ผู้เขียน หัวข้อ: ชวน พสมช. มาร่วมปวดหัวด้วยกันเพราะมันแน่นอก!!!!!!  (อ่าน 8029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
มาทีไร ก็มีแต่เรื่องแปลกๆ และชวนปวดหัวไม่น้อย หวังว่า พสมช. คงไม่ก่นด่าา กันนะคร๊าบบ  ;D

คราวนี้ มีโปร รถตู้ครับ โจทย์ คือ ไม่เกิน 1.5 ล้าน (+-นิดหน่อย)

จุดประสงค์ เพื่อใช้เป็นพาหนะ พาคุณพ่อคุณแม่ เเละ ลิงทโมนทั้งหลาย ไปเที่ยวกันแบบยกแก๊งค์ ช่วงที่คุณพ่อคุณแม่ยังไหวอยู่.....

จากที่หาข้อมูลในเบื้องต้น คือ 1.Toyota Ventury 2.7 4 Auto มองไว้รุ่น G ประมาณ 1.3 ล้าน (คงต้องคบ LPG แน่นอน +ศูนย์เยอะ อะไหล่และราคาขายต่อน่าจะ โอเค)

2. Hyundai H1 2.5 ดีเซล ตัวรองท๊อป (แต่ดูภายในเหมือนจะแคบกว่า Ventury และมีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับศูนย์บริการ + ราคาขายต่อน้องโซนาต้า ตกมากๆ นี่ถ้ารถไม่ขับดีแล้วยังประทับใจอยู่ คงปวดหัวไม่น้อย) เคยลองขับรุ่นเกียร์ M/t ก็โอเคเลยหล่ะ แต่คุณพ่ออยากได้ Auto ซะงั้น ท่านว่าเผื่อลูกเหนื่อย พ่อจะได้ช่วยไง 555

3.  VOLKSWAGEN CARAVELLE v6 2.8 LPG  มือ2  7.8แสนบาท หรือ 2.5 TDI  (กลัวเจอสภาพไม่ดี แล้วได้ข่าวแว่วๆ ว่าเกียร์แพงมากๆ แต่ตัวรถน่าจะ อึด ถึก ทน ดีตามความคิดของคุณพ่อผม)

มันจึงเป็นความคับแน่นอก แน่นใจ คิดไม่ออกบอกไม่ถูก อยากให้ พสมช. คุณจิมมี่และทีมงาน ช่วงกรุณาแสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ ที่แน่นๆ นี้ทีนะครับ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่าง สูงงงงงง ;)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: ชวน พสมช. มาร่วมปวดหัวด้วยกันเพราะมันแน่นอก!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:11:46 »
เติมอัลพาดไปอึกตัวได้ไหมมือ2นะไม่ไฮบริตอ่ะครับ2.4หรือ3.5ก็ได้ชอบตรงหลังคาแก้วน่ะคับ

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
Re: ชวน พสมช. มาร่วมปวดหัวด้วยกันเพราะมันแน่นอก!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:15:35 »
ถ้าไม่ติดแก๊สก็ H1 vip. ถ้าติดก็ ventury

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:21:32 »
ถ้าไม่รัก Toyota จริงๆ อย่าไปเอาเลยครับ Ventury
เคยนั่ง 2.7V MY2012  รถเดิมๆโยกเยกเวียนหัวครับ  แถว 3 กับ 4 เบาะรองนั่งสั้นมาก(ยังกะชุดเดียวกับ Commuter)
เร่งก็ไม่ค่อยไป  กินน้ำมันเยอะมากกกกกกกกก(เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้กลับมา) วัสดุไม่ดีอีก
รถคันนี้ใช้ได้ 3 เดือน วิ่งไปไม่ถึง 4,000 กิโลเมตร ขายทิ้งครับ  

ส่วน Hyundai H-1 MY2012(ปลายปี)  คันนี้ผมชอบครับ  ในเมืองขับง่าย    
ช่วงล่างก็ใช้ได้แข็งหน่อยแต่เกาะดี ทางตรงแช่ 170 ยังไม่เครียด  
อัตราเร่งก็พอใช้ไหลได้เรื่อยๆ เกียร์เปลี่ยนนุ่มนวล  ประหยัดน้ำมัน
วัสดุภายในใช้ได้ เบาะนั่งแถวหลังสุดก็ยังพอนั่งได้  แถว 2 , 3 นั่งสบาย(ยกเว้นเบาะกลาง)
ข้อเสีย พวงมาลัยไม่หุ้มหนัง  ,  ไม่มี Cruise Control  ,  ไม่มี ESP  ,  ยางติดรถไม่ดี  ,  กลิ่นเบาะหนังใหม่แรง
          ศูนย์บริการต่างจังหวัดพึ่งพาในการแก้ปัญหาไม่ได้ ต้องมาเข้าที่ศูนย์ใหญ่วิภาวดี(ทำตัวเหมือน Honda เลย)
          แอร์ไม่เย็น(เป็นปัญหาเฉพาะล็อตเครื่องใหม่นี้)  ไม่มีประตูไฟฟ้า ,  ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง  ,  อัตราเร่งบางจังหวะไม่ทันใจ
คันนี้ Comment เยอะหน่อย เพราะเป็นคนดูแลมันครับ    

