ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mazda CX-5 from NZ //  (อ่าน 42243 ครั้ง)

ออฟไลน์ tada

• Full Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mazda CX-5 from NZ //
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 15:02:08 »
ที่ตามมาเมนต์นี่เพราะว่าเรา อิ จ ฉ า า า า า

อยากได้เที่ยว/ได้ขับมั่ง ขอบคุณนะครับที่ถ่ายทอดประสพการณ์ดี ๆ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Exclusive First Impression : Mazda CX-5 from NZ //
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 16:59:52 »
ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 17:27:15 »
มัน สวย มัน สวยย มัน สวยยย

อยากได้ อยากด้าย อยากด้ายย

*** สงสัยข้อนึงครับ

ที่ NZ อุณหภูมิเย็นกว่าไทย ทำให้ตอนทดสอบอัตราเร่งมันมีความแตกต่าง

ถามว่าอุณหภูมิเย็น หรือสูง(แบบไทยเรา) อันไหนมีผลทำให้อัตราเร่งดีกว่ากันครับ ???

ตอบอันนี้ครับ

เคยได้ยินมั้ย PV=nRT
ถ้าได้ยินคงจะทราบว่าเมื่ออุณหภูมลดลงอากาศก็จะหนาแน่นขึ้น
ถ้านึกไม่ออกก็ลองนึกถึงขวดพลาสติกที่เรากินน้ำไม่หมดแล้วเอาไปแช่ตู้เย็น เปิดมาอีกทีขวดมันก็บู้บี้นั่นแหละครับ
พออากาศหนาแน่นขึ้นก็แสดงว่าเราสามารถเอาอากาศมวลมากขึ้น อัดเข้าไปในเครื่องยนต์ได้
แสดงว่า ออกซิเจนมากขึ้น ฉีด+เผาน้ำมันได้มากขึ้น อัตราเร่งก็ดีขึ้นเป็นธรรมดา

ในไทยอากาศร้อนกว่า อัตราเร่งแย่ลงแน่นอน แต่อย่าลืมว่าที่โน่นพี่จิมมี่ทดสอบโดยมีคนนั่ง 3คนบ้าง สัมภาระบ้าง
เลขอาจจะออกมาต่างไม่เยอะก็ได้ครับ
ปล. เพิ่งสอบ Thermodynamics II เสร็จวันนี้เลยครับ ตอนนี้ในหัวมีแต่แก๊สเต็มไปหมด  :'(

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 17:52:09 »
ผมชอบ mazda ตั้งแต่น้อง 2 รถคันแรกในชีวิตของผมละ
แต่พอมาเจอราคา CX5 ผมว่าผมคิดไม่ผิดที่ไม่รอ ไปออก XV มาก่อน
ตอนนี้ก็ต้องมาลุ้นว่า skyact จะประหยัดจริงหรือเปล่าเท่านั้นแหละ

ปล. ลำโพง bose 9 ตัว ถ้าได้ชุดนี้ ผมคงขับไม่เกิน 60 แน่ๆ
ไม่อยากให้ถึงจุดหมาย ถึงแล้วก็ไม่อยากลงรถ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 18:10:26 »

ที่ NZ อุณหภูมิเย็นกว่าไทย ทำให้ตอนทดสอบอัตราเร่งมันมีความแตกต่าง

ถามว่าอุณหภูมิเย็น หรือสูง(แบบไทยเรา) อันไหนมีผลทำให้อัตราเร่งดีกว่ากันครับ ???

ถ้าได้ยินคงจะทราบว่าเมื่ออุณหภูมลดลงอากาศก็จะหนาแน่นขึ้น
ถ้านึกไม่ออกก็ลองนึกถึงขวดพลาสติกที่เรากินน้ำไม่หมดแล้วเอาไปแช่ตู้เย็น เปิดมาอีกทีขวดมันก็บู้บี้นั่นแหละครับ
พออากาศหนาแน่นขึ้นก็แสดงว่าเราสามารถเอาอากาศมวลมากขึ้น อัดเข้าไปในเครื่องยนต์ได้
แสดงว่า ออกซิเจนมากขึ้น ฉีด+เผาน้ำมันได้มากขึ้น อัตราเร่งก็ดีขึ้นเป็นธรรมดา

ในไทยอากาศร้อนกว่า อัตราเร่งแย่ลงแน่นอน แต่อย่าลืมว่าที่โน่นพี่จิมมี่ทดสอบโดยมีคนนั่ง 3คนบ้าง สัมภาระบ้าง
เลขอาจจะออกมาต่างไม่เยอะก็ได้ครับ
ปล. เพิ่งสอบ Thermodynamics II เสร็จวันนี้เลยครับ ตอนนี้ในหัวมีแต่แก๊สเต็มไปหมด  :'(

ผมอยู๋ม. 5 กำลังจะเจอเรื่อง แก๊สในฟิสิกส์เลยครับ  :'(
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 18:23:59 »
 ขอบคุณมากครับ
  แต่ผิดหวังหน่อยที่เบาะรองนั่งสั้นกว่า CR-V อีก ตอนแรกดูในรูปที่อื่นๆ ดูน่าจะดีกว่า แต่พอเห็นรูปในรีวิว เห็นชัดเจนเลยว่าสั้นมากๆ

