ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกแย่  (อ่าน 15886 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: รู้สึกแย่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 18:21:53 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ. ตอนนี้ติดที่แม่คนเดียวครับ เพราะเค้ากลัวจะโดนใครชนตาย ผมก็เข้าใจว่ารถมันเล็ก แต่ผมก็บอกไปว่า ผมซื้อมาไม่ได้ใช้ทุกวันอยู่แล้ว แต่ท่านก็ไม่ให้ ผมไม่เข้าใจจริงๆ ผมซื้อตอนนี้อนาคตผมต้องทำงานอยู่แล้ว แต่เพราะผมหวังมานาน สัญญาก็มี ถ้ามีใครบอกให้ไปทำงานหาเงินเองสิ ผมคงตอบได้ว่ามันอีกกี่ชาติละครับ ผมจะบ้าตายอยู่แล้วว ผมเข้าใจท่านแต่ท่านต้องเข้าใจผมบ้าง ว่าพูดอะไรกับผมไว้ เรื่องความปลอดภัย ผมก็อธิบายไปหมดแล้ว แม่ก็ไม่ฟัง ผมไม่รู้จะทำยังไง จะตัดกันเลยมั่ยย

ไปกันใหญ่ เด็กเกินละ หากผมเป็นพ่อแม่คุณน้อง ผมมาอ่าน ผมจะซื้อ city ให้เลย จะบ้า ก็ปล่อยให้บ้าไปเลย ไม่แปลกใจแล้วที่แม่ไม่ฟัง คำสุดท้าย เขียนมาได้ แน่จริง ตัดเลย แล้วคุณไปอยู่เองดีมั้ย  >:(

ปล. เขียนเองว่า ทำงานเอง อีกกี่ชาติจะได้ แล้วพ่อแม่คุณทำมาหละ ยังไม่สำนึก เงินท่าน คุณจะอะไรนักหนา อ่านแล้วเซ็งเด็กสมัยนี้ 
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 18:23:40 »
ผมว่ารอไปซักพักเดี๋ยวก็ได้ซื้อช่วงนี้มันอารมณ์ต่อเนื่องครับผมว่าเลยพาลไม่อยากซื้อให้รอไปอีกซักพักแล้วค่อยคุยครับเงินมีอยู่แล้วรอมาหลายปีแล้วทนอีกซักนิดครับทุกอย่างพร้อมรอแค่เวลาใจเย็นๆมันไม่ถึงตายหรอกครับ

ยังดีกว่าผมแค่ MX-5 ดูมาหลายปียังไม่ได้ซื้อเลยครับหาข้อมูลดูราคาซื้อหนังสือทุกย่างทำงานเก็บเงินพอมีเงินจะซื้อต้องเอาไปซื้อบ้านซื้อรถครอบครัวเลี้ยงพ่อแม่ก่อนแล้วก็ต้องมาเริ่มเก็บกันใหม่มันก็เสียดายนะแค่เอื้อมแต่พอผ่านไปแล้วมันก็เฉยๆครับ...คุณยังโชคดีกว่าที่มีคนออกเงินให้รอไปคุยไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ได้โชคดีแค่ไหนแล้วครับที่ไม่ต้องเก็บเงินซื้อเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 18:25:20 โดย gttle »

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 19:06:40 »
ใจเย็นๆครับ รถยนต์คันเดียวมันไม่ได้สำคัญกับชีวิตมากขนาดนั้นนะครับ

มีอะไรหลายๆอย่างสำคัญกว่าครับ ตั้งใจเรียนก่อนดีกว่าคร้บ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 19:13:34 »
ผมยกตัวอย่างนะครับ มันเหมือนกับเด็กอยากได้ไอโฟน ตอนนี้ใช้โนเกีย ขอแม่แล้ว แม่สัญญาว่าจะให้ พอสุดท้ายแม่บอกว่า กลัวลูกติดมือถือไม่สนใจเรียน เล่นเกม แชททั้งวัน (ก็ถูกของท่านที่จะคิดแบบนั้น เพราะท่านเป็นห่วง ท่านเป็นแม่) ลูกก็บอกว่ามันต้องใช้ มันโซเชียล ติดต่องานได้ทุกที่ ทุกเ้วลา มันก็ถูกที่ลูกบอก มันเวลาเรียนมันก็ต้องใช้

