ผู้เขียน หัวข้อ: นักศึกษาขับ Nissan 350z ฝ่าสายฝนชนเสาไฟฟ้าที่นครปฐมดับคาที่  (อ่าน 37668 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
มุมเดียวกับที่ผมโดนเลย เข็ดแล้วครับกับถนนลื่น  ขนาดของผม หมุนไปฟาดที่ความเร็วประมาณ50-60  ยังรักษาเกือบเดือนเลย

ถือว่าโชคดีที่ผมรอดมาได้ เพราะคงจะใจเย็นกว่าเดิมเยอะเลย   

ส่วนในเหตุการณ์นี้ก็คงต้องแสดงความเสียใจด้วยแหละครับ เรื่องการแข่งรถบนถนนแล้วเกิดอุบัติเหตุนี่ เกิดบ่อยมาก

ออฟไลน์ ole7

• Jr. Member
  • **
บนทางด่วนเส้นจากท่าเรือไปพระราม9หรือดาวคนอง บริเวณตรงข้ามห้างเซ็นทรัลพระราม3 ถ้าฝนตกหนักๆ จะมีแอ่งน้ำเจิ่งนองบริเวณกว้าง กินเลนขวาจนมิดเลย ซึ่งอันตรายมากหากขับรถมาเร็ว เวลาผมขับผ่านเส้นนี้ตอนฝนตกหนัก ผมจะอยู่เลนซ้ายตลอด เพราะเคยเห็นรถมาทางขวาขับมาเร็วแล้วหักพวงมาลัยออกเพื่อหลบแอ่งน้ำกระทันหัน จึงอาจเป็นสาเหตุทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ ก็เลยมาบอกเพื่อนๆ ขับขี่ระมัดระวังกันด้วยครับหากผ่านมาทางนี้

ออฟไลน์ vellcap

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'(

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
นครปฐมก็มีแค่2-3มหาลัยที่พอะมีตังซื้อรถดีหน่อย

ไม่อยากว่าคนตายหรอกนะครับ แต่นี่ไม่ใช่รายแรกหรอก

นักศึกษารถดีๆซิ่งทั้งนั้น ยิ่งเส้น บรม หรือ นครปฐมดึกๆ นี่สนามแข่งชัดๆ รถบรรทุกวิ่งช้าๆ

มุดได้มันสุดๆ (เคยทำแต่เลิกแล้ว คิดถึงพ่อแม่ถ้าเป็นอะไรไปแย่แน่ๆ)

ปล.นศ บางคน มี2-3คันเลยนะ ดริฟคันหนึง ซิ่งคันหนึง หล่อๆอีกคัน :o

ออฟไลน์ BrownCony

ถนนเส้นนี้มีคนตายกันมากมาย และเลนขวาสุดมักมีแอ่งน้ำขังเป็นจุดๆ
ควรใช้ความระมัดระวังให้มากครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
คว่ำเพราะเหินน้ำมาสามตลบ แต่รอดมาได้. กับน้องปาปอด ความเร็วไม่มากแค่แปดสิบแต่พอปีนเกาะกลางแล้วเอาไม่อยู่.   ซ่อมไปสามแสนกว่า กลับมาเหมือนเดิม แต่เจอแอ่งน้ำหรือฝนตกหนักทีไร.     เบาลงเยอะเลยครับ.    ขับช้าอีกหน่อย. ถึงจุดหมายเหมือนกัน. ใครจะดันราง.   อยากแรง ปลอยเขาไป. ผมยังอยากกลับไปพบครอบครัวครับ

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ templeboy

ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสีบชีวิตด้วยนะครับ

ขออนุญาติสนับสนุนให้มีกระทู้ในลักษณะนี้ต่อไปด้วยครับ มันเป็นอุทธาหรณ์เตือนใจได้ดีมากๆทีเดียว....อย่างน้อยก็ผมคนนึง ขับรถออกไปเมื่อกี้หลังอ่านกระทู้นี้....ขับช้าลงเยอะเลยครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ supercat

