ผู้เขียน หัวข้อ: พนักงานขายรถในโชว์รูม  (อ่าน 7328 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
พนักงานขายรถในโชว์รูม
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 15:47:17 »
แปลกไม๊เดินเข้าดีลเล่อร์ดูรถแต่พนักงานขายนั่งเกาะกลุ่มสนธนาไม่ให้ความสนใจลูกค้าเดินเข้า....รอให้ลูกค้าเดินมาถามก่อน ก้นถึงเริ่มขยับบ้าง....ถามหารถทดสอบ...ตอบไม่มี....ถามว่ามีรถรับทันทีไม๊...ตอบว่าต้องรอ 2-3เดือน (ตอนตอบคำถามลูกค้า พนักงานยังนั่งรวมกลุ่มที่โต๊ะอยู่น่ะ) ก็เลยบอกพวกเขาไปว่า...น้องๆไม่อยากขายรถหรือว่ายอดจองส่งมอบยังดีอยู่หรือครับ....พวกเขาตอบว่า...รถที่จอดนี่ลูกค้าจองหมดแล้วแต่ยังไม่มารับ ตอนนี้พวกหนูรับจองอย่างเดียว...ลูกค้ารอไหวไม๊....(ไอ้ที่จอดอยู่หลายๆคันนั่นน่ะ....ลูกค้าทิ้งใบจองแล้ว พมีนนิ่งไม่รู้เรื่อง รถจอดมานานกว่า2อาทิตย์ลูกค้ายังพลัดรับไปเรื่อยมันยังรออีก มันยังไม่สงสัยหรือ อีกอย่างไม่ดิ้นหาทางรีบปล่อยรถสำหรับผู้ที่พร้อมรับรถทันทีแปลกว่ะ....นโยบายขายรถของมันนี่สุดยอดจรืงๆ...)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: พนักงานขายรถในโชว์รูม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 16:24:40 »
90%  ของเซลขายรถที่เจอ ไม่รู้เป็นอะไรชอบจับกลุ่มคุยแล้วไม่สนใจลูกค้า ของก็แพง
เบ็นซ์ บางศูนย์เซลเฟคสุดๆ

ผมชอบเซลที่จริงใจนะ ไม่ต้องขายเก่งรู้ข้อมูลมากผมให้คะแนนพยายาม
เช่น เซลศูนย์ bmw ที่เปิดใหม่

ปล. ถึงจะเกลียดเซลศูนย์เบ้นยังไง แต่ดันออกมาหลายคันและ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 17:14:20 »
ของผมล่าสุดเลยครับ หลังจากรับสวิฟมาได้สองอาทิตย์ พี่ชายเกิดอยากได้สวิฟบ้าง ซึ่งตอนแรกบอกว่าเราซื้อรถอะไร ยี่ห้อมันจะดีเหรอ
แต่พอได้ลองแค่นั้นอ่ะ อยากได้แบบด่วนเลย บอกว่าขับง่าย ใช้สะดวกดี ตอนก่อนวันที่ผมรับรถ เซลบอกว่ามีสีดำสีเทาตัวท้อปว่างอยู่
ผมเลยคิดว่าเพื่อจะมีรถว่างอีก ก็เลยจะโทรไปถามเซลที่ขายสวิฟ แต่เธอไม่เคยรับสายและไม่โทรกลับมาหาผมอีกเลย ผมก็สงสัยว่าหลังการขาย
ก็จบกันใช่มั้ยเนี่ย แต่ตอนนี้พี่ชายไปออกแอททราจตัวท้อปแทน ถ้าเซลรับสายป่านนี้ขายได้อีกคันไปแล้ว 555

ออฟไลน์ Tonchompoo

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 18:56:36 »
แปลกแต่ก็จริงครับ....

มองอีกมุม มันก็เป็นโอกาส ให้คนที่ ขยัน และจริงใจกว่า ได้ขายไปครับ

ผมว่า บางทีอยากซื้อรถเหมือนวัดดวงเลย ว่าจะเจอ เซลดี ศูนย์ดี รถดี หรือไม่????  :D

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 19:22:42 »
ผมเจอเซลล์  Honda  หนองคาย นิสัยดีสุดๆเลยครับ TOYOTA  หนองคายก็เหมือนกัน     เดือนก่อนไปพี่ไปเคลมยางรองแท่นเครื่อง Civic Fd  ไปเดินๆดู Accord  เซลล์  ก็เดินมาทักทายแนะนำเลยครับ  แล้วก็ยังเชียร์ให้พี่ชายออก Accord  ใหม่ไปเลย555+ ;D

ออฟไลน์ kevinz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 20:11:17 »
เอารถไปเข้าศูนย์bmw เดินดูรถเล่นๆเซลเข้ามาชวนคุย พูดจาดีมาก  สวยมีเสน่ห์ รู้รายละเอียดรถครบ คุยไปมาอยากออกรถใหม่อีกคัน555 สุดท้ายผบ.ไม่อนุมัติจบข่าว