ลองมาคิดๆดูนะครับ ทำงาน ติดตามข่าวสาร ใช้คอมที่หอหรือที่บ้านก็ได้ มือถือโนเกียที่มีอยู่ก็โทรได้ เงินเราตอนนี้ก็ซื้อเองก็ไม่ได้ ยังต้องใช้เงินพ่อกับแม่อยู่
ถึงจะบอกว่าต่อไปเรียนจบก็ต้องทำงาน ก็ต้องได้ใช้ แต่ที่มีอยู่ตอนนี้่มันใช้ไม่ได้หรอ

ลองถามตัวเองครับ ว่าต้องการไปมันไปเพื่ออะไร เพื่อจำเป็นต้องใช้ หรืออยากให้คนอื่นรู้ว่ามี

ขอโทษนะครับถ้ามันแรงไป แต่ทุกอย่างหวังดีนะครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 19:21:48 »
สมัยนี้ของเล่รเด็กแพงกว่่สมัยก่อนเยอะแฮะ ผมเคยเป็นแบบคุณนะตอนเด็ก แต่ผมอยากได้ หุ่นยนต์ ราคาประมาณ2-3 ร้อยบาท

แต่นี่รถราคา4-5 ล้านบาทนะครับ แต่นั่นก็เทียบไม่ได้กับพ่อแม่เลยต่อให้ รถราคาเป็น10ล้าน ก็อย่าให้ถึงขั้นเอาแต่ใจ ตัดลูก ตัดแม่กันเลย
ไม่พอใจ เกิดขึ้นได้ แต่เราก็ควรจะเรียนรู้การระงับอารมณ์ตัวเองด้วยครับ เราโตแล้ว ไม่ใช่เด็กๆแล้ว

เป็นผม แค่เปลี่ยนเป็น e class ก็ดีใจสุดๆละ แต่ถ้าไม่ชอบก็รอก่อนก็ได้ ค่อยๆคุยกัน ไม่ใช่เอะอะ จะเอาตอนนี้ ตอนนี้

ลองนึกถึงคนที่ต้องนั่งรถเมล์ นั่งแต่มอเตอร์ไซค์บ้างสิครับ คุณเกิดมาโชคดีทางการเงินกว่าคนเหล่านี้กี่ร้อยเท่า กี่พันเท่า จริงๆถ้าผมโคตรรวยยังไง ผมจะออกรถให้ลูกที่ยังเรียนไม่จบ ไม่เกิน2 ล้านแค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 19:47:32 »
คุณต้องแสดงความเป็นผู้ใหญ่มากกว่านี้ ที่ทำอยู่มันเหมือนเด็กเอาแต่ใจ พ่อแม่เค้าดูเราเป็นเด็ก ให้ขับรถสปอตคันเล็กแบบนี้เค้าไม่ไว้ใจหรอกครับ ถ้าอยากได้จริงๆก็ต้องอดทนครับ ทำให้พ่อแม่ไว้ใจเราสิครับ แรงไปขอภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 20:13:24 »
ใจเย็นๆ รถคันเดียวเองครับ ถึงจะเข้าใจความรู้สึกคุณก็ตามนะ

แต่ๆๆ ผมว่าในเมื่อคุณรอมาได้นานแล้ว อดทนรอไปอีกสัก 2-3 เดือน ทำตัวดีๆ
ทำให้ท่านเชื่อมั่นว่า เราจะขับมันได้อย่างปลอดภัย เช่น ลองขับรถให้ท่านนั่งบ่อยๆให้ท่านเห็นว่าเราขับได้ดี ไม่ได้ขับโหดๆเสี่ยงตาย

ทำไปสัก 2-3 เดือน แล้วค่อยคุยกับท่านใหม่ แล้วก็ถ้าเป็นคุณแม่นี่ง่ายครับ อ้อนๆหน่อย บ่อยๆ เดี๋ยวท่านก็ใจอ่อนครับ

