ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการทำธุรกิจรถมือสองแบบไม่มีหน้าร้านคับ  (อ่าน 28890 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
พอดีผมสนใจอยากทำธุรกิจซื้อ-ขาย รถมือสองเป็นอาชีพเสริมคับ แบบรับซื้อมาทีละคัน พอขายได้ค่อยจับคันใหม่มา
โดยมีความคิดว่าจะจับรถจากเครือข่าย หรือไม่งั้นก็จับจาก ตลาดรถ ดอท คอม แล้วขับขึ้นมาขายแถบเชียงใหม่หรือปาย
จึงอยากสอบถามท่านที่พอมีความรู้เรื่องไฟแนนซ์ และเอกสารต่างๆในการซื้อขายจากเจ้าของรถแท้ มาขายต่ออีกที

1. เรื่องไฟแนนซ์ เมื่อเรามีลูกค้าที่สนใจรถเรา ถ้าไม่เปิด code เป็นเต้นท์รถ เราจะส่งลูกค้าแบบ walk in แบบตอนเราซื้อรถใหม่ได้หรือไม่คับ
2. เรื่องเอกสาร สมมติ ผมได้รถจาก กทม จากเจ้าของ ซึ่งเป็นป้าย กทม แต่ก่อนที่ผมจะขายผมอยากทำให้เป็นป้ายเชียงใหม่ก่อน โดยที่ยังไม่โอนเป็นชื่อผมได้หรือไม่คับ เพราะไม่อยากให้ลำดับที่ของการถือครอง เพิ่มขึ้นโดยไม่จำเป็น และเหตุผลที่ผมสนใจรถจาก กทม เราะราคาตลาดจะต่ำกว่า รถในเชียงใหม่ ซึ่งพอจะมีช่องในการทำกำไรมากขึ้น และเอกสารหากทำการโอนลอย ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง และแบบนี้ปลอดภัยหรือไม่คับ
3. การดูรถมือสอง กรณีน้ำท่วม ถ้าไม่เปิดพรมดู. มีวิธีดูอย่างอืื่นหรือไม่คับ
4. เพื่อนๆว่า ธุรกิจนี้ ยังพอสร้างกำไรได้อยู่หรือไม่คับ
5. การซื้อขาย นอกจากดราฟและถือเงินสดแล้ว มีวิธีไหนที่ปลอดภัยมากกว่าคับ
6. กรณีรถที่ยังติดไฟแนนซ์อยุ่ ถ้าเราไปซื้อมาขายต่อ ควรทำแบบไหนที่จะปลอดภัยเช่น ปิดสดก่อน หรือจ่ายดาวน์ แล้วตั้งราคาขายใหม่ ส่วนต่างถือเป็นกำไร และวิธีการโอนจากไฟแนนซ์เดิม มาไฟแนนซ์ใหม่จะยุ่งยากหรือไม่ กรณีข้ามจังหวัด
7. ท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆ แนะนำได้เลยนะคับ ตอนนี้อยู่ในช่วงหาข้อมูล หาเครือข่าย ตั้งใจจะทำปลายปีรอได้เงินจาการลงทุนคืนมาก่อน
8. กำไรต่อคัน เฉลี่ยทั่วๆไป ควรมีช่วงระหว่างประมาณกี่บาท และส่วนลดหากมรารต่อรองอยุ่ที่ประมาณกี่บาทคับ

ขอถามคร่าวๆเพียงเท่านี้ก่อน ขอขอบพระคุณมากๆนะคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมแนะนำดังนี้ ... ก่อนคิดจะทำ ... ต้องดูรถให้เป็นก่อนครับ ....

เช่น ชนหนักชนเบา ทำสี น้ำท่วม กลับไมล์ หลักๆเลยต้องดูให้ออกว่ารถชนมาหรือเปล่า ... ทุกวันนี้ อู่ฝีมือดีขึ้น เราคนซื้อซื้อผิดมา ดูแล้วไม่ชน แล้วซื้อมา แต่พอเอาไปส่งคนรับบอก ชนหน้ามา ไม่รับ เราก็มือแตกครับ ...