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 20:19:34 »
นอกจากอ่านแล้วงง ยังไม่เข้าใจต้องการสื่ออะไร? พิมพ์ผิดๆถูกๆโมโหน้องๆเซลจนมือสั่นเหรอครับ
มีใครงงๆแบบผมมั้ยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 20:49:26 »
"พมีนนิ่งไม่รู้เรื่อง" <<<< คำที่ไฮไลต์สีเหลือง มันแปลว่าอะไรครับ พิมพ์ผิดหรือเปล่า

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 21:58:59 »
นอกจากอ่านแล้วงง ยังไม่เข้าใจต้องการสื่ออะไร? พิมพ์ผิดๆถูกๆโมโหน้องๆเซลจนมือสั่นเหรอครับ
มีใครงงๆแบบผมมั้ยครับ
สื่อว่าเซลไม่สนใจจะขายของ มัวแต่จับกลุ่มคุย
ยอดขายที่ได้มาลูกค้าก็ยังไม่ยอมมารับรถ แต่ก็ไม่พยายามระตือรอร้นจะปล่อยรถโดยหาลูกใหม่แทน

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 22:21:27 »
ขอแนะนำนิดนึงค่ะ เพราะพึ่งออกรถอัลเมร่า ที่มหาสารคามมา
 เคยเดินเข้าฮออนด้ามหาสารคาม 3-5 ครั้ง แล้วบอกกับตัวเองว่า (กรู)จะไม่มาเหยียบอีก เพราะไม่ได้สนใจเราเลย
จำได้ว่าหยิบโบชัวให้แล้วทำหน้าตาประมาณว่า กลับไปอ่านเองที่บ้านนะป้า

ส่วนมิตซูนานา เข้าสามครั้ง ก็ได้ความรู้สึกเดียวกัน จำได้ครั้งนึงคุยๆกะเซลแล้วมีเสี่ย (ไม่แน่ใจว่าเสี่ยมั้ย แต่่ท่าทางดูดีมีตัง)
เจ้าคนที่คุยกะเราทิ้งให้น้องอีกคน น่าจะมาทำงานใหม่มาคุยกะเราแทน ตัวเองไปบริการเจ้ามาใหม่ ส่วนคนที่มาคุยกะเราก็มาทำงานใหม่รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง

ส่วนนิสสัน ก็ไป 3 -4 ครั้ง ก็ประมาณกัน สุดท้ายเลยทิ้งช่วงเวลามานานพอสมควร เลยลองโทรไปสอบถาม เขาให้คุยกะเซลล์คนนึง
แกบริการดีมากๆค่ะ เลยอยากแนะนำให้แกหน่อย ไม่ผิดหวังแน่นอน เราทำงานไม่ว่างแกก็เข้ามาเอาเอกสาร
แกชื่อ โสภณ ถ้าใครสนใจจะซื้อและอยากได้เบอร์โทรก็หลังไมได้ค่ะ

ปล. มิได้ค่าโฆษณาใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 23:16:18 »
- เท่าที่เจอมากับตัวนะครับ เซลล์หน้าใหม่รู่เรื่องไม่ค่อยเยอะแต่บริการดีพร้อมคุยกับทุกคน ส่วนพวกเซลล์รุ่นเก่าๆมักจะอาศัยเซนน์ของตัวเองว่าควรจะคุยกับใครก่อนเลยพลาดผ้าขี้ริ้วห่อทองไปบ้าง

- เซลล์ที่ดีที่สุดตั้งแต่เจอมาคือ Lexus ครับ เคยสอบถามข้อมูลทั้ง3ศูนย์ เซลล์บริการดีทุกคนทุกศูนย์ นัดคิวรถทดสอบให้เสร็จ มีโทรมาแจ้งโปรฯเป็นระยะแต่ไม่ตื้อ ส่วนยี่ห้ออื่นๆแล้วบุญกรรมที่ท่านทำมา

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:39:12 »
 :) ผมไปจอง CX-5 ผมขับรถไปที่หน้าศูนย์ไม่ลงรถ ถามยามว่า มีรถให้ดูมั๊ย ยาม วอร์เข้าไปถามเซล
คุณ เซล ก็รีบวิ่งลงมาเชิญให้ลงรถ แต่ผมไม่ลงครับ (มีลูกอ่อน) เธอก็ ยืนคุยด้วย ความยิ้มแย้มดีครับ
เลยจองๆไปก่อนครับ
ก่อนหน้านี้ จะไปจอง CRV แต่คุณเซล ไม่เหลียวแล เลยไม่ซื้อมันซะงั้นแหละ ๕๕๕
ไม่เต็มใจขายก็อย่าหวังได้ค่าคอมครับ ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:47:01 »
- เท่าที่เจอมากับตัวนะครับ เซลล์หน้าใหม่รู่เรื่องไม่ค่อยเยอะแต่บริการดีพร้อมคุยกับทุกคน ส่วนพวกเซลล์รุ่นเก่าๆมักจะอาศัยเซนน์ของตัวเองว่าควรจะคุยกับใครก่อนเลยพลาดผ้าขี้ริ้วห่อทองไปบ้าง