ผมทำบ่อย คุณแม่ไม่เคยรอด 555 ของแบบนี้ต้องมีเทคนิคครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 20:31:19 »
ดูแล้วเรื่องมันเริ่มจะเลยเถิดไปกันใหญ่แล้วคับ พี่ขอแนะนำหน่อยนะ
พี่อยากให้น้องใจเย็นๆก่อน ลองคิดดูว่าอะไรถูกอะไรผิดค่อยนึกค่อยๆคิด พี่ก็เคยตกอยู่ในสถานะแบบน้อง
พ่อกับแม่พี่จะซื้อรถญี่ปุ่นให้ด้วยซ้ำ แต่เราต้องแสดงความเป็นผู้ใหญ่ ต้องใจเย็น คุยด้วยเหตุผล ตัวพี่ก็ลูกคนเดียว
แต่ถ้าน้องยังคิดที่จะเอาแต่ใจอยู่ น้องอาจจะชวดหรืออาจจะได้แค่รถญี่ปุ่นแน่ๆ

ลองมองดูคนที่เขาขับมอไซ ขึ้นรถเม หรือคนไม่มีจะกินดูนะคับ เขาไม่มีโอกาสแบบน้องเขายังมีความสุขของเขาได้
น้องมีหลายๆอย่างที่เขาไม่มี และคนที่สร้างมันขึ้นมาก็คือพ่อแม่ของน้อง พี่อยากให้น้องฟังพ่อกับแม่ แล้วลองตัดสินใจดูนะคับ
น้องโชคดีมากๆ ที่เกิดมารวย  :)

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 20:48:07 »
ถือเป็นอุทาหรครับ เลี้ยงลูกต้องให้รู้จักผิดหวังเสียบ้าง จะได้เป็นคนเต็มคน หนักเอาเบาสู้มีน้ำอดน้ำทน รู้จักแยกแยะ พูดแล้วจะเคือง แต่ผมสงสารคนเป็นพ่อเป็นแม่จริง ๆ ถ้าเป็นผม ผมคงลองตัดกันซักตั้งแล้วให้ไปหากินเองดูจะได้รู้ว่าชีวิตที่ไม่มีใครมาคอยประเคนของให้อย่างใจมันเป็นยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2013, 20:49:53 โดย KLANG MR-S »

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 21:10:37 »
ก็เหมือนผมเลยแฮะ อยากได้ แจ๊ส แต่แม่ดาวน์ดีแม็กให้ซะงั้นผมเลยไม่อยากเรื่องมาก555จากที่เคยคิดว่าจะออกแจ๊สมาใส่ค้ำทั้งคัน+ล้อซิ่ง เลยต้องเปลื่ยนแผนจะดันรางแทน555 ที่พ่อแม่ผมออกดีแม็กก็ไม่ใช้อะไรพ่อผมใช้กระบะขนผลไม้ทุกวันถ้าวันไหนรถเสียก็ต้องหยุดขาย ที่ออกดีแม็ก4ประตูมาอย่างวันไหนรถเขาเสียเขาก็ใช้รถผมไปขนของมาแทนได้ ผมว่าอย่างน้อยน้องฟังผู้ใหญ่ไว้ดีกว่านะถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมาทีหลังพ่อแม่ก็ไม่ว่าอะไรเราแต่ถ้าคิดเองตัดสินใจเองแต่ไม่ใช่้เงินเรา ปัญหาที่ตามมาน้องต้องรับผิดชอบตัวเองนะตรับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 22:16:18 »
เข้าใจนะครับ ผมก็เคยเป็นแบบนั้น (เรื่องคิดตัดแม่ตัดลูก มันเป็นความคิดชั่ววูบ ใครๆก็คงเคยบ้าง อย่าไปว่าน้องเขาเลยครับ)

