ผู้เขียน หัวข้อ: ไปดู suzuki swift ที่โชว์รูมมาแล้วครับ  (อ่าน 21799 ครั้ง)

ออฟไลน์ jee

• Newbie
  • *
ไปดู suzuki swift ที่โชว์รูมมาแล้วครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 04:15:50 »
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมไปดูเจ้า swift ตัวจริง เสียงจริง มาเสียที ที่โชว์รูมใหม่ของซูซูกิตรงถนนเพชรบุรีตัดใหม่(เลยรถใต้ดินมาไม่ไกลเอง) ที่เดียวกับที่คุณไม้ไปมาน่ะครับ วันที่ผมไปมีคนตั้งใจมาดู swift หลายคนเลยครับ ทั้งผู้ใหญ่แบบครอบครัว และวัยรุ่นหนุ่มสาว (สวย) และโชว์รูมตอนนี้มีคำสั่งให้ขายแต่ swift  อย่างเดียว พนักงานหลายคนเลยมีเวลาบริการลูกค้าเต็มที่ ตัวโชร์รูมเองก็สวยและทันสมัยดีครับ

ผมตั้งใจแค่มาดูตัวรถอย่างเดียว จึงไม่ได้ขอลองขับครับ เห็นภายนอกชัดๆ ต้องยอมรับเลยว่า swift สวยกว่าในรูปค่อนข้างมาก ความรู้สึกตอนแรกที่คิดว่ารถดูจะเล็กมากกว่ารถในระดับเดียวกันก็หายไปเลย อีกทั้งยังไม่ดูป็อกแป๊กเหมือนของเล่นด้วย ที่ผมเห็นมีสามสี สีม่วงอ่อน อยู่ข้างนอก เป็นรถลองขับ ในโชว์รูมก็มี สีขาว สีดำ (รุ่นท็อปทั้งคู่) คนที่มาพุ่งกันไปที่สีขาวก่อนเลยครับ ผมจึงมาดูสีดำแทน

จะว่าไปสีดำก็สวยนะครับ ดูดุดันดีในรถทรงแบบนี้ แต่พอมองด้านท้าย แล้วมันดูแบนๆ อย่างบอกไม่ถูก สู้สีขาวไม่ได้ ที่ดูมีมิติมากกว่าในทุกมุมมอง (แม้ผมจะชอบสีดำก็ตาม) การประกอบด้านในก็อย่างที่คุณจิมมี่บอกเลยครับว่าค่อนข้างเนี๊ยบ ทั้งวัสดุที่ใช้ วัสดุบุแผงประตู ขอบประตู คอนโซลหน้า คือดูดีแบบไม่เชยแน่ๆ ครับ โดยเฉพาะแอร์ดิจิตอลที่ยกระดับหน้าตารถขึ้นมาได้เยอะเลย เรียกว่าดูดีกว่าคอนโซลมาสด้า 2 เลยครับ  ที่สำคัญคือเบาะที่นั่งคนขับ นุ่มและใหญ่กำลังดีครับ นั่งแล้วรู้สึกสบายตัวเวลาทิ้งน้ำหนักเอนลงไป มุมมองในการขับดูเปิดกว้างมากกว่ามาสด้า 2 (ไม่ได้มาดิสเครดิตเจ้า 2 นะครับ เพราะผมเพิ่้งจะไปลองมาเหมือนกัน เลยเอามาเปรียบเทียบ) แต่ที่ชอบก็คือไฟท้ายครับ ในรูปส่วนใหญ่จะถ่ายออกมาไม่สวยเท่าไหร่ แต่ของจริงดูมีมิติมากครับ ส่วนที่นั่งตอนหลังที่หลายคนสงสัยว่าจะใหญ่เล็กแค่ไหน

คือถ้าปรับระดับที่นั่งคนขับ ที่นั่งผู้โดยสารตอนหน้าให้อยู่ในระดับปกติแล้ว ที่นั่งตอนหลังก็มีที่สำหรับวางขาแบบพอเพียง ไม่ถึงกับอึดอัดครับ มันรู้สึกพอดีมากกว่า (แต่บางคนก็อาจจะรู้สึกแคบได้) ประมาณได้ว่าเนื้อที่พอกันกับยาริสและ มาสด้า 2 ครับ แต่ด้วยทรงของมาสด้า 2 ผมนั่งแล้วกลับรู้สึกว่าแคบกว่าหน่อย และผิวสัมผัสของเบาะยาริสจะแข็งกว่า ส่วนที่เก็บของด้านหลังเล็กกว่าคู่แข่งทุกรายจริงๆ แม้จะปรับเบาะได้แต่ก็ยังรู้สึกว่าอัดของใหญ่ๆ เยอะๆ ไม่ได้เท่าที่ควร พื้นที่ใช้สอยอื่นๆ ก็มีให้ตามมาตรฐานครับ (ไม่เอนกประสงค์แบบแจ๊สแน่นอน) ส่วนเรื่องชุดแต่ง เซลล์บอกว่ากำลังจะตามมาครับ อาจมีคันที่แต่งแล้ว โชว์ที่งาน motor expo นี้

โดยรวมแล้ว swift  สอบผ่านเลยครับ เรื่องรูปร่างหน้าตา สำหรับคนที่ลังเลว่ารถจะสวยจริงไหม เปรียบเทียบสเปครถของรุ่นธรรมดากับรุ่นท็อปแล้ว ซึ่งมีแค่สองรุ่นเท่านั้น ดูต่างกันหลายอย่างเลยครับ (ไม่มีเกียร์ธรรมดานะ) เหมือนตั้งใจจะขายตัวท็อปมากกว่า เพราะราคาแค่หกแสนห้า แต่พอถึงเวลาตัดสินใจ ผมเดาว่าหลายคนอาจะลังเล (เหมือนผม) ทั้งๆ ที่ใจไปกับ swift แล้ว แต่สมองอีกด้านกลับคิดว่าการลงทุนระยะยาวกับซูซูกิจะคุ้มค่ารึเปล่า ศูนย์บริการเพียงพอไหม(แม้ทางค่ายจะบอกว่าลงทุนเต็มที่ก็ตาม)  อะไหล่ต่างๆ จะแพงไหม ถ้ามั่นใจตรงนี้แบบเห็นภาพได้จริงๆ ความลังเลก็คงจะหายไปครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: ไปดู suzuki swift ที่โชว์รูมมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:59:39 »
ใจดำอ่ะ  ไม่มีรูปมาฝากเลย

แต่ยังดีที่มีเนื้อหามาฝากกัน  ขอบคุณครับ   :D :D :D

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: ไปดู suzuki swift ที่โชว์รูมมาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 09:03:25 »
สนใจรถเล็กไม่เกิน 7 แสนอยู่ครับ เพื่อนที่ทำงานดูรูปที่พี่จิมมี่ถ่ายมา ต่างบอกว่าเหมือน Mini Cooper เลย
ศูนย์บริการก็อยู่ใกล้บ้าน ขายพร้อมมอเตอร์ไซค์ ราคาถูกกว่าคู่แข่ง แต่เอ...จะเสี่ยงดีหรือเปล่า? เพราะศูนย์บริการที่อื่นไม่รู้อยู่ตรงไหนกันบ้าง?
มาสด้า 2 ก็ขับสนุก สวิฟท์ก็สวยเปรี้ยวแปลกตา สะดุดรักตรงกุญแจรีโมท มันดูไฮโซสวยหรูจริงๆ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:09:01 »
แถวบ้านผมไม่เห็นมีศูนย์เลยอะ อยากไปดูเหมือนกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:48:28 »
น่าจะมีชื่อรุ่น Swift Coolper หุหุ
ไม่โดนฟ้องเรื่อง ชื่อด้วย แถมรูปร่างมันออกแนว มินิ มากๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 11:19:25 »
ครั้งแรกที่ได้เห็นเจ้า Swift ก็ในเวบนี้แหละ ผมอยากจะเห็นตัวเป็นๆ สักที ยังไม่มีเวลาไปที่โชว์รูมเลย กะว่าจะไปดูของจริงที่งาน Motor Show นี่แหละ แต่เอาเท่าที่เห็น และทราบข้อมูลจากรีวิวในเบื้องต้นของคุณ Jimmy  ยังไม่ค่อยโดนใจผมสักเท่าไหร่นะ  คือผมเป็นประเภทตัดสินใจเลือกรถจากเทคโนโลยีเครื่องยนต์เป็นหลัก (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ) สิ้นปีนี้ผมมีโครงการจะออกรถใหม่อยู่ ขอดูโบนัสก่อน ว่าจะได้อย่างที่หวังมั้ย อิอิ แล้วจะพิจารณาเจ้า Swift คันนี้อีกทีเมื่อได้ Test ครับ

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 13:52:30 »
ละเอียดดีเน๊อ... :)
นึกภาพออกเลย ;D

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 14:23:07 »
หวัดดีท่านเฮียเส็ง แล้วถ้าผมได้สวีฟฟมา เอาไปเปลี่ยนล้อร้านท่านเฮีียเส็ง ราคาจะลดมะท่านห้าห้าห้า อยุธยาก็ไปไหวนะไม่ไกลๆ ว่าแต่มีล้อ รุ่นRCS Mirorมะท่าน ขอบ17 พร้อมยาง 205 45 17 ถ้ามีเดี๋ยวได้สวีฟแล้วจะไปอุดหนุนเลยท่านเฮียเส็ง

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 23:42:54 »
หวัดดีท่านเฮียเส็ง แล้วถ้าผมได้สวีฟฟมา เอาไปเปลี่ยนล้อร้านท่านเฮีียเส็ง ราคาจะลดมะท่านห้าห้าห้า อยุธยาก็ไปไหวนะไม่ไกลๆ ว่าแต่มีล้อ รุ่นRCS Mirorมะท่าน ขอบ17 พร้อมยาง 205 45 17 ถ้ามีเดี๋ยวได้สวีฟแล้วจะไปอุดหนุนเลยท่านเฮียเส็ง

ฮ่าๆๆ เจอคนรู้จัก .. ผมไม่ได้ขาย Max ครับ..เดี๋ยวเพื่อนๆ เข้าใจผิด ;D
ที่บ้านผมเป็นตัวแทนจำหน่ายรถยนต์ครับ

ออฟไลน์ mye

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 09:09:23 »

ฮ่าๆๆ เจอคนรู้จัก .. ผมไม่ได้ขาย Max ครับ..เดี๋ยวเพื่อนๆ เข้าใจผิด ;D
ที่บ้านผมเป็นตัวแทนจำหน่ายรถยนต์ครับ

อ้าว หน้าแตกเลยผม โทษทีท่านเฮียเส็ง พอดีเห็นเพื่อนในเวปฟรีทบอกมางั้น สงสัยข่าวจะไม่ได้กรอง ซอรี่ๆครับ อิๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 23:58:12 »

กำลังจะถามเลย เพราะสงสัยอยู่ว่า คุณ เส็ง ทำธุรกิจอะไร หนะครับ
เพราะดูจากรูปถ่ายอวาตาร์ แล้ว บ่งบอกชัดเจนว่า คนคนเนี้ย ไม่ธรรมดา