู่บ้าน shirakawago เขากำหนดความเร็วที่ 110 km/h ผมก็ขับตามนั้น แต่รู้ไหมครับเกิดอะไรขึ้น คันที่ตามหลังผมมาเกือบทุกคันขับรถเร็วกว่าผมหมด แถมตอนลอดอุโมงค์ มันจะมีแค่ 2 เลนส์ให้สวนกัน คันที่ขับตามหลังผมมายังกะพริบไฟหน้าใส่เลยครับ นี้ขนาดญี่ปุ่นนะเนียที่มีคนเคารพกฎระเบียบกันมากที่สุด ยังมีคนทำเลย นับประสาอะไรกับประเทศไทยละครับ ผมว่าการกระทำแบบนี้มันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมและนิสัยส่วนตัวของแต่ละคนนะครับ คนที่ทำตามกฎก็มีอยู่มาก ส่วนที่ไม่ทำตามกฎก็มีบ้างแต่ก็เป็นส่วนน้อย มีแบบนี้ทุกประเทศแหละครับ แต่จะมากหรือน้อยแค่นั้นเอง เริ่มทำที่ตัวเราเองก่อนนะครับ  ;D ;D 

ทุกที่ครับ ความเร็วขับเกินกำหนดจากป้าย นิดนึง
เช่น 60ไมล์ต่อชั่วโมง ขับ 65 ไมล์ ต่อชั่วโมง ก็ยังโอเคใน อเมริกา
กำหนด 70 ไมล์ต่อชั่วโมง ขับ 75 ไมล์ต่อชั่วโมง ก็โอเค

ยกเว้น เขตชุมชนที่เป็นเขตโรงเรียน โบสถ์ ถ้ามีไฟกระพริบ ห้ามเกิน 20 ไมลล์ต่อชั่วโมง อย่าได้เกินเชียวนะ เกิดชนเด็กขึ้นมา คราวนี้จ่ายเป็นล้านดอลล่าห์ด้วย 555+
ขับ 110 ไมล์ตามกฎ ผมว่า เขาก็คงอนุโลม เหมือนกัน ขับได้ 120 อะไรประมาณนี้ครับ เพียงแต่เรายังไม่ใช่คนท้องถิ่น จึงต้องขับตามกฎ กลัวความผิดพลาดที่จะตามมา

การขับรถ ร่วมกันรณรงค์ ขับให้อยู่ในวินัย เริ่มจากตัวเอง ดีที่สุดครับ (เห็นด้วยกับทุกๆท่านครับ) ;D ;D ;D เพิ่มคำว่า "น้ำใจ" เข้าไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ เริ่มต้นที่ตัวองก่อน

ออฟไลน์ benzd

เห็นบางคนับ่นรถขับแซงว้ายแซงขวางั้นงี้ ตัวเองมันขับ80แช่ขวา ทุเรสจริงครับ  ถ้าไม่มีคนแบบนี้ ไอคันนั้นมันจะต้องมุดซ้ายขวาไหมนิ่