เรื่องไฟแนนท์ เอาไว้ท้ายๆเลย ไม่ยาก ยากตรงดูรถครับ เช่นลูกค้าบอก แอคคอร์ท ปี 99 สีขาว คุณนึกหน้าตามันออกไหมครับว่า หน้าตามันเป็นยังไง และเกียร์ AT มันมีกี่รุ่น

ประเด็นสำคัณคือต้องดูรถออก ดูแล้วต้องมีที่ส่ง ไม่ใช่ดูแล้วปล่อยไม่ได้ ราคารถยนต์ลงทุกวัน ไม่เหมือนบ้าน ยิ่งขายช้าราคายิ่งตก ถ้าจะทำให้จับส่งเต๊นท์ต่างๆ ดีกว่า อย่าขายเอง เงินจม  จับสด ส่งเต็นท์ได้เงินสด คันละ 2-3หมื่น เดือนละ 5-6คัน รวยแล้วครับ ....

ออฟไลน์ Wayfarer-R

แถวบ้าน มีทำหลายคนครับ ประเภทจับส่งเต๊นท์ ที่ฮิตตอนนี้คือกระบะ ปล่อยง่าย ยิ่งเป็นดีแม็กซ์นะ หรือว่ากระบะนิสสันตอนเดียว

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ขออนุญาติตอบไม่ตรงคำถามนะครับ  แต่ธุรกิจพวกนี้มันทุนจมมากๆ  แถมราคารถมันก็ลดสมชื่อ

จับบ้าน จับที่ดินผมว่ายังเสี่ยงน้อยกว่าน๊าาา

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ธุรกิจมีทั้งหัวและมีก้อย ควรศึกษาเรื่องรถอย่างท่านข้างบน ให้ถ่องแท้จะดีมาก แค่ทำนั้นทำได้ทุกคน แต่ทำให้ดีไม่มีอะไรง่ายและไม่ยากเกินไป ผมว่าที่คุณสนใจน่าจะเพราะชอบรถ และมีเงินทุนในระดับนึงแล้ว แต่ยังไม่ได้ลงดีเทลนัก เบื้องต้น ดูสภาพรถให้เป็น ชนมา ปั้นมา อาบมา จุดไหนดูได้แค่ตา ถึงจุดไหนต้องรื้อดู ปีรถก็สำคัญ แต่รถตลาดสำคัญกว่า เพราะไฟแนนท์จะให้มากกว่า ลูกค้าจึงมีทางเลือกที่ดีกว่า รถที่ใช้ส่วนใหญ่ในพื้นที่คือรถอะไร แต่ละรุ่นมีปัญหาตรงไหน ค่าใช้จ่ายในการแก้ไขคุ้มกับต้องซ่อมมาขายไม๊ แต่เมื่อศึกษาแล้วต้องลอง ลองแล้วจะได้วิชา ไม่มีอะไรได้มาฟรี และมีมากกว่านี้ที่ผมศึกษาอยู่ โชคดีนะครับ   :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
หลังไมค์มาถามได้ครับ

ผมซื้อมา ขายไป ทำมาประมาณ 6 ปี

ขายไปไม่ต่ำกว่า 70 คัน

ทำเป็นงานอดิเรกเฉยๆน่ะครับ   ไม่มีหน้าร้าน   อาชีพหลักเปิดร้านโทรศัพท์

ที่ทำเพราะมีใจชอบรถเป็นทุนเดิม + พอมีทุนบ้าง ดีกว่าไปฝากธนาคาร

เอามาลงทุนซะเลย   เริ่มทำใหม่ๆ ก็มีพลาด มีโดน ดูรถไม่ขาดบ้างช่วงแรกๆ ประสบการณ์จะช่วยสอนเราเอง

ถ้าอยู่วงการนี้ ถ้ารักรถด้วยละก็   สนุกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าจะทำช่วงนี้รถเก๋งอย่าเพิ่งไปยุ่งครับ โอกาสทุนจมหรือขาดทุนสูงมาก
พอดีมีญาติทำอยู่
ยกเว้นรถเก่าๆ ยอดฮิตอย่าง สามห่วง, ตาโต, วิค3ประตู พวกนี้พอเล่นได้
ส่วนเรื่องไฟแนนซ์ญาติผมใช้ code เต๊นท์เพื่อน
เท่าที่เจอถ้าไม่มี code นี่ลำบากนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ shikimaru