แต่สิ่งที่ผมทำคือ "หารายได้เอง" ครับ  ใจเย็นๆ เงินล้านไม่ได้หายากครับ  ผมก็แค่เริ่มจากขายของในบอร์ดรถยนต์เหมือนกัน ขายของเล็กๆไม่ต้องใช้ทุนเยอะมากก็ได้ เรียนไปขายไป ผ่านไปปีนึงผมก็เก็บได้ ห้าแสนแล้วครับ (ที่บ้านส่งเงินให้เดือนละ8พัน แต่บางเดือนก็ไม่ได้ส่งน่ะครับ)  ทำไปสักพักเห็นช่องทางหาเงิน  เงินมันมาเองแหละครับไม่ต้องรีบ ค่อยๆสะสมไป จะได้ดีกว่า Z4ก็ยังได้ครับ  ตอนนี้เอา เบนซ์มาขับไปก่อนก็หล่อเว่อแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 23:30:36 »
E Coupe ก็ไม่เลวหรอกครับ แต่จริงๆศูนย์ BMW ก็ไม่ได้มีแต่ Millenium นี่ครับ ไม่ลองดูเจ้าอื่นก่อน

คือคุณพ่อเค้าเหมารวมหมดครับ บอกว่าเป็บแบบนี่ทุกศูนย์บริการ ไม่ต้องไปซื้อมัน แต่ผมอยากได้จริงๆ ไม่รู้จำทำยังไง ทำใจลำบากครับ รอมา เจ็ดปีแล้ว
คงต้องไม่ไปซื้อศูนย์พันปีจริงๆซะละ แต่ก็มีศูนย์อื่นเยอะแยะครับ เช่น ศูนย์ต่างดาว ไปทางห้าแยกลาดพร้าวอีกน่ะ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 23:51:12 »
ใจเย็น ๆ กันนะค่ะ อย่าพึ่งมาม่ากันเลย เข้าใจความรู้สึกน่ะ แต่อยากให้ย้อนกลับไปคิดนิดหนึ่ง

คนเรามีความฝันได้ค่ะ และก็สามารถทำให้เป็นจริงได้ แต่... ถ้าการทำฝันให้เป็นจริง มันไม่ได้สร้างมาด้วยมือของตนเอง ต้องอาศัยคนที่ 2 3 4 5 รวมสานฝันแล้วล่ะก็ เราควรจะคุยกับเพื่อนรวมชะตากรรม และก็ต้องตกลงกันด้วยเหตุด้วยผล ไม่ใช่ด้วยอารมตนเป็นใหญ่นะค่ะ ฝากไว้เท่านี้ละกัน

ดิฉันเองก็มีความฝันอยากจะได้ S-Class เหมือนกัน อยากจะเป็นคุณนายนั่งหลังบ้างอะไรบ้าง แต่ด้วยสภาพแวดล้อมยังไม่เอื้อ ยังไม่สามารถดำเนินการสร้างฝันนี้ให้เป็นจริง (ถึงที่บ้านจะมีเงินให้ไถก็เถอะ แต่ก็ไม่รบกวนค่ะ) เราก็ต้องยอมรับความจริง ยอมรับการตัดสินจากเพื่อนรวมชะตากรรม (ทั้งสามี พ่อ แม่ และเจ้าชีิวิตตัวน้อย ๆ) ;D

ปล. เงินไม่ใช่แสนสองแสน จะทำอะไร ตัดสินใจอะไร คิดยาว ๆ นะค่ะ รถยนต์ไม่ใช่สินทรัพย์ มันคือหนี้สิน แถมยังเสื่อมสภาพลงทุกปี อย่าลืมข้อนี้ล่ะ
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 23:52:53 »
ใจเย็นๆครับ ผมก็มีสัญญาแบบคุณน่ะครับ แต่ของผมคือเข้ามหาลัยธรรมศาสตร์หรือจุฬาฯให้ได้แล้วจะซื้อให้(อีก 2 ปี  :o)
แค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ  :'( จะรุ่นอะไรก็ชั่ง พ่อแม่ซื้อให้ด้วยความเต็มใจ อยากให้ลูกมีรถใช้แบบคนอื่น
ผมว่าก็ดีแล้วครับ อย่างคุณจขกท. ได้รถ benz e coupe นะครับ ซึ่งผมคงไม่ได้ถึงขั้นนั้น
ที่พ่อแม่ดูให้ตอนนี้เป็น Tucson เขาบอก รถสวยดี น่าใช้ แลทนทาน แถมไว้ใช้ให้ลูกไปจ่ายตลาดแทนได้ด้วย
 ทนมือทนเท้าลูกดี(นั้นชมรถหรือแอบว่าเรานี้ ;D)
ฉะนั้นอยากให้จขกท. ฟังพ่อแม่นะครับ เขาหวังดีกับเรา เป็นห่วง เขาจะให้อะไร เขาคงคิดเผื่อไว้แล้วครับ
ลองเปิดใจรับฟัง คุณหากได้ดีกว่าสิ่งที่คุณเคิดว่าดีสำหรับตัวคุณนะครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:00:51 »
ลองแวะไปคุยกับศูนย์อื่นๆด้วยตัวเองก่อน  แล้วถ้าเกิดว่าบริการดีก็มาเล่าให้ที่บ้านฟังอย่างนุ่มนวล
แต่ถ้าไม่ดีก็สมควรเลือกอย่างอื่นเถิด

