ผู้เขียน หัวข้อ: อะไหล่รถนี่ ซื้อตามร้านกับซื้อผ่านเว็บ แบบไหนจะถูกกว่ากันหรอครับ  (อ่าน 3215 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
อะไหล่รถ ของแต่งรถ และวัสดุสิ้นเปลืองต่างๆ เช่น น้ำมันเครื่อง

ของเกี่ยวกับรถนี่ซื้อที่ไหนจะถูกและดีที่สุดครับ