เท่าที่เคยคุยกับคนที่ทำรถส่งเต๊นนะครับ เดิมเค้าเป็นเซลตามศูนย์อยู่แล้วมีลูกค้าเทินรถ พอได้รถเก่าที่เทิร์นเขาจะส่งรถให้เต๊นท์อีกทีได้ค่านายหน้าคันนึง 4000-10000 แล้วแต่รุ่น ความนิยม จนตอนนี้เปิดเป็นเต๊นท์วิ่งหาเองแล้ว หลักๆที่ได้มาคือ 1.ค่าน้ำมันในการวิ่งหารถต้องคำนวณให้ดี 2.การหาซื้อรถ เจอมาสารพัด เนี้ยบเป๊ะ รักษารถมาก จนยำทั้งคัน 3.ราคารถมีขึ้นลง ตอนซื้อรถมาต้องประเมิน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ระวังให้ดีเรื่องเอกสารกับมิจฉาชีพด้วยนะครับ พวกนี้จริงๆมีทุกวงการนั่นแหละครับแต่รถเราต้องไปซะทั่วเจอแต่คนแปลกหน้าทั้งนั้น แรกๆก็หาจับรถตลาดราคาไม่แแพงซะก่อนแล้วค่อยอัพเลเวลไปเรื่อยๆ นายหน้าที่หารถให้เต้นท์ที่บ้านผมก็ได้คันละ 3,000 - 20,000 แล้วแต่รุ่นและราคา บางคนก็ทำเป็นงานอดิเรก บางคนแทบจะเต็มตัวกันเลยทีเดียว มีคนนึงเน้นปล่อยเร็วเค้าเอาแค่คันละ 5,000 แต่เดือนนึงหาจับมาได้สิบกว่าคัน (เค้าดิวกับหลายเต้นท์)

สำคัญมากๆก็คือเครือข่ายถ้าเครือข่ายดีจะหารถหรือปล่อยรถก็สบาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ขอบคุณทุกๆท่านมากคับ เรื่องรายละเอียดรถ ผมพอจะทราบบ้างคับ เรื่องรุ่น รายละเอียดปลีกย่อย อาศัยผมเป็นคนชอบจดจำ สังเกตุ
แต่เรื่องดูรถ ชนไหม น้ำท่วมไหม อันนี้ยอมรับว่า ถ้าเค้าทำมาเนียนๆเลย อันนี้ดูไม่ค่อยขาดล่ะ

ส่วนเรื่องเงินทุน มีไม่มากเลยคับ หลักแสน อยากทำให้ตนเองมีรายได้เสริมเพิ่มขึ้นจากเดิม มีคนบอกหลายคนเหมือนกัน
ว่าให้ลองเป็นนายหน้าดู แต่ผมไม่รู้วิธีการสร้างการรู้จัก เพื่อให้คนภายนอกรู้ว่าเราเป็นนายหน้า ผมเลยคิดว่า การที่คนจะรู้จักเราได้เร็วขึ้นกว่าปากต่อปาก
ผมควรมีของมาจอดโชว์ เพื่อให้คนรู้ แต่ผมจะจอดขายที่ลานจอดในที่ทำงาน ซึ่งมีลูกค้าเข้าออกตลอดเวลา. ส่วนวันเสาร์ อาทิตย์ ก็จอดหน้าปั้มน้ำมัน ของลูกค้าผมอีกที โดยผมจะเน้นรถราคาไม่แพง และจับมาขายทีล่ะคัน เพื่อให้คนรู้ว่า นายคนนี้ทำอาชีพนี้นะ จากการบอกต่อของลูกค้าที่พบเห็นสินค้าเรา
ก็จะทำให้คนรุ้จักมากขึ้น ทีนี้ธุรกิจก็จะกว้างมากขึ้น ตอนนี้ได้คุยกับคนทำเต้นท์รถที่เปิดจริงจังอยู่ประมาณ 3 เต้นท์ ในจังหวัดเชียงใหม่ คับ

จริงๆผมอยากทราบแนวทางในการสร้างการรับรุ้ถึงการทำอาชีพ นายหน้าขายรถคับ เพื่อนๆมีวิธีแนะนำอย่างไรคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"