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:19:16 »
บอกว่าเคยมีปัญหาแบบนี้แล้ว แล้วยังเกิดขึ้นคนั้งที่สองอีก ทางบีเอมต้องพิจารณาเซลล์คนนี้แล้วละครับ
ยังมีรถอีกมากมาย ลองค้นหาดู คุณจะไม่เลือกz4 เปนอันดับ1แน่นอนครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 00:44:59 »
เจ้าของกระทู้ใจเย็นๆก่อนนะครับ วันนี้ผมก็เพิ่งทะเลาะกับคุณแม่มา ไม่รู้ทำไมคนช่วงนี้มีแต่คนทะเลาะกันเยอะจริงๆ
คุณโชคดีกว่าหลายๆคนมากนะครับ พ่อแม่จะซื้อหารถดีๆให้ใช้
เค้าก็หวังดีกับเรา ผมเคยนั่ง E coupe มาแล้ว บอกได้เลยว่าก็น่าใช้ดีครับ ขับสบายๆ
ถ้าอยากได้จริงๆต้องค่อยๆคุยครับ รอมาหลายปีแล้ว รออีกนิดจะเป็นไร
ถ้าไม่ได้จริงๆ จะเอา E coupe ก็ไม่เสียหาย หล่อกว่าคันอื่นๆบนถนนตั้งเยอะ
ยิ่งมาทำตัวร้องไห้ เอาแต่ใจอย่างงี้เค้าจะเห็นเราเป็นเด็ก จะให้อะไร ทำอะไรก้ยังไม่วางใจเรา 100% หรอกครับ

ตามท่านบนๆบอกเลยครับ หาศูนย์อื่น รอคุณพ่อ คุณแม่อารมณ์เย็นลงซักนิดนึง แล้วค่อยหาศูนย์ใหม่ไปแนะนำท่านดู น่าจะดีที่สุด
ถ้าทั้งสองฝ่ายใจเย็นแล้ว อะไรๆก็ดีขึ้นครับ
ถ้าเกิดอยากได้คำแนะนำ ศูนย์หลักพันนี่ไม่แนะนำครับ แถวเอ็มโพเรียมเคยไปมาหลายครั้งเพราะไปสะดวก พอรู้ว่าเรานัดเซลล์คนอื่นไว้แล้ว ไม่แม้แต่จะมาสนใจ
ยิ่งถ้ารู้ว่าไปซื้อที่ศูนย์อื่นมาไม่ต้องพูดกันเลยครับ ตอนนี้ภ้าไปก็ไปก็ไปดูรถเฉยๆ(แต่ตรูไปซื้อกะคนอื่น  ;D )

ศูนย์แถวบางนาก็ดีครับ ที่บ้านใช้อยู่ เซลล์น่ารักกันทุกคน(นิสัยนะครับ  :P )
เทคแคร์เราตลอด ขนาดไม่ใช่คนที่เราติดต่อไว้

แนะนำอีกเรื่องครับ ตกลงอะไร จองอะไร แถมอะไร ทำเป็นลายลักษณ์อักษรไว้เลยครับ เค้าจะได้เถียงไม่ได้