เหินน้ำนี่น่ากลัวจริงๆ มันต้องเป็นแอ่งน้ำขนาดเท่าไหนครับ ถีงจะเหินได้  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ vachirawish

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ 350Z มาเมื่อหลายปีก่อน

ยอมรับครับว่าเป็นรถที่แรงจริงๆ

แต่ส่วนตัวคิดว่าเป็นรถที่แรง แต่ควบคุมยากครับ

ตอนผมใช้ เวลาซัด หรือออกตัวแรงๆ ท้ายปัดเอาง่ายมากๆครับ

ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้น้องเค้าไปสู่สุขคติครับ RIP :-[

ออฟไลน์ redsun

ถ้าความเร็วสูง+แอ่งน้ำลึก>โอกาสเหินน้ำก็เพิ่มมากขึ้น

การเหินน้ำ
ทำให้เกิดการถ่ายน้ำหนักไปในทิศทางที่ผิด
ทำให้แทร็กชั่นเหลือน้อย (เมื่อเทียบกับการถ่ายน้ำหนักที่รวดเร็วและแรง)
เมื่อแทร็กชั่นมีจำกัด การแ้ก้ไขให้รถถ่ายน้ำหนักไปสู่จุดที่ถูกต้องจึงเป็นเรื่องยาก
ยิ่งรถใช้ความเร็วสูงหรือถนนมีพื้นที่จำกัดยิ่งแก้ยากขึ้นไปอีก

ช่วงนี้หน้าฝน ขับรถกันช้าๆ และตรวจสอบสภาพยางด้วยครับ
การหักพวงมาลัยผิดแค่ครั้งเดียว ก็เกิดอุบัติเหตุได้แล้วครับ
ระมัดระวังเพิ่มมากขึ้น (ห้ามประมาทเด็ดขาด) ครับ

ออฟไลน์ burutrad

ขอแสดงความเสียใจครับผมเองก็มีลูกชายถ้าโตคงไม่ยอมให้ลูกใช้รถแรงๆแบบนี้จนกว่าจะถึงวัยอันควรแน่ๆครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ยอมรับครับว่าเป็นรถที่แรงจริงๆ

แต่ส่วนตัวคิดว่าเป็นรถที่แรง แต่ควบคุมยากครับ

ตอนผมใช้ เวลาซัด หรือออกตัวแรงๆ ท้ายปัดเอาง่ายมากๆครับ

ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้น้องเค้าไปสู่สุขคติครับ RIP :-[
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2703:nissan-350z-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

350Z อันตรายมากครับ ถึงชีวิตเลย เท่าที่ดู ฮอนด้า โตโยต้าปลอดภัยมาก แต่นิสสัน นี่แปลกมาก อันตรายสุดๆ เลย รองลงมาก็เป็น Chev อันตรายเยอะ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
350 Z เป็นหนึ่งในรถในฝันที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวมากๆเลยคับ ชอบในบอดี้ของมันที่ดูสปอร์ตมากๆขนาดผมเป็นสาวกมาสด้าผมยังยอมรับว่าชอบเจ้าตัวนี้มากกว่า  RX7-8 เลยคับ แต่ผมเคยอ่านข่าวเล็กประมาณสองสามปีมาแล้วนะไม่แน่ใจว่าใช่ที่นี่หรือเปล่าบอกว่า 350Z เป็นหนึ่งในรถที่ได้คะแนนความปลอดภัยต่ำมากและเป็นรถที่เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุสูงในลำดับท๊อปไฟว์เลยคับ เแพาะในสหรัฐฯนะคับ ผมยังงงและไม่ค่อยเชื่อเลยว่าทำไมมันเป็นเช่นนั้น แต่ข่าวนั้นก็นานมาแล้วคับ สำหรับข่าวนี้ก้ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ อ้อ ผมว่าข่าวผู้จัดการน่าจะระบุเวลาผิดนะคับ เพราะในข่าวบอก 14.30 แล้วทำไมในภาพข่าวถึงมืดขนาดนั้นคับ ผมว่าน่าจะเป็น 02.30 หรือเปล่า หรือไม่งั้นก็แสดงว่าเกิดเหตุตอนบ่ายแล้วกู้ซากรถไม่ได้จนถึงกลางคืนเลยหรือฮะ  :-\

