ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถช่วงปลายปีหรือต้นปีหน้า ช่วยเลือกหน่ยครับ  (อ่าน 2133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
พอดีรถเก่าเริ่มงอแงมากๆแล้ว อายุ 15 ปี มรดกจากพ่อ เลยอยากเปลี่ยนรถใหม่ด้วยตัวเอง แต่ที่คิดไม่ตกคือว่าจะเลือกซื้อรถแบบไหนดี

อาศัยอยู่ในเมืองเขตที่รถติดมากๆตลอดเวลา
ขับคนเดียว อย่างมาก 2 คน
วันจันทร์-ศุกร์ โดยสารรถไฟฟ้า
เสาร์อาทิตย์กลับบ้านที่นนทบุรี
ออก ตจว. เดือนละครั้ง ขับ 140 โดยเฉลี่ย คันเก่าติดแกส เฉลี่ยค่าแกสกิโลละ 3 บาท

มีแพลนออกรถใหม่ปลายปี ในใจตอนนี้คือ

1. All new jezz คงเลือกเป็นตัว top หรือไม่ก็คงเป็นตัวไฮบริด คิดว่า option ของเล่นคงพอได้มากอยู่ แต่กลัวเหนื่อยตอนขับทางไกล ทางยาว400กิโลเมตร แล้วจะเปิดให้จองเดือนไหนครับ

2. ซีวิคตัว S at ชอบที่รถใหญ่กว่าแจส เครื่องแรงกว่าแน่ๆ ขับทางไกลดีกว่า แต่ติดที่ออฟชั่นน้อยไปหน่อยครับ ถ้าแจสกับซีวิคตัวนี้ เลือกอะไรดี

3. All new altis ตัวใหม่สวยชอบมาก แต่ที่บ้านมีโฉมปัจจุบันอยู่ ตัว 1.6 g ขับทางไกลห่วยมากๆครับ ช่วงล่างและพวงมาลัยขับแล้วเหนื่อย และต้องมีสมาธิมาก ไม่รู้ตัวใหม่จะปรับปรุงหรือยังครับ

มีใครจะแนะนำรุ่นอื่นๆที่น่าสนใจหรือเปล่าครับ ไม่เอายี่ห้อ ฟอร์ดนะครับ ไม่ต้องแนะนำ

ปล.รุ่นเก่าผม 960 3.0 ปี97 อยากได้รุ่นใหม่ที่ดีหรือใกล้กับของเดิมน่ะครับ พวกแอร์ออโต้ หรือครุยคอนโทร

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
มองไปที่ Jazz หรือ Yaris ใหม่
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
jazz hybrid ใหม่อาจจะมาช้ากว่า jazz ธรรมดานะครับ
แต่รู้สึกว่าจะใช้เครื่อง 1.5 + Hybrid ระบบดีขึ้น น่าจะทำให้แรงและประหยัดมากกว่าเดิมครับ น่าสนใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
อยากจะเชียร์  jazz ใหม่ สวยมากเลยครับ  ผมยังอยากได้เลย  ในเมืองใช้คันเล็กๆน่าจะดีครับ
ผมว่าขับทางไกลถ้าจะเอาไม่เหนื่อยมันอยู่ที่หลายอย่างนะครับ 
อัตราเร่งยิ่ง   ไว ช่วยให้ขับสบาย ไม่เหนื่อย
คันเร่งด้วยครับ บางคันต้องกดลึก  บางคันแตะนิดเดียวไป  ผมมีปัญหาขับนานๆแล้วปวดขา  ต้องนวดประจำอิๆ
ช่วงล่างยิ่ง นุ่ม ทำให้เรารู้สึกผ่อนคลาย
พวงมาลัยยิ่ง เบา แต่ไม่ใช่เบาหวิว   ไม่หนักเกินไป เพราะขับนานๆ ถ้าต้องเกร็งมือ นี่อย่างเมื่อยเลยครับ
นี่เทียบกับรถหลายคันที่เคยขับมานะครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Jazz ใหม่ก็สวยครับ คิดว่าเติม e85 ได้

Cruise Control ถ้าไม่มีก็ติดข้างนอกได้ครับ