ออฟไลน์ elite

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 01:30:02 »
บอกตรงๆ ผมว่าอย่าเพิ่งมีรถเลยครับ แค่นี้ยังเป็นขนาดนี้ แล้วต่อไปบนถนนมันจะไม่......หรอครับ จะรับผิดชอบอะไรได้ครับ ตังค์ก็ใช่จะหากันง่ายๆ ถ้าผมมีพ่อแม่แบบคุณ ซื้ออะไรให้ผมก็เอาหมดตามใจท่านเหอะครับ ไว้โตก่อนทำงานเองเก็บเงินเองแล้วจะรู้ว่ามันเหนื่อยขนาดไหน (จากใจเลิกขอตังค์พ่อแม่มาตั้งแต่สิบขวบ กว่าจะเก็บตังค์ซื้อรถได้คันนึง เหนื่อยมากกกกกกกแม้ราคาจะแค่หกแสนนิดๆ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 02:59:17 »
นี่มันกระทู้ระบายเลยชัดๆ....

กฎของเว็บมี ช่วยอ่านกันบ้างเถอะครับ

ผมขี้เกียจมานั่งรับโทรศัพท์ ขอร้องช่วยลบกระทุ้หน่อย เดี๋ยวจะเสื่อมเสียชื่เสียงห่าเหวอะไรไม่รู้ ของแต่ละดีลเลอร์ เต็มไปหมด

ดังนั้น จะให้ทำเรื่องร้องเรียนไหม?

ถ้าใช่ ผมจะได้ ฟอร์เวิร์ด กระทุ้นี้ ส่งให้ทางผู้เกี่ยวข้องเขาดูกันไปเลย โอเคไหม??

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 03:32:14 »
ผมก็รู้สึกแย่ครับ
อายุ เยอะ กว่าน้อง จขกท
เกือบรอบ ยังไม่เคยเป็นเจ้าของ รถยุโรปเลย
 ;D ;D ;D
ล้อเล้นนะ อย่าเครียด ครับ
ลอง ทำใจสงบๆอยู่กับตัวเองซักพัก ดูนะครับ

ผมเคยเจอ เคส คล้ายๆกันแบบนี้อะครับ
แต่เพื่อนผมตอนนั้นก็ยอมตามใจ คนออกเงินนะครับ
แต่เค้าของบ แต่งรถ เพิ่มได้ เพื่อ แต่งในทางที่เขาชอบมากขึ้นะครับ

ทุกปัญหา มีทางออกครับเป็นกำลังใจ
แต่ไม่อยากให้ น้องใช้อารมณ์นะครับ

ออฟไลน์ icezan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 04:24:49 »
เด็กสมัยนี้อะไรก็ขอพ่อแม่ เขาให้โอกาศคุณได้รถก็ควรจะดีใจได้แล้วครับสำหรับผม เลยจุดนั้นมาแล้วเก็บเงินซื้อเองดีกว่ารถที่ตัวเองชอบ เงินหามาไดัด้วยตัวเองเลือกเองได้ อวดได้ได้ไม่ต้องเป็นขี้ปากชาวบ้าน ว่าขอพ่อขอแม่ ภูมิใจกว่าเยอะครับ แล้วจะได้รู้คุณค่ากับของที่ได้มา อาการงอแงเวลาไม่ได้ดังใจเลิกเถอะครับ เงินตัวเองเท่านั้นไม่ต้องง้อใคร

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 04:38:03 »
Z4 ก็เกือบจะปลายอายุแล้วใช้โอกาสนี้หนีไปคบ SLK ดีกว่านะครับ
แต่ถ้ายังไงก็ต้อง Z4 เป็นผมเองจะซื้อกะเกร์ยราคาต่างกันเยอะมากออปชั่นก็ดีกว่าลองเช็คดูครับที่มีศูนย์บริการดีๆก็มี
ราคาศูนย์บีเอ็มตั้งแรงมากเป็นบีเอ็มไม่กี่รุ่นที่ผมว่าซื้อเกร์ยคุ้มกว่า
ถ้าพวก 3 5 7 ซื้อศูนย์ไปก็สบายใจดีครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:54:11 »
อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจ จขกท และแอบอิจฉาเล็ก ๆ ..... เพราะ จขกท มีปัญหาซื้อ Z4