Volkswagen  No Comment ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:24:20 »
ถ้าสนมือ 2 ด้วย แนะนำอัลพาร์ด 3.0 เรทนี้หาดีดีได้ตัวไมเนอร์ด้วย เครื่องทนแก๊สช่วงล่างปานกลาง ถ้าขับเร็วต้องเปลี่ยนโช๊คซะหน่อย ภายในนั่งได้ค่อนข้างสบาย

r0okiEz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:27:56 »
เข้ามาเพราะไอ พสมช. นี้แระ ตอนเเรกนึกว่าเป็นองค์กรอะไรซักอย่าง ที่ไหนได้ เพื่อนสมาชิกนี้เอง  ;)

ส่วนตัวชอบ H-1 นะครับ ผมว่ามันสวยและนั่งสบายดี  ;D

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:46:40 »
เข้ามาเพราะไอ พสมช. นี้แระ ตอนเเรกนึกว่าเป็นองค์กรอะไรซักอย่าง ที่ไหนได้ เพื่อนสมาชิกนี้เอง  ;)

ส่วนตัวชอบ H-1 นะครับ ผมว่ามันสวยและนั่งสบายดี  ;D
ตอนแรกๆที่เห็นคำนี้ผมก้งงเหมือนกันครับ 555

ขอบคุณ คำตอบครับ พอดีที่บ้านผมมี สมาชิก. 9 คนน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:49:08 »
ถ้ามือ 1 เล่น H1 ถ้ามือสองเล่น Volk Caravelle

H1 ไม่เคยใช้ แต่เห็นคนบอกในงบนี้คุ้มที่สุดสำหรับมือ1

Caravelle ขับดีกว่าทุกรุ่นที่กล่าวมา อัตราเร่งไม่อืด ช่วงล่างมั่นใจกว่า ขับไปดูดีกว่าแ่น่นอน คนใหญ่คนโตชอบใช้กัน ค่าซ่อมก็แพงกว่าคู่แข่งเช่นกัน

แต่ยังไงลองเชคเรื่องรุ่นดูดีๆ VR6 2800cc 12V ส่วน V6 2800cc 24V ทั้งคู่วางอยู่ในตัวถัง Caravelle T4 สิ้นสุดปี2003

Caravelle T4 ราคาไม่ใช่780,000 แน่ๆ แพงเกินไป ราคาไม่ควรเกิน 500,000

แต่ถ้า 2.5TDI กับ V6 3200cc วางอยู่ในตัวถัง caravelle T5 ปี2003 - ปัจจุบัน ถ้าราคา780,000 อันนี้พอสมเหตุสมผล

ยังไงลองดูปีรถ ควบคู่ไปกับเครื่องยนตร์ด้วยนะครับ ส่วนจะเลือกเล่นCaravelle ตัวไหนก็ไปลองดูลองขับดูก่อนว่าชอบแบบเบนซิน หรือ ดีเซล

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 22:57:15 »
ถ้ามือ 1 เล่น H1 ถ้ามือสองเล่น Volk Caravelle

H1 ไม่เคยใช้ แต่เห็นคนบอกในงบนี้คุ้มที่สุดสำหรับมือ1

Caravelle ขับดีกว่าทุกรุ่นที่กล่าวมา อัตราเร่งไม่อืด ช่วงล่างมั่นใจกว่า ขับไปดูดีกว่าแ่น่นอน คนใหญ่คนโตชอบใช้กัน ค่าซ่อมก็แพงกว่าคู่แข่งเช่นกัน

แต่ยังไงลองเชคเรื่องรุ่นดูดีๆ VR6 2800cc 12V ส่วน V6 2800cc 24V ทั้งคู่วางอยู่ในตัวถัง Caravelle T4 สิ้นสุดปี2003

Caravelle T4 ราคาไม่ใช่780,000 แน่ๆ แพงเกินไป ราคาไม่ควรเกิน 500,000

แต่ถ้า 2.5TDI กับ V6 3200cc วางอยู่ในตัวถัง caravelle T5 ปี2003 - ปัจจุบัน ถ้าราคา780,000 อันนี้พอสมเหตุสมผล

ยังไงลองดูปีรถ ควบคู่ไปกับเครื่องยนตร์ด้วยนะครับ ส่วนจะเลือกเล่นCaravelle ตัวไหนก็ไปลองดูลองขับดูก่อนว่าชอบแบบเบนซิน หรือ ดีเซล

ขอบคุณมากครับ วันเสาร์นี้จะไปลองดูตามเต้นท์ครับ เผื่อฟลุ๊ค อิอิ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 02:47:41 »
รู้ว่าไม่อยากคบกะ Hyundai เท่าไหร่นัก
แต่มันไม่มีตัวเลือกมากนักในกลุ่มนี้....

