ผู้เขียน หัวข้อ: ++ สรุปเรื่องราว MG มาไทยพร้อม ภาพแอบถ่าย MG3 Xross++  (อ่าน 13617 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เรามาทำความรู้จักแบรนด์ MG ยุคใหม่หลังปี 2000 ขึ้นไป
และรู้จักบริษัทในไทยคร่าว ๆ พร้อมภาพแอบถ่าย

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=6346

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
Re: ++ สรุปเรื่องราว MG มาไทยพร้อม ภาพแอบถ่าย MG3 Xross++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 22:42:21 »
ชนชั้นมันเป็น รถหรูหรือว่า รถตลาดครับ

ถ้าเป็น รถหรู ก้เตรียมตัวแจ๊งงง

แต่ถ้าเป็นรถตลาด ผมว่า งานนี้น่ากลัวครับ ^^

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: ++ สรุปเรื่องราว MG มาไทยพร้อม ภาพแอบถ่าย MG3 Xross++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 22:51:50 »
มันเป็นรถที่ต่ำกว่ารถตลาดครับ รถคุณภาพต่ำกว่ามาตรฐานเฉลี่ย ราคาควรจะถูกกว่าเยอะ (แนวๆ Proton ประมาณนั้น)

แต่ MG ราคาจะพอๆกับรถตลาดครับ หรือไม่ก็ถูกกว่าไม่ได้เยอะขนาดที่จะคุ้มค่า

สมัยก่อนที่จะเจ๊งไปจนบริษัทจีนซื้อต่อมา MG เคยเป็นถึงสิ่งที่ M Sport เป็นสำหรับ BMW ของ Austin Rover เลยนะครับ รถบ้านๆที่แปะโลโก้สปอร์ตกว่า แต่เดี๋ยวนี้มันไม่ใช่แล้ว เพราะทั้ง Austin และ Rover ก็ไม่ได้อยู่ให้พวกเราชมแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2013, 22:56:15 โดย Stroke8 »

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 22:57:04 »
อ่อครับ ผมว่าดีไซน์ ดูดีกว่า Proton มากเลย ต้องมาวัดกันอีกที ว่าสมรรถนะ จะดีเท่า Preve หรือปล่าว

ออนไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 23:00:37 »
mg6 ผมว่าโอเคเลยน่ะ ภายในได้กลิ่นอายบีเอ็มนิดๆ เครื่องไม่ถึง2.0 ถ้าทำราคาได้โอเค ออฟชั่นจัดมาให้เต็มๆ โอกาสแจ้งเกิดผมว่ามีสูงเลยหละ

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 23:05:12 »
รอดูฝีมือทีมงานแล้วครับ อ่านประวัติแล้วน่าสนใจ
ติดตรงที่คนไทยมีค่านิยมลบมากต่อสินค้าจีน(ผมก็เคยเชื่อจนเจอกับตัวเอง) แล้วรถจีนที่มาก่อนหน้านี้ก็นะ.....  :'(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 05:17:59 »
ผมไปเจอ MG6 Turbo ที่ สปป.ลาว ก็หลายคันเลยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:21:52 »
จะมีซักกี่คนที่รู้ว่ามันคือรถจีน  ซื้อแบรนด์มาแปะ เพราะ MG  ตายไปนานแล้ว
เจ้าสัว CP ท่าทางจะรู้จักคนไทยดี จึงร่วมทุนกับจีน นำแบรนด์นี้มาเจาะตลาดไทย
แต่ดีแระ รถตะได้ถูกๆ ลง

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:27:02 »
ผมยอมรับเลย กลัวมันจะหนีไปแบบรถจีน รถเกาหลี และอื่นๆ อีกหรือเปล่า

แต่พอได้ยินคำว่า CP แล้ว น่าจะ OK นะครับ

ปล อยากให้เอาเข้า Eco car จังเลย พวกรถเล็กๆ จะได้ขายดีและเป็นจุดเริ่มต้นได้

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:48:41 »
ต่อไปอาจมีแคมเปญ ซื้อรถแถมไส้กรอกcp :D :D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 09:51:12 »
ผมยอมรับเลย กลัวมันจะหนีไปแบบรถจีน รถเกาหลี และอื่นๆ อีกหรือเปล่า

แต่พอได้ยินคำว่า CP แล้ว น่าจะ OK นะครับ

ปล อยากให้เอาเข้า Eco car จังเลย พวกรถเล็กๆ จะได้ขายดีและเป็นจุดเริ่มต้นได้

แต่ผมกลับมองว่าถ้าเป็น CP คงต้องมาดูกันครับว่า

เค้ามาทำตลาดรถ โดยเฉพาะจากจีนนี่

มันมีอะไรที่เป็นสิ่งจูงใจให้ทำ เพราะผมมองว่า เรื่องรถยนต์เค้าไม่ได้ถนัดเป็นพิเศษ จริงอยู่จ้างมือโปรทำก็ได้ แต่มันใช้เงินไม่ใช่น้อย และเวลาคงไม่เร็ว กำไรกับเวลา มันจะคุ้มกับเงินที่ต้องลงหรือเปล่า