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 18:27:29 »
ขอบคุณครับ ได้อ่านทั้งเรื่องเที่ยว เรื่องกิน และเรื่องรถ ครบจริงๆครับ

หลังจากที่อ่านรีวิว XV จบไปแล้ว และมาอ่านเจ้า CX-5 อีกถ้าผมจะซื้อรถในระดับนี้

คงคิดหนักระหว่างสองคันนี้แน่ๆเลย  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 20:59:26 »

ปล. เพิ่งสอบ Thermodynamics II เสร็จวันนี้เลยครับ ตอนนี้ในหัวมีแต่แก๊สเต็มไปหมด  :'(

ผมอยู๋ม. 5 กำลังจะเจอเรื่อง แก๊สในฟิสิกส์เลยครับ  :'(

อันนั้นไม่ยาก ย้ายค่าไปๆมาๆ
เดี๋ยวจากสูตรนั้น ไปๆมาๆ กลายเป็นสูตร...

นี้ เห็นทีแทบจะร้องไห้เลย
ถ้าอยากเข้าวิศวะก็เจอประมาณนี้แหละ 5555
ปล. ไม่ได้ขู่นะ เตือนด้วยความหวังดี  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2013, 23:39:34 โดย Parinceo »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 22:47:49 »
หลายท่านมองว่าแดชบอร์ดมันเชย ว่าตามตรงผมก็มองว่ามันเชยนะ
แต่ผมว่ามันเชยแบบค้าง  คือประมาณว่าแบบนี้ไม่หวือหวา แต่อยู่ได้นาน
ผมเป็นคนชอบแดชบอร์ดที่มันไม่บังสายตา ต่ำๆแบบนี้ เหมือนกับรถสมัยเก่า กระบะรุ่นเก่าๆ มันโล่งแล้วมันก็ดูดี แบบเชยๆนั่นแหละ

จากตัวเลือกที่วางแพลนไว้จากแฟนชอบ cr-v พอมี cx-5 มานี่ต้องพูดกรอกหู เปิดรูปดูบ่อยๆ ให้เห็นซะละ 5555 เผื่อจะมีอะไรเข้าฝันให้เปลี่ยนใจมั่ง

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 22:57:15 »
เป็นรีวิวที่ครบเครื่องมากครับ สนุกดีครับ
ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 09:02:01 »
PV=nRT
ตอนแรกก็คุ้นว่าสูตรอะไร
จบมาปีกว่าคืนอาจารย์ไปหมดและ5555

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 14:14:31 »
ขอบคุณครับ อ่านสนุกตั้งแต่หัวยันหางเหมือนเดิมครับ

อ่านจบแล้วแทบอยากจะขาย Cruze ไปสอย CX-5 แต่มันติดอยู่นิดเดียวจริงๆ
.
.
.
.
.
ไม่มีตังค์ แหะๆๆ

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 14:41:24 »
ขอบคุณ มากครับสำหรับการเดินทางไปรถ แสนไกล
มี review ดีๆ ให้ได้อ่านกัน

อ่านแล้วกิเลศมันขึ้น ทั้งรถ เอย เที่ยวเอย ของกินเอย เฮ้อ อิจฉา ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 15:19:38 »
เที่ยวแหล่มๆๆๆ

ตัวรถเฉยๆ แฮะ  ^^

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 15:48:08 »
รบกวนถามหน่อยนะครับ
CX-5 ที่จะเข้ามาเมืองไทยนี้จะมีระบบ HMI (Human Machine Interface) ของทาง Mazda ติดตั้งมาให้ด้วยหรือเปล่าครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 21:41:41 »
สุดยอดเลยครับ คอมเม้นท์ไป 5 หน้าเเล้ว

ชอบรีวิวของพี่จิมที่ไม่ได้มีเเค่รูปรถกะข้อมูลเชิงเทคนิคของตัวรถอย่างเดียว ยังมีสถานที่ บ้านเมือง อาหารการกิน ช่วยเพิ่มอรรถรสการอ่านได้ดีครับ

ตอนนี้ตัวเลือกเท่าที่อ่านเเละศึกษาข้อมูลจาก HLM อันดับรถที่ชอบเเละมีโอกาสที่จะซื้อเรียงตามนี้เลยครับ  ;D ;D

1) Mazda 6 (ถ้ามีหวังจะเข้ามาขาย  ;D)
2) Nissan Teana (All new)
3) Mazda 3 (All new)
4) Mazda CX5
5) Nissan Pulsar

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:56:44 »
รอดูความประหยัดก่อน ตัวรถสีแดงสวยมาก

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 13:03:52 »
ขอบคุณมากครับ อยากเห็น New Everest ตัวเป็นๆ เปรียบเทียบสักทีก่อนตัดสินใจ หรือจะไป XC40 ดีฮ่าๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 16:27:21 »
เป็นรีวิวที่สนุกมากครับ รอคันนี้เลย  ;D ;D ;D
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:11:29 »
รีวิวสนุกมากครับ
ตอนนี้รอราคาที่แน่นอนอย่างเดียวแล้ว

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 17:04:45 »
ขอบคุณครับ