ผมเห็นว่าความแตกต่างระหว่างเด็ก และผู้ใหญ่คือ เด็กรู้ว่าต้องการอะไร แต่ไม่รู้ว่าจะหามาได้อย่างไร ในขณะที่ผู้ใหญ่รู้ว่าจะหามาได้อย่างไร แต่ยังไม่เอามา เพราะ ต้องการอย่างอื่นที่สำคัญกว่าสิ่งที่อยากได้

ถ้าผมเป็น จขกท ผมคิดว่า ผมจะ

๑. ฟูมฟายบ้าง พอสังเขป เพราะถ้าไม่ออกอาการเลย เดี๋ยวแม่จะคิดว่าป่วย

๒. ต้องการ Z4 คือ Z4 ไม่ขอรับตัวเลือกอื่น ไม่ได้วันนี้ ไม่เป็นไร ขอเดินทางด้วยวิธีเดิมไปก่อน

๓. พี่ ๆ ในนี้แนะนำศูนย์ใหม่หลายที่แล้ว รอพ่อแม่ อารมณ์ดี ๆ หาโอกาสพิเศษ พาแม่ไปใหม่ ....

๔. ถ้าเรียนจนจบ ดร. แล้ว  พ่อยังไม่ออก Z4 ให้ ก็จะหาเงินซื้อเอง ....

;D

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 10:16:43 »
แนะนำให้จขกท.เซฟกระทู้นี้ไว้หรือ Copy ข้อความใส่ไฟล์เก็บไว้
แล้วตอนมีลูกก็เอามาอ่านอีกที

ถ้าเก็บเงินซื้อเอง หรือสัญญาว่าพอพ่อซื้อให้จะทำงานผ่อนพ่อคืน ผมจะไม่ว่าเลย
แต่ขอให้พ่อซื้อให้แถมพ่อยังมีทางเลือกอื่นที่สมน้ำสมเนื้อกัน (เพราะท่านไม่พอใจบีเอ็มไม่ได้ไม่พอใจคุณ)
เท่านี้ก็ควรสำนึกบุญคุณท่านได้แล้ว

หรือต่อให้ออกเงินซื้อเอง ถ้าศูนย์ทำให้พ่อผมไม่พอใจบีเอ็ม ผมก็จะไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับบีเอ็มเหมือนกัน
จะซื้อมาขัดใจท่านทำไม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 11:47:24 »
บังเอิญที่บ้านผมไม่ได้ร่ำรวยมีเงินทองมากมาย
รถคันแรกที่พ่อแม่ผมเจียดเงินจากการขายข้าวในยุ้งฉางไปซื้อให้คือ
ยามาฮาเมท เพื่อให้ผมได้ขับไปเรียนหนังสือที่โรงเรียนได้
แค่นี้ผมก็ดีใจสุดๆแล้วครับ กว่าจะได้รถมาคันนี้เชื่อไหม พ่อแม่ผมขายข้าวไปครึ่งยุ้งฉางเลยนะ
เพียงเพื่อลูก ไม่มีไร
จะมาบอกแค่นี้แหละ แวะมาเล่าอดีต
ผมรู้สึกแย่จนทุกวันนี้มีอะไร ผมทำเพื่อท่านหมด เพราะท่านลำบากมากพอแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2013, 11:50:01 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 12:36:59 »
ลูกผู้ชายตัวจริงเขาจะไม่มาตีโพยตีพายแบบนี้ครับ แต่จะพยายามหาซื้อมาด้วยลำแข้งของตัวเองในอนาคต(อาจจะไม่ใช่รุ่นนี้แต่ใหม่กว่านี้)
จะท้าทายตัวเองว่า "ให้มันรู้ไปว่าชาตินี้จะหาซื้อรถทีอยากได้ด้วยเงินตัวเองไม่ได้"
การที่คุณพ่อคุณแม่จะซื้อให้ต้องถือว่าเป็นความปราถนาดีของท่านที่มีต่อเราอย่างยิ่ง แต่เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันใดๆก็ตามทำให้มีอันเป็นไป แต่ต้องสำนึกเสมอว่าท่านรักเรามากครับ ไม่ใช่ว่าไม่ได้ของแล้วมาตีโพยตีพายเสียใจ โดยในความนึกคิดไม่มีความหวังดีของคุณพ่อคุณแม่ในจิตสำนึกเลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 13:57:49 »
รุ้ไหมครับว่าการที่คุณไม่ได้สิ่งที่ต้องการแล้ว คุณจะตัดพ่อตัดแม่เนี่ย มันเป็นความคิดที่แย่มาก คุณไม่ได้รักพ่อแม่เลย เอาแต่ใจ นี่ถ้าเป็นผมนะ ได้ e coupe มาแทน z4 ผมคงดีใจที่สุดในสามโลกเลย ผมบอกให้ z4 มันก็ไม่ได้ดีไปกว่า e coupe เท่าไหร่หรอก อย่างแรกเลย เปิดใจยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้น ไม่ใช่อะไรจะเอาแต่แบบนี้ ไม่ได้นะครับ อย่างที่สอง ไปลองคุยกับพ่อแม่ดูครับ ผมก้เหมือนคุณอ่ะอยากได้รถขับแทบตาย แต่พอมองเห็นคนที่เค้าขึ้นรถเม รถแท็กซี่สิ ผมนี่ยังคิดเลยว่าเราโชคดีกว่าเค้าขนาดไหน แล้วคุณแม่ก็จะให้รถของเค้า มาให้ผมขับแต่ว่าต้องรอเค้าก่อน ซึ่งผมก็รอโดยไม่ขัดแต่อย่างใด ผมจะบอกให้ผู้ใหญ่ทุกคนหวังดีกับเราและเลือกสิ่งที่ดีให้เราเสมอนะครับ แต่ถ้าเราไม่ชอบก็คุยกับเค้าดีๆ อธิบายเหตุผลให้ท่านเข้าใจว่าเราต้องการอะไร แค่รี้ท่านก้เข้าใจเราแล้วครับ

