ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยบอกนิยามคำศัพท์เหล่านี้ให้หน่อยครับ...  (อ่าน 4396 ครั้ง)

ออฟไลน์ jomuza

• Newbie
  • *
จากกระทู้ 2013-2014 mid size sedan comparison test (ขอโทษนะครับพอดีลิงค์ไปไม่เป็น) ผมได้ลองอ่านดูแล้วไม่ค่อยเข้าใจความหมายของศัพท์บางคำ อยากรบกวนเพื่อนสมาชิกที่รู้ความหมายช่วยนิยามให้หน่อยได้ไหมครับว่าเค้าหมายถึงประมาณไหน เพื่อจะได้อ่านเข้าใจมากขึ้น ขอบคุณล่วงหน้าครับ เช่น  Fit and finish, ride quality, drivetrain, handling,steering feel

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Fit and finish คือ ความเรียบร้อยของการประกอบภายในและภายนอกครับ นี่รวมไปถึงเสียงก๊อกแก๊กและอื่นๆอีกมากมาย รถที่ดีจะให้ความรู้สึกว่ามีคุณภาพ ไม่หักหลุดมือเสียก่อน

Ride quality คือ ความนุ่มครับ รถที่วิ่งข้ามลูกระนาด หลุมบ่อ แล้วคนนั่งไม่รู้สึกอะไร จะเป็นรถที่ดีในด้านนี้

Drivetrain คือ ระบบขับเคลื่อนและส่งกำลังครับ นี่รวมไปถึงเครื่องยนต์ และ เกียร์ อันนี้ก็คงไม่ต้องอธิบายนะครับ

Handling คือ การควบคุมครับ ความเกาะถนน หรือ ความสนุกของการขับขี่ รถอย่าง Peugeot 205 GTi จะมีช่วงล่างที่ท้ายไหลได้ตลอดเวลาที่ยก ความเกาะถนนไม่ค่อยดี แต่เป็นรถที่ขับสนุกมาก ก็จะนับว่าเป็นรถที่ Handling ดี หรืออย่าง Subaru ขับเคลื่อนสี่ล้อ เกาะอย่างกับตุ๊กแก ก็นับว่าเป็นรถที่ Handling ดีเช่นกัน

Steering feel คือ ความรู้สึกที่พวงมาลัยให้ครับ ความรู้สึกที่ว่าพวงมาลัยมันติดอยู่กับล้อจริงๆ รถที่ดี เมื่อขับ จะรู้เลยครับว่าถนนเป็นยังไง ผ่าน Steering feel รถที่ใช้พวงมาลัยพาวเวอร์เมื่อก่อนจะเฟลในด้านนี้เยอะ แต่เดี๋ยวนี้เขาพัฒนามาค่อนข้างไกลแล้ว แต่ Steering feel ก็ยังไม่เทียบเท่า Rack and pinion ไม่มีพาวเวอร์อยู่ดี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ครบถ้วนทุกประการ 88888888888888888888+  ;D

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ช่วยเพิ่มอันที่ยังคุณ  Stroke8  ไม่ได้ตอบครับ
ทั้งหมดนี้ผมตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับถ้าผิดถูกอย่างไรขอท่านอื่นช่วยแก้ด้วยครับ
Exterior Style = รูปลักษณ์ภายนอก
Interior Style  = รูปลักษณ์ภายใน
Driver Comfort = ผมว่าน่าหมายถึงความสบายของตำแหน่งการนั่งขับและเบาะแต่ถ้าอย่างนั้นมันก็คล้ายข้อถัดไปสิ
Ergonomics  = การจัดวางตามสรีระศาสตร์น่าจะหมายถึงพวกตำแหน่งปุ่มควบคุมต่างๆ แต่ที่ผมเดาก็อาจหมายถึงเรื่องความสบายของเบาะก็ได้นะครับ
Audio System = คุณภาพของระบบเครื่องเสียง
Braking Feel  = สัมผัสจากแป้นเบรกว่าเป็น linear (เชิงเส้น) ดีไหม น้ำหนักเป็นอย่างไร การจับของเบรกเป็นธรรมชาติและนุ่มนวลไหม
Safety  = ระบบความปลอดภัยน่าจะรวมทั้งความแข็งแรงของโครงสร้างผลคะแนนจากการทดสอบชน และระบบช่วยเหลือในเชิง Active เข่น ESP ABS เป็นต้น
Fuel Economy  = ความประหยัดเชื้อเพลิง
Price  = ราคา
Equipped Features = อุปกรณ์มาตรฐานติดรถที่ให้มา
Warranty  = การรับประกัน
Rear Seat Room = ความกว้างขวางของที่นั่งด้านหลังซึ่งรวมทั้งที่วางขาและพื้นที่เหนือศีรษะ
Cargo Room  = พื้นที่เก็บสัมภาระผมว่าน่าจะรวมทั้งพื้นที่ในฝากระโปรงท้ายและถ้าพับเบาะหลังได้ก็คงได้คะแนนเพิ่ม

ออฟไลน์ jomuza

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
พอดีผมกำลังจะเลือกรถในกลุ่มนี้อยู่ครับ กำลังเงินคงพอที่จะซื้อได้แค่เครื่อง 2.0 ตอนแรกกะจะออก accord แต่เห็นว่า teana ก็กำลังเปิดตัวเลยคิดว่ารอดูก่อนดีกว่า
พอเห็นตารางคะแนนก็เลยแปลกใจนิดหน่อยเพราะบางอย่างไม่เหมือนกับที่เราคิดไว้หรือที่เคยได้อ่านความเห็นของคนเคยใช้ โดยเฉพาะคะแนนเรืองช่วงล่างและการขับขี่ของ teana รู้สึกจะด้อยกว่า accord อยู่เยอะเลย