กลัวว่าจะขนๆ มาขาย ได้เงินแล้ว....................มากกว่า

อันนี้ผมมองแบบด้านลบนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิตกัน
แต่จากประสบการณ์ที่ได้สัมผัส จากวงการเกษตร ที่เค้าเป็นเต้ยอยู่ บอกได้คำว่าเดียวว่า สุดๆครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:27:01 »
 ผมขอแชร์เรื่องผลิตภัณฑ์อย่างเดียว เรื่องอื่นๆยังเกินที่จะคาดเดาได้ในตอนนี้
   การจะเปิดตลาดรถยี่ห้อใหม่ ผมให้ความสำคัญที่ผลิตภัณฑ์ที่จะส่งออกมาขายรุ่นแรกมากที่สุด เพราะจะเป็นเหมือนกับการ First Impression ถ้าเตะตา ดูดี มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว คู่แข่งประเภทเดียวกันน้อย ย่อมส่งผลถึงอนาคตได้อย่างมีนัยสำคัญทีเดียว

ตามข่าวบอกว่าจะส่งรุ่น MG6 มาเป็นรุ่นแรก ส่วนตัวผมนะ คิดว่าทาง CP ต้องการให้ภาพลักษณ์ของ MG สื่อถึงคุณภาพที่สูงอยู่ในระดับคู่แข่งอย่าง Civic , Altis , Sylphy , Focus , Mazda3 และที่สำคัญไม่อยากให้คำว่า รถจีน ราคาถูก มาปิดกั้นความรู้สึกของลูกค้าที่ต้องยอมรับว่าความเข้าใจเป็นอย่างนั้นจริงๆ

มาเจาะดูคู่แข่งอีกที ผมคิดว่า Segment นี้ดูจะลำบากไปหรือเปล่า ถ้าคิดว่าปริมาณส่วนแบ่งในตลาดบ้านเรา C-Segment มีสัดส่วนที่สูงลำดับต้นๆ แต่ก็มีส่วนแบ่งของคู่แข่งแชร์กันไปหลายรุ่นแล้ว การจะเข้าไปแชร์เค้กก้อนนี้ ผมมองว่าถ้าไม่ดีจริงๆจะลำบากมากๆ

ดูรุ่นย่อยของ MG6 มี 3 ประเภท
         1. MG6 Sedan
         2. MG6 Hatback
         3. MG6 Fastback

ผมมองว่ารุ่น Fastback มีความน่าสนใจนะครับ ตัวผลิตภัณฑ์แปลกใหม่ ไม่ซ้ำใคร มีเอกลักษณ์ น่าจะนำมาเปิดตัว MG ในบ้านเราแทน Sedan ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:42:33 »

แต่ผมกลับมองว่าถ้าเป็น CP คงต้องมาดูกันครับว่า

เค้ามาทำตลาดรถ โดยเฉพาะจากจีนนี่

มันมีอะไรที่เป็นสิ่งจูงใจให้ทำ เพราะผมมองว่า เรื่องรถยนต์เค้าไม่ได้ถนัดเป็นพิเศษ จริงอยู่จ้างมือโปรทำก็ได้ แต่มันใช้เงินไม่ใช่น้อย และเวลาคงไม่เร็ว กำไรกับเวลา มันจะคุ้มกับเงินที่ต้องลงหรือเปล่า

กลัวว่าจะขนๆ มาขาย ได้เงินแล้ว....................มากกว่า

อันนี้ผมมองแบบด้านลบนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจะดิสเครดิตกัน
แต่จากประสบการณ์ที่ได้สัมผัส จากวงการเกษตร ที่เค้าเป็นเต้ยอยู่ บอกได้คำว่าเดียวว่า สุดๆครับ

ตกลงว่าม่ดีหรือเปล่านะครับ

พอดีผมเคยไปดูงาน CP และมีเพื่อนทำงานที่นั้น เขามีการสร้างระบบหลาย อย่างขึ้นเองเลย(ซึ่งดีมากๆ)

แต่ข้างในบางอย่าง ก็ยังไม่เต็มรูปแบบครับ( :D)

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 10:44:31 »
ผมขอแชร์เรื่องผลิตภัณฑ์อย่างเดียว เรื่องอื่นๆยังเกินที่จะคาดเดาได้ในตอนนี้
   การจะเปิดตลาดรถยี่ห้อใหม่ ผมให้ความสำคัญที่ผลิตภัณฑ์ที่จะส่งออกมาขายรุ่นแรกมากที่สุด เพราะจะเป็นเหมือนกับการ First Impression ถ้าเตะตา ดูดี มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว คู่แข่งประเภทเดียวกันน้อย ย่อมส่งผลถึงอนาคตได้อย่างมีนัยสำคัญทีเดียว

ตามข่าวบอกว่าจะส่งรุ่น MG6 มาเป็นรุ่นแรก ส่วนตัวผมนะ คิดว่าทาง CP ต้องการให้ภาพลักษณ์ของ MG สื่อถึงคุณภาพที่สูงอยู่ในระดับคู่แข่งอย่าง Civic , Altis , Sylphy , Focus , Mazda3 และที่สำคัญไม่อยากให้คำว่า รถจีน ราคาถูก มาปิดกั้นความรู้สึกของลูกค้าที่ต้องยอมรับว่าความเข้าใจเป็นอย่างนั้นจริงๆ

มาเจาะดูคู่แข่งอีกที ผมคิดว่า Segment นี้ดูจะลำบากไปหรือเปล่า ถ้าคิดว่าปริมาณส่วนแบ่งในตลาดบ้านเรา C-Segment มีสัดส่วนที่สูงลำดับต้นๆ แต่ก็มีส่วนแบ่งของคู่แข่งแชร์กันไปหลายรุ่นแล้ว การจะเข้าไปแชร์เค้กก้อนนี้ ผมมองว่าถ้าไม่ดีจริงๆจะลำบากมากๆ

ดูรุ่นย่อยของ MG6 มี 3 ประเภท
         1. MG6 Sedan
         2. MG6 Hatback
         3. MG6 Fastback

ผมมองว่ารุ่น Fastback มีความน่าสนใจนะครับ ตัวผลิตภัณฑ์แปลกใหม่ ไม่ซ้ำใคร มีเอกลักษณ์ น่าจะนำมาเปิดตัว MG ในบ้านเราแทน Sedan ครับ

จริงครับ ผมว่าเอาตัว Fastback มาน่าจะดีกว่า เพราะตัว sedan ใครก็ทำ

ที่สำคัญ คือ ราคาผว่าควรไปอยู่ในกลุ่มเดียวกับ Proton prave มากกว่า คือ 5 แสนปลายๆ ถึง 7 กลางๆ ถ้าถึง 8 จะขายยากมาก เว้นแต่ให้ CNG มาจากโรงงาน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 13:34:16 »
ไม่รู้จะพอเทียบกับสินค้าอย่างอื่นของ CP ได้รึเปล่า
ผลิตภัณฑ์อาหารของ CP แพงกว่าแบรนด์อื่นๆ หลายชนิด
จะมาเปิดราคาถูกอาจจะไม่ใช่ แต่เปิดราคาเท่าๆกับแบรนด์อื่น
แต่ให้ของเล่นเยอะกว่า น่าสนใจกว่า อาจจะเป็นไปได้
ดูการตลาดของ Ford ไำว้

ส่วนตัวรอแบรนด์ Great Wall มากกว่า แอบชอบดีไซน์มากกว่านิดนึง

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 13:51:47 »
ไม่รู้จะพอเทียบกับสินค้าอย่างอื่นของ CP ได้รึเปล่า
ผลิตภัณฑ์อาหารของ CP แพงกว่าแบรนด์อื่นๆ หลายชนิด
จะมาเปิดราคาถูกอาจจะไม่ใช่ แต่เปิดราคาเท่าๆกับแบรนด์อื่น
แต่ให้ของเล่นเยอะกว่า น่าสนใจกว่า อาจจะเป็นไปได้
ดูการตลาดของ Ford ไำว้

ส่วนตัวรอแบรนด์ Great Wall มากกว่า แอบชอบดีไซน์มากกว่านิดนึง

ครับ เป็นไปได้ แต่โดนรวมอยากให้ราคาพอๆ กับ proton มากกว่านะครับ น่าจะรุ่งมากกว่า ;)

เพราะถ้าสมมุติ ราคาเท่า Ford Focus option พอกัน คนก็คงไม่เอา MG เหมือนกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 15:56:12 »
"รับ MG6 หรือ MG3 Xross ไปขับเพิ่มไหมคะ"

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 16:27:34 »
พูดถึง MG นึกถึงรถสปอตสมัยก่อนคันเล็กๆเปิดประทุน ตอนนี้พึ่งรู้ว่ามันกลายเป็นรถเกรดประมาณProton

GreenG

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 16:48:39 »
"รับ MG6 หรือ MG3 Xross ไปขับเพิ่มไหมคะ"

;) 555

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 17:14:18 »
ตั้งแต่ปี2000 เป็นต้นมาผมนึกไม่ออกว่า มีรถยี่ห้อใหม่ๆ หรือยี่ห้อที่เคยทำตลาดแล้วหายไป กลับมาเเจ้งเกิดได้อย่างจริงจังเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:20:31 »
การตลาดดีๆ ทำแบบ swift ก็เกิดนะครับบ555

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:28:43 »
แต่ผมว่า MG6 ก็สวยโอเคอยู่นาา