พรุ่งนี้ก้วันแม่แล้วนะครับ คุณจะรักคุณแม่ของคุณมากๆดีกว่ามานั่งทำตัวแบบนี้นะครับ ผมหวังดีนะ อาจจะแรงไปบ้าง
แล้วเรื่องอยากตาย รถราคาสี่ล้านกับพ่อแม่คุณเลือกอันไหนครับ  คุณแค่ไม่ได้ คุณบ่นว่าอยากตายเลย ถ้าผมเป็นพ่อแม่คุณผมคงเสียใจมากที่ลูกมีความคิดแบบนี้ แล้วผมจะไม่ซื้อรถอะไรให้เลยด้วย วันใดที่คุณเป็นพ่อแม่คนคุณจะเข้าใจที่ผมพูดนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 03:45:59 »
อย่าบ่นว่าอยากตายๆ เพราะไม่ได้รถที่ตัวเองต้องการเลยครับ มันเหมือนเด็กร้องเอาของเล่น

ไม่ใช่ว่าไม่เข้าใจความรู้สึก จขกทนะครับ เพราะเมื่อก่อนผมเองก็เปนแบบนั้นเหมือนกัน

อายุ จขกท ยังน้อย ยังมีเวลาอีกเยอะครับ ไม่แน่อนาคตอาจจะเจอรถที่ชอบ ที่ไม่ใช่ z4 ก็ได้

ถ้าพูดแรงไปก็ขออภัยด้วยครับ ขอให้จบลงด้วยดี ได้รถที่ชอบครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 07:42:40 »
เหมือนพ่อ-แมผมแหละครับตอนแรกจะออกโฟกัสให้แต่เขากลัวลูกในหลายๆด้านกลัวโดนชน กลัวชนเขา แต่ที่สำคัญกลัวลูกของตัวเองจะเป็นอันตราย เลยออกรถเก่าๆมาใหม่ลองขับโดยบอกว่า ขับให้แข็งก่อนแล้วค่อยมาว่ากัน ผ่านมา3เดือนผมดันรู้สึกชอบรถคันนี้จนบอกพ่อ-แม่ว่ายังไม่เอาคันใหม่ อิอิ ลองปรับตัวดูครับบางทีความไม่ลงตัวอาจจะลงตัวเหมือนผม อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2013, 07:56:36 โดย Chanaphol »
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 17:59:08 »
เกรียนแตก