ไม่งั้น...ซื้อ Urvan ใหม่ ไปแต่งเอง....แต่ก็ไม่น่าใช่แนวที่อยากได้....

เออ แน่นออกจริงๆครับ

555

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 06:53:01 »
ทำไม ไม่ลองมอง คอมมินิวเตอร์แหละครับ คันใหญ่ดี ถูกกว่าด้วย  ใครใช้เต็มบ้านเต็มเมือง   ห้าๆๆ

ล้อเล่นอะครับ     

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 08:35:00 »
VW ให้ดูพวกชิ้นส่วนภายในที่เป็นพลาสติกให้ดีๆ ครับ
ชอบแตกครับ แพงด้วย
ส่วนเรื่องเกียร์เป็นอีกอย่างที่ต้องระวัง แต่ก็มีอู่ที่สามารถซ่อมได้ครับ
ปล. น้ำมันเกียร์ลิตรละ 800 ครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 09:02:23 »
แนะนำของแปลกครับ
เปอโย new expert
เจอโชว์ที่ Mega สวยมาก
ล้านกลางๆ ได้เครื่องดีเซลด้วยครับ

Thor.1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:17:13 »
.

มีใครทราบข้อมูลที่แท้จริงบ้างว่า Alphard อ่านว่า "อัลพาร์ด"  หรือ "อัลฟาร์ด"
 ผมถามฝรั่ง พวกก็อ่าน " อัลฟาร์ด "

อ่านตามภาษาอังกฤษจริงๆตัว " PH " ต้องออกเสียง "ฟ.ฟัน"
 เช่น Photo-โฟโต้   Phone-โฟน  Physic-ฟิสิก  Pharmacy-ฟาร์มาซี  ฯลฯ

แล้วภาษาไทยที่เขียนเป็นคำอ่านภาษาอังกฤษนี่ แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ถามฝรั่ง เขาอ่านว่า  "ยุด ทะ ฟาน"  "ฟระ อา ทิด"

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:18:46 »
Ventury ตัดออกได้ไหมครับ เพราะมันไม่ได้นั่งนุ่มสบายอย่างที่คิด

ใส่ Alphard มือสองเข้ามาแทนเถอะครับ เพราะมันเป็นโจทย์ที่ผม

แน่นอกอยู่เหมือนกัน ผมมี แค่ Alphard / H1 แค่ 2 ตัวนี้ยังคิดไม่ออกเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:45:54 »
.

มีใครทราบข้อมูลที่แท้จริงบ้างว่า Alphard อ่านว่า "อัลพาร์ด"  หรือ "อัลฟาร์ด"
 ผมถามฝรั่ง พวกก็อ่าน " อัลฟาร์ด "

อ่านตามภาษาอังกฤษจริงๆตัว " PH " ต้องออกเสียง "ฟ.ฟัน"
 เช่น Photo-โฟโต้   Phone-โฟน  Physic-ฟิสิก  Pharmacy-ฟาร์มาซี  ฯลฯ

แล้วภาษาไทยที่เขียนเป็นคำอ่านภาษาอังกฤษนี่ แบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ถามฝรั่ง เขาอ่านว่า  "ยุด ทะ ฟาน"  "ฟระ อา ทิด"

อัลฝาร์ด ครับ

ที่เราชอบเขียนมีตัว H ด้วย เพราะเราพยายามจะให้เค้าออกเสียงสั้น ให้เป็นไม้หันอากาศ
กลัวเข้าจะไปออกเสียงเป็นสระอา หรือสระแอ แทน เช่น ยุท-ทะ-พาน หรือ ยุท-ทะ-แพน

แต่หารู้ไม่ว่า เค้าอ่านเป็น ฟ. หรือ ฝ. ทั้งนั้นแหละ
แล้วลองนึกถึง Phuket ดูสิครับ...

:-X

GreenG

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:58:30 »
อัลฝาร์ด ดีกว่าครับ

ไม่ก็รถใหม่ ถ้าคนไม่เยอะก็พวก Stepwagon

หรือ Innova ทำช่วงล่างก็ได้ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 10:59:31 »
เชียร์อัลพาร์ทอีกเสียงครับ

ถ้ามือ 1 ก็ H1

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 15:46:10 »
ตัวเลือกนี้ผมเชียร์ H1 ครับ มีเพื่อน ครอบครัว 7 คน ใช้อยู่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 21:45:47 »
อัลฟาร์ทคงนั่งไม่พอแนๆครับ  ทีบ้านผมมี9คนครับ สงสัยคงหนีh1 ไม่พ้นจริงๆ
หวังว่าคุณจิมมี่คงไม่เบื่อเป็นที่พึ่งยามยากอีกคันนะครับ  :D หรือไม่ก้ไป2คันเหมือนเดิม จะได้ไม่แน่นอก ยกออกไปเลย 555