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2703:nissan-350z-&catid=47:worlds-news&Itemid=55

350Z อันตรายมากครับ ถึงชีวิตเลย เท่าที่ดู ฮอนด้า โตโยต้าปลอดภัยมาก แต่นิสสัน นี่แปลกมาก อันตรายสุดๆ เลย รองลงมาก็เป็น Chev อันตรายเยอะ

นี่ไงคับผมจำได้จริงๆเป้นข่าวจากคุณ HOMY เมื่อปี 2011 นี่แหละคับที่ผมอ่านแล้วก็ตกใจเหมือนกันว่าทำไม 350Z ถึงเป็นเช่นนั้น ขอบคุณคุณที่เซิร์ชหาลิ้งค์มาแปะด้วยนะคับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 14:56:24 โดย phraeboy_mz2 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
350 Z เป็นหนึ่งในรถในฝันที่ผมชอบเป็นการส่วนตัวมากๆเลยคับ ชอบในบอดี้ของมันที่ดูสปอร์ตมากๆขนาดผมเป็นสาวกมาสด้าผมยังยอมรับว่าชอบเจ้าตัวนี้มากกว่า  RX7-8 เลยคับ แต่ผมเคยอ่านข่าวเล็กประมาณสองสามปีมาแล้วนะไม่แน่ใจว่าใช่ที่นี่หรือเปล่าบอกว่า 350Z เป็นหนึ่งในรถที่ได้คะแนนความปลอดภัยต่ำมากและเป็นรถที่เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุสูงในลำดับท๊อปไฟว์เลยคับ เแพาะในสหรัฐฯนะคับ ผมยังงงและไม่ค่อยเชื่อเลยว่าทำไมมันเป็นเช่นนั้น แต่ข่าวนั้นก็นานมาแล้วคับ สำหรับข่าวนี้ก้ขอแสดงความเสียใจด้วยคับ อ้อ ผมว่าข่าวผู้จัดการน่าจะระบุเวลาผิดนะคับ เพราะในข่าวบอก 14.30 แล้วทำไมในภาพข่าวถึงมืดขนาดนั้นคับ ผมว่าน่าจะเป็น 02.30 หรือเปล่า หรือไม่งั้นก็แสดงว่าเกิดเหตุตอนบ่ายแล้วกู้ซากรถไม่ได้จนถึงกลางคืนเลยหรือฮะ  :-\

นี่ไงคับผมจำได้จริงๆเป้นข่าวจากคุณ HOMY เมื่อปี 2011 นี่แหละคับที่ผมอ่านแล้วก็ตกใจเหมือนกันว่าทำไม 350Z ถึงเป็นเช่นนั้น ขอบคุณคุณที่เซิร์ชหาลิ้งค์มาแปะด้วยนะคับ  :-\
ครับ ผมว่ารถมันเล็กไปจริงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
นี่ครับ full report เกี่ยวกับข่าวนั่นแหละ
Dying in a crash
ละเอียดมากๆ มีแทบทุกรุ่นที่ขายในเมกาช่วงนั้น
หลายรุ่นก็มีในบ้านเรา แม้สเป็กจะต่างกันไปบ้างก็ตาม
http://www.iihs.org/externaldata/srdata/docs/sr4605.pdf
Nissan 350Z the highest rate of driver deaths
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาเก็บข้อเท็จจริง ประมวลผลแล้วก็คงเป็นอย่างที่เห็น นั่นแหละครับ