- เซลล์ที่ดีที่สุดตั้งแต่เจอมาคือ Lexus ครับ เคยสอบถามข้อมูลทั้ง3ศูนย์ เซลล์บริการดีทุกคนทุกศูนย์ นัดคิวรถทดสอบให้เสร็จ มีโทรมาแจ้งโปรฯเป็นระยะแต่ไม่ตื้อ ส่วนยี่ห้ออื่นๆแล้วบุญกรรมที่ท่านทำมา

5555 ตรงข้ามกับผมเลย เซลล์ที่ห่วยที่สุดที่เจอมาคือ เซลล์ Lexus...she ดูถูกลูกค้า แบบไม่รู้สึกรู้สา  >:(
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 09:57:31 »

5555 ตรงข้ามกับผมเลย เซลล์ที่ห่วยที่สุดที่เจอมาคือ เซลล์ Lexus...she ดูถูกลูกค้า แบบไม่รู้สึกรู้สา  >:(

ต่างกรรมต่างวาระล่ะครับ เพราะผมโทรไปทั้ง3ศูนย์ Lexusศูนย์นึงผมเจอเซลล์รุ่นป้า แต่เทคแคร์ดีมาก ผิดกับยี่ห้ออื่นเจอเซลล์รุ่นป้าทีไรเครียดทุกที

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 10:16:31 »
คุณ question มาบ่นอีกแล้ว....

กระทู้ก่อน ก็ทีนึงแล้ว กระทุ้นี้เอาอีกแล้ว....อะไรกันเนี่ย งง!

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 19:50:56 »
เซลส์ไม่ดี ผมว่ามีทุกที่ ทุกยี่ห้อครับ วันนั้นอาจจะเป็นวันที่เราซวยก็เป็นได้ แต่ถ้าเป็นผมเจออะไรไม่ดีบ่อยๆ ผมจะเข้าวัด ทำบุญอุทิศส่วนกุศล กรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวรครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 20:33:07 »
ไปแวะโชว์รูมรถฮอนด้าดูรุ่น ฟรีด พนักงานก็ต้อนรับพอเป็นพิธี (ไม่ค่อยกระตือรือล้น) ถามมีทดลองขับไหม ต้องนัดล่วงหน้าค่ะ (จบกัน)

แวะไปดู BMW โชว์รูมใกล้เซ็นทรัลบางนา ถามมีรถทดลองขับไหม พี่รอแป๊บนะค่ะ เดี๋ยวเช็คคิวให้ (ไม่ถึงสิบนาที ได้ทดลองขับ X1 เลย)

แวะไปดู C Class โชว์รูมถนนศรีนครินทร์ Auto Hauss  ถามหารถทดลองขับ (ได้ทดลองขับสมใจอยาก) เซลล์บริการดี พูดจาไพเราะ

มีคนแนะนำ CLA 250 ชอบมาก รถสวย แต่ให้รอปลายปี 57 (นานเกิ๊น)

ท้ายสุด ถอยบีเอ็มมาให้ ผบ. ขับซะงั้น ข้ามรุ่นไปไกลโข...

แอบบงงว่า เซลล์ขายรถญี่ปุ่นบริการไม่ค่อยดีเทียบกับ เซลล์รถยุโรปเลยแหะ (ปสก ส่วนตัว)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 21:02:45 »
.
.
.
เท่าที่เคยเจอมาเซลล์ BM บริการดีมากก
แต่ระหว่างตัดสินใจ ชอบจิกตลอด

เซลล์ Volvo อันนี้ชอบเลย อาจจะเพราะรถขายไม่ค่อยดี
บริการดีตลอด ไม่จิก เอารถมาให้เทส หลายรุ่นเลย

เซลล์ Benz อันนี้น่าจะแย่ที่สุดละ แทบไม่ค่อยสนใจลูกค้า
อาจจะเพราะรถมีน้อยแค่นี้ก็จองกันข้ามปีละ กว่าจะได้ค่าคอม
แต่ผมก็ซื้อนะ ซื้อเพราะรถ เรื่องเซลล์ช่างมัน
(แต่ก็ควรปรับปรุงด่วนๆ)

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 21:30:35 »
วอลโว่ รามอินทราครับ ไม่ก็ มิตซู ครับแต่ส่วนมากจะเทใจไปวอลโว่มากกว่าครับส่วนมากศูนย์ของวอลโว่ดีเหมือนกันหมด
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec