ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถ Grey Market เลือกอะไรดีระหว่าง BENZ E200 FACELIFT กับ E300 Hybrid FACELIFT ถ้าราคาไม่ต่างกั  (อ่าน 20012 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลงอิง

• Newbie
  • *

รบกวนถามครับ จะจบการซื้อภายในไม่กี่วันนี้แล้ว กำลังเลือกระหว่าง E200 AMG FACELIFT 2014 กับ E300 Hybrid AMG FACELIFT 2014

โดยคิด Option ทุกอย่างเท่า ๆ กันครับ คือตัว E300 Hybrid AMG ถ้าซื้อ Grey จะมีปัญหาไหมครับ หรือควรซื้อกับ MB Thailand (ราคาแพงกว่าเยอะนะครับ) คนขายบอกว่าราคาตั้ง E300 Hybrid สูงกว่าแต่เสีย Import Tax น้อยกว่า E200 มาก...

รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ คือถ้าซื้อ Grey เป็นห่วงเรื่อง Battery จะเสียแล้วซ่อมไม่ได้ครับ

Note: รถจะใช้น้อยมาก ปีละประมาณ 8,000-10,000 KM ครับ ถ้าใช้งานแบบนี้สักกี่ปีจะออกอาการระบบไฟฟ้ารวน ครับ???

(ตอนนี้ผมใช้ CLS350 ซึ่งซื้อจาก Grey อยู่ที่ผ่านมาก็ OK ไม่มีปัญหาอะไรครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ที่อ่านมาหลายๆที่

E200 น่าสนกว่าคับ ถ้าออพชั่นเท่ากัน ไม่นับที่มากับระบบ Hybrid
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ mick

เข้ามาเห็นด้วยกับการซื้ิอ เกรย์ ครับ mbth ไม่ได้ดี หรือรับผิดชอบอะไรเลย

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
เข้ามาเห็นด้วยกับการซื้ิอ เกรย์ ครับ mbth ไม่ได้ดี หรือรับผิดชอบอะไรเลย
แล้วศูนย์เบ้น รับประกันไรบ้างครับ

• Newbie
  • *

คือ E300 Hybrid Spec สูงกว่าเยอะนะครับ ผมแค่ห่วงเรื่องปัญหาในอนาคต (ถ้าจะมีปัญหานะครับ) ..น่าจะไม่มี??

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
ใช้รถน้อยมากๆเลยค่ะ น่าซื้อE200มากกว่าค่ะ
ตัดปัญหาความกังวลใจเรื่องระบบHybridไปได้เลย
ตอนขายก็ปล่อยได้ง่ายกว่าด้วย
แต่ถ้าอยากได้300Hybridต้องซื้อศูนย์จะดีกว่าค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ผมว่าถ้าซื้อเกรย์ E200 นะจะดูดีกว่านะครับ ยิ่งใช้รถน้อยด้วย เพราะระบบไฟฟ้ายิ่งเยอะน่าจะต้องเริ่มต้องเข้าอู่เร็วกว่าครับ
แถมค่าบำรุงรักษาและค่าอะไหล่น่าจะสูงกว่าตามไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

ใช้น้อย ความประหยัดจาก hybrid ก็มีความต่างน้อยครับ
ในcaseนี้ E200 พอครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่าน เบื้องต้นก่อนครับ ยังรอท่านอื่น ๆ ให้ข้อมูลเพิ่มอีกนะครับ

ออฟไลน์ madboy

ผมว่าใช้รถน้อยไฮบริดมันดูจะไม่ค่อยคุ้มน่ะสิครับ  ;D

ออฟไลน์ simcity

ถ้าราคาเท่ากัน เลือก E300 Hybrid สิครับ

Spec สูงกว่า เยอะเลย

• Newbie
  • *
ที่จริงราคา E300 Hybrid AMG จะแพงกว่า 2 แสนนะครับ แต่ผมรู้สึกว่าแพงกว่าน้อย เพราะของ MB Thailand เขาต่างกับ E200 Executive (ซึ่ง Option ต่ำมาก ๆ ไม่มีอะไรเลย) = 1 ล้านบาท

คือถ้าซื้อ MB Thailand  มีแค่ถูกสุด ๆ กับแพงสุด ไม่มีตรงกลางครับ แต่พอดู Grey เขามี E300 AMG option เต็มในราคา +2 แสน ก็เลยรู้สึกว่าน่าสนอะครับ แต่ยังห่วง ๆ เรื่องระบบไฟฟ้า...??

ออฟไลน์ Nikle_pk

ที่จริงราคา E300 Hybrid AMG จะแพงกว่า 2 แสนนะครับ แต่ผมรู้สึกว่าแพงกว่าน้อย เพราะของ MB Thailand เขาต่างกับ E200 Executive (ซึ่ง Option ต่ำมาก ๆ ไม่มีอะไรเลย) = 1 ล้านบาท

คือถ้าซื้อ MB Thailand  มีแค่ถูกสุด ๆ กับแพงสุด ไม่มีตรงกลางครับ แต่พอดู Grey เขามี E300 AMG option เต็มในราคา +2 แสน ก็เลยรู้สึกว่าน่าสนอะครับ แต่ยังห่วง ๆ เรื่องระบบไฟฟ้า...??

ได้เกรย์เจ้าไหนมาราคาเท่าไหร่สำหรับทั้ง 2 รุ่น
รบกวน pm บอกผมด้วยจะได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ถ้าเป็นผม E300 Hybrid ครับ ถ้าราคาเท่ากันนะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โดยส่วนตัว ผมคงไม่แนะนำรถเกรย์ เจ้าใดทั้งสิ้น

ถ้าเขายังเคยส่งอีเมล์ มาข่มขู่เว็บของผมมาแล้ว
นับประสาอะไรที่เขาจะไม่กล้าทำอะไรกับคุณ??

ผมลาขาดกับเกรย์ ทุกเจ้าละครับ บอกกันไว้ตรงนี้เลย ว่าผมจะไม่แนะนำเจ้าใดทั้งสิ้น

--------------------------------------------

คนที่บอกว่า MBTh ไม่ดี ผมก็พอเข้าใจ เพราะบางทีบางดีลเลอร์
ก็ทำตัวให้น่าด่าเหมือนกัน...และก็สมควรจะโดนเล่นงานให้หนักๆเสียด้วย

แต่มีคำถามเดียวที่สงสัยคือ ทำไมไม่ส่งเรื่องมาให้ผม?

หรือส่งมาแล้ว ไม่มีอะไรดีขึ้น??

ออฟไลน์ MaiSki

e200ได้ออฟชั่นขนาดไหนครับ ไฮบริดผมไม่ห่วงระบบไฟฟ้า แต่ห่วงเครื่องดีเซลที่จะมาเจอน้ำมันในไทยมากกว่า ตอนนี้เชียe200ไว้ก่อน

ปล.รบกวนpmรายละเอียดให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ nutkunkup

• Newbie
  • *
ใครว่า mbth ทุกเจ้าไม่ดีนี่ผมเถียงสุดใจขาดดิ้น

เมื่อวานผมเพิ่งเห็นรอยร้าวด้านในตรงโคมไฟหน้าของ E300 ไม่ถึง 3mm เลยเข้าไปให้ศูนย์ mbth ดูทางศูนย์เคลมให้เลยครับ

ไม่ต้องพูดอะไรมาก ไม่มีของเลยที่โรงงานไทย เค้าสั่งตรงมาจาก เยอรมันให้เลยครับ ตอนนี้ได้แต่นั่งรอไฟมา

แต่ถ้าเป็นเกรย์จะทำแบบนี้ได้รึเปล่าผมไม่รู้นะ

ถ้า จขกท สนใจ pm มานะครับเดี๋ยวบอกชื่อศูนย์ให้

ผมว่าระยะยาวออกกับ mbth ดีอยุ่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ keangac

เมื่อก่อน ผมเชียร์เกรย์เต็มที่ แต่ ตอนนี้เวลานี้ ไป ศูนย์ดีกว่าครับ ราคาตอนนี้พอพอกัน แต่บริการดีกว่าเยอะมาก แค่เลือกศูนย์ดีดีหน่อย

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ใช้รถน้อยขนาดนี้เลือก e200 โล้ดครับ  ;) ถ้าออกกับเกรย์ลองเช็คด้วยน่ะครับว่าจดทะเบียนได้รึยัง

เพราะเกรย์ที่ผมออกแถวพระราม9 ยังจดไม่ได้เลย ป้ายแดงมา6เดือนล่ะครับ ได้แต่บอกว่ารอเอกสารจาก สมอ  >:(

ออฟไลน์ gayji

ใช้รถน้อย แต่ถ้าอยู่ในสภาพการจราจร ในเมืองเยอะ ไฮบริดก็สร้างความต่างได้เยอะพอสมควรนะครับ
ดีเซลไฮบริด มันประหยัดมากนะครับ และเรื่องน้ำมันดีเซลไทย ไม่มีปัญหาอะไรกับดีเซลยุโรป ผมเติมดีเซลธรรมดา มา 1 ปี แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร และไม่ได้รู้สึกแตกต่างจากตัวดีเซลแพง

ผมขอสนับสนุนอีก 1 เสียง ให้ซื้อกับ MBTH ครับ เลือกดีลเลอร์ที่ดูแลลูกค้าดีๆ ศูนย์ซ่อมดีๆ
ซื้อรถราคานี้แล้ว ต้องมารบกันหลังซื้อ ถือว่าเคราะห์หนัก ผมเลยเลือกซื้อ MBTH ดีกว่า แพงกว่าเหมือนซื้อประกัน

แต่อยากให้ MBTH มีอะไรที่เหมือน BSI 5 ปีของ BMW บ้าง สงสัยกลัวผลิตไม่พอขายถ้าออกมา :)

ออฟไลน์ bmwmania

ใช้รถน้อย แต่ถ้าอยู่ในสภาพการจราจร ในเมืองเยอะ ไฮบริดก็สร้างความต่างได้เยอะพอสมควรนะครับ
ดีเซลไฮบริด มันประหยัดมากนะครับ และเรื่องน้ำมันดีเซลไทย ไม่มีปัญหาอะไรกับดีเซลยุโรป ผมเติมดีเซลธรรมดา มา 1 ปี แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร และไม่ได้รู้สึกแตกต่างจากตัวดีเซลแพง

ผมขอสนับสนุนอีก 1 เสียง ให้ซื้อกับ MBTH ครับ เลือกดีลเลอร์ที่ดูแลลูกค้าดีๆ ศูนย์ซ่อมดีๆ
ซื้อรถราคานี้แล้ว ต้องมารบกันหลังซื้อ ถือว่าเคราะห์หนัก ผมเลยเลือกซื้อ MBTH ดีกว่า แพงกว่าเหมือนซื้อประกัน

แต่อยากให้ MBTH มีอะไรที่เหมือน BSI 5 ปีของ BMW บ้าง สงสัยกลัวผลิตไม่พอขายถ้าออกมา :)
เหมือนจะมีนะครับที่คล้ายๆbsiอ่ะครับ แต่ราคาก็จะถูกบวกเพิ่มอีกนิดหน่อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ cefboy

option บางอย่างมีก็ไม่ได้ใช้นะครับ เสียก็ซ่อมยาก ในกรณีนี้ เป็นผมออก E200 MBTH แน่นอนครับ เพราะวิ่งน้อย

อีกอย่าง Hybrid มันก็ไม่ได้smoothมากในเมืองแบบรถติดๆ เดี๋๋ยวดับเดี๋ยวติด ขายต่อยิ่งถ้าเป็นรถเกรย์แล้ว ราคาคงล่วงอย่างแรงแน่นอน

E200 ได้ใช้เครื่องใหม่แล้ว เป็น 2.0 แรงบิดดีขึ้น ผมว่าแค่นั้นก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ดูแลง่ายด้วยครับ

ส่วนเกรย์ ณ ตอนนี้ไม่เคยคิดแล้ว เพราะราคาไม่ห่างกันมากแล้ว เท่าที่ผมเห็นเค้าก็อาศัยช่องว่างทางราคา เอารุ่นที่อยู่ระหว่างมาให้คิดหนักครับ

แล้วศูนย์เบ้น รับประกันไรบ้างครับ
รับประกัน 3 ปีตามปกติครับ ซึ่งปกติใน 3 ปี ไม่ค่อยมีอะไรเสียอยู่แล้ว ถ้าเสียอะไรถึงเป็นความผิด defect ของตัวรถเองหลัง 3 ปีไปแล้วเราก็จ่ายหมดเองอยู่ดี ไม่ช่วยอะไรทั้งนั้น แล้วจะไปซื้อศูนย์ทำไมครับ ไฮบริดมันระยะยาว รถปกติใครก็ออกแบบมาให้ใช้ได้เกิน 3 ปีโดยไม่เสียทั้งนั้น หลัง 3 ปี เราเสียเงินออกเองทั้งหมด ปกติศูนย์ก็เน้นเปลี่ยนอยู่แล้ว ซื้อเกรย์จะต่างกันยังไง จ่ายเองหมดเหมือนกัน
ราคาศูนย์ก็โก่งราคาขนาดนั้น เอาไว้เป็นค่าซ่อมดีกว่า

ตอบคุณจิมมี่ เคยเรียนคุณจิมมี่ไปแล้วครับผม แต่คำตอบจากศูนย์เหมือนเดิม คือ ไม่รับผิดชอบ เพราะนอกประกันแล้ว
จริงๆรถผมไปจอหน้าปัทดับ ซึ่งมันไม่ใช่เกิดจากการใช้งานแน่ รถวิ่งไป 3x,xxx km จะเก็บค่าเปลี่ยน 5x,xxx บาท
ผมไปศูนย์นอก ซ่อมไป 10,000 หายปกติ แล้วจะไปง้อ mbth ทำไมครับ
บริการก็ห่วย เซลขายแล้วหาย ไม่เหมือน bm ซื้อแล้วยังชวนไปฟังออเคสตร้า ออกทริป ทุกวันนี่ไปมอเตอโชวยังได้ไปนั่งที่รับรองตลอด 8 ปีมาแล้ว

รับรองว่าเป็นเรื่องจริงทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 10:22:48 โดย mick »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้รถน้อยพอสมควรเลยครับ

E200 เพียงพอแล้วจ้า

ออฟไลน์ bank14289

• Newbie
  • *
ใช้รถน้อย E200 ก็พอแล้วครับ ส่วนมากที่ซื้อศูนย์นั้นเน้นบริการหลังการขายและความสบายใจ ได้มากกว่าซื้อเกรย์นะครับ แต่แค่ต้องเลือกที่ดีๆหน่อยเพราะมันก็มีทั้งดีและไม่ดีปะปนไป  ;)

ออฟไลน์ cloud

รับประกัน 3 ปีตามปกติครับ ซึ่งปกติใน 3 ปี ไม่ค่อยมีอะไรเสียอยู่แล้ว ถ้าเสียอะไรถึงเป็นความผิด defect ของตัวรถเองหลัง 3 ปีไปแล้วเราก็จ่ายหมดเองอยู่ดี ไม่ช่วยอะไรทั้งนั้น แล้วจะไปซื้อศูนย์ทำไมครับ ไฮบริดมันระยะยาว รถปกติใครก็ออกแบบมาให้ใช้ได้เกิน 3 ปีโดยไม่เสียทั้งนั้น หลัง 3 ปี เราเสียเงินออกเองทั้งหมด ปกติศูนย์ก็เน้นเปลี่ยนอยู่แล้ว ซื้อเกรย์จะต่างกันยังไง จ่ายเองหมดเหมือนกัน
ราคาศูนย์ก็โก่งราคาขนาดนั้น เอาไว้เป็นค่าซ่อมดีกว่า

ตอบคุณจิมมี่ เคยเรียนคุณจิมมี่ไปแล้วครับผม แต่คำตอบจากศูนย์เหมือนเดิม คือ ไม่รับผิดชอบ เพราะนอกประกันแล้ว
จริงๆรถผมไปจอหน้าปัทดับ ซึ่งมันไม่ใช่เกิดจากการใช้งานแน่ รถวิ่งไป 3x,xxx km จะเก็บค่าเปลี่ยน 5x,xxx บาท
ผมไปศูนย์นอก ซ่อมไป 10,000 หายปกติ แล้วจะไปง้อ mbth ทำไมครับ
บริการก็ห่วย เซลขายแล้วหาย ไม่เหมือน bm ซื้อแล้วยังชวนไปฟังออเคสตร้า ออกทริป ทุกวันนี่ไปมอเตอโชวยังได้ไปนั่งที่รับรองตลอด 8 ปีมาแล้ว

รับรองว่าเป็นเรื่องจริงทั้งหมด

ผมเชียร์เกรอีกเสียงครับ ผมไม่ชอบค่ายรถที่กั้กออพชั่นคนซื้อไม่ได้โง่นะคร้าบ เอาง่ายๆถ้าผมจะเอาหลังคาแก้วกับmb thailand ต้องเอาทอปสุดราคา4.5ล้านใช่หรือไม่ ตัวต่ำสุดราคา3.5แต่ไม่มีอะไรให้เลยไฟหน้าก็กุด ถ้าใครจะเอา amg หลังคาแก้ว เขาจะดันไปให้เอาตัวทอปสุดเลย
ไม่ชอบค่ายรถที่ทำอะไรลักษณะนี้เลยจริงๆเอาเปรียบเกิน

รถมันใช่ว่าจะเสียกันง่ายๆครับ3ปีแรกมันไม่เสียหรอกถ้าผมย้อนเวลาได้ผมเอาเกรแบบไม่ลังเลเลย สำหรับท่านเจ้าของกระทู้ผมเห็นว่าท่านใช้รถน้อยเหมือนผม เอาแค่e200น่าจะคุ้มกว่าครับ e200เสปกเต็มๆก็เห็นมีอยู่นะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านอีกทีครับ เพิ่งเปิดดู เห็นคนตอบมาเยอะดีครับ  นี่เป็นการ Post กระทู้ครั้งแรกในชีวิตเลยนะครับ (ไม่เคย Post ใน Pantip ก็ไม่เคยครับ)

เรื่อง PM ให้ข้อมูลกลับเนี่ย เดี่ยวขอเวลาผมหาวิธีทำก่อนนะครับ ยังไม่เป็นเลย

เดิม ๆ ไม่ได้คิดจะมอง E300 Hybrid ครับเพราะราคากระโดด และ Grey Showroom ส่วนมากจะตั้งราคาสูงใกล้ ๆ MB Thailand ...คิดว่าอีก 1-3 วันจะมีข้อมูล Update ให้ชัด ๆ ครับ

Option ที่ตั้งไว้ว่าต้องมี คือ AMG + Sunroof (ไม่เอาหลังคาแก้ว) + Harman Kardon + กล้องหลัง + Electronic Boot Closing + จอใหญ่ 7 นิ้ว Comand

มีอีกอย่างที่อาจจะเอาด้วย (ถ้าหาได้) คือ กล้องรอบคัน 360 องศา อันนี้เพิ่งมาใหม่ ๆ

ผมเห็นในตลาดมีอยู่ 1-2 คัน แต่ราคาสูง ...ถ้าจะซื้อ Grey คาดว่าต้อง Config แล้วรอรถเดือน 11 ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Mick ครับ

ตอนนั้น ส่งเรื่องมาให้ผมหรือเปล่า? ขออภัย จำไม่ได้จริงๆ

เพราะถ้าส่งมา ผมว่า ผมคงประสานงานต่อให้จนจบละ

ขนาด มีเคสเครื่องดับกลางอากาศบ่อยๆ จนเคลมเปลี่ยน S-Class คันใหม่ไปคันนึง MBTh ก็ทำมาแล้ว
ดังนั้น แค่มาตรวัด ถ้ามันเป็นความบกพร่องของรถจริง นั่นต้องได้เคลมเหมือนกัน

และผมไม่เชื่อด้วยว่า เกรย์ จะยอม เคลมเปลี่ยนรถให้คุณทั้งคันแบบที่ MBTh ทำ!
(ในกรณีที่รถมันเสีย และหาสาเหตุไม่เจอบ่อยๆจนยากเกินเยียวยาเท่านั้น ไม่ใช่เจอเรืองจิ๊บจ๊อย)

------------------------------------------

ส่วน ที่คุณ cloud บอกว่า กั๊กออพชันนั้ สมัยก่อนอาจจะใช่
สมัยนี้ ก็ยังต้องมีบ้าง......

ภาษีนำเข้า ที่จ่ายเต็มไงครับ

เกรย์ มีเจ้าไหนที่จ่ายเต็ม ครบทุกเศษสตางค์บ้าง?
และเงินที่ควรเข้ารัฐ มันไปตกที่ใคร?

เกรย์ส่วนใหญ่ เขาถึงกล้าสั่งออพชันเข้ามาขายคุณได้ในราคา "ถูกกว่าความเป็นจริง ไงครับ"

เรื่องพวกนี้ ยังมีอีกเยอะ ไว้วันหลัง เล่าสู่กันฟัง..แต่ไม่ใช่วันนี้

ตอนนั้น ส่งเรื่องมาให้ผมหรือเปล่า? ขออภัย จำไม่ได้จริงๆ

เพราะถ้าส่งมา ผมว่า ผมคงประสานงานต่อให้จนจบละ

ขนาด มีเคสเครื่องดับกลางอากาศบ่อยๆ จนเคลมเปลี่ยน S-Class คันใหม่ไปคันนึง MBTh ก็ทำมาแล้ว
ดังนั้น แค่มาตรวัด ถ้ามันเป็นความบกพร่องของรถจริง นั่นต้องได้เคลมเหมือนกัน

และผมไม่เชื่อด้วยว่า เกรย์ จะยอม เคลมเปลี่ยนรถให้คุณทั้งคันแบบที่ MBTh ทำ!
(ในกรณีที่รถมันเสีย และหาสาเหตุไม่เจอบ่อยๆจนยากเกินเยียวยาเท่านั้น ไม่ใช่เจอเรืองจิ๊บจ๊อย)

------------------------------------------

ส่วน ที่คุณ cloud บอกว่า กั๊กออพชันนั้ สมัยก่อนอาจจะใช่

เกรย์ มีเจ้าไหนที่จ่ายเต็ม ครบทุกเศษสตางค์บ้าง?
และเงินที่ควรเข้ารัฐ มันไปตกที่ใคร?

เกรย์ส่วนใหญ่ เขาถึงกล้าสั่งออพชันเข้ามาขายคุณได้ในราคา "ถูกกว่าความเป็นจริง ไงครับ"

เรื่องพวกนี้ ยังมีอีกเยอะ ไว้วันหลัง เล่าสู่กันฟัง..แต่ไม่ใช่วันนี้

เคยเรียนขอความช่วยเหลือพี่จิมมี่ไปแล้วครับ และพี่จิมมี่ได้บอกว่าช่วยไปแล้วนะครับผม
แต่ทาง mbth ก็ปฏิเสธผมมาอยู่ดีครับ ผ่านทางศูนย์บริการแถวอารีย์ ครับ
เรื่องผ่านมาประมานปีนึงแล้วครับผม เล่าเพราะอยากให้ทุกท่านฟังไว้เป็นอุทาหรณ์
ศูนย์ ดีแค่อยู่ในประกัน หลังประกัน ไม่ต่างกัน จ่ายเองหมด ที่บอกว่าใช้ยาวไปศูนย์ ไม่เห็นจะได้ประโยชน์อะไร
เอาส่วนต่าง มาเป็นค่าซ่อมเองดีกว่า

เกรย์ ก็คงไม่ได้เลวหมดทุกเจ้า ศูนย์ ก็ไม่ได้ดีหมดทุกที่

ออฟไลน์ Nikle_pk

เคยเรียนขอความช่วยเหลือพี่จิมมี่ไปแล้วครับ และพี่จิมมี่ได้บอกว่าช่วยไปแล้วนะครับผม
แต่ทาง mbth ก็ปฏิเสธผมมาอยู่ดีครับ ผ่านทางศูนย์บริการแถวอารีย์ ครับ
เรื่องผ่านมาประมานปีนึงแล้วครับผม เล่าเพราะอยากให้ทุกท่านฟังไว้เป็นอุทาหรณ์
ศูนย์ ดีแค่อยู่ในประกัน หลังประกัน ไม่ต่างกัน จ่ายเองหมด ที่บอกว่าใช้ยาวไปศูนย์ ไม่เห็นจะได้ประโยชน์อะไร
เอาส่วนต่าง มาเป็นค่าซ่อมเองดีกว่า

เกรย์ ก็คงไม่ได้เลวหมดทุกเจ้า ศูนย์ ก็ไม่ได้ดีหมดทุกที่

ส่วนตัวผมว่าดีนะ ถ้ามีเกรย์ดีๆที่ดีจริงๆ แล้วช่วยกันสนับสนุน
แต้ต้องดีจริงๆนะ ไม่ใช่มาปั่นว่าดี เอาจริงไม่ได้เรื่อง

ผมมองแค่ว่าถ้าดีจริงก็น่าสนับสนุนครับ
ไม่ว่าจะเกรย์หรือ ศูนย์ เพราะผู้ที่ได้รับผลประโยชน์
มากที่สุดก็คือผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆนี่ล่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Re: จะซื้อรถ Grey Market เลือกอะไรดีระหว่าง BENZ E200
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 21:27:11 »
MBTH ในฐานะที่บ้านใช้ Benz มาติดต่อกันตั้งแต่ W124 เกือบๆ20ปีแล้ว   

ความดีของServiceมันเป็นบางศูนย์จริงๆครับ  แล้วก็ขึ้นอยู่กับช่างในแต่ละศูนย์ด้วยครับ
พยายามเอาใจเค้าเล็กน้อย คุยสนิทๆกัน เค้าก็ยอมช่วยเราจนสุดความสามารถเหมือนกันครับ
แต่เรื่องของราคาอะไหล่นั้น อืม... MBTH มันก็แพงกว่าที่อื่นๆประมาณ เกือบๆ2เท่าได้ครับ  แต่อุ่นใจกว่าตรงที่ประกันอะไหล่บ้าง

แต่บางcase ที่เคยเจอ MBTH ก็รับผิดชอบได้แปลกๆบ้างก็มีครับ ตัวอย่างล่าสุด W212 ผม ตรงบริเวณหน้าปัดจะมีเสียงแอร๊กๆ คล้ายพลาสติกตีกัน แต่มันดังและรำคาญมาก
เลยเอาไปที่ศูนย์ให้เค้าดู ปรากฎว่าพลาสติกขอบเรือนไมล์มันแตกครับ  แล้วก็บิดตัวเล็กน้อยเลยทำให้มันเคาะกัน
วิธีแก้ไขของ MBTH คือ "เอาเศษกำมะหยีขนาด 1x1นิ้ว ไปสอดไว้ข้างใน ไม่ให้พลาสติกมันเคาะกัน และจุดที่พลาสติกร้าว ก็เอากาวชนิดพิเศษ(คล้ายๆตราช้างมั้งครับ) อุดไว้"

ผมได้รับรายงานจากคนขับรถที่บ้าน ผมละอึ้งไปเลย  เป็นวิธีแก้ไขที่ผมทำเองที่บ้านก็ได้มั้งคร๊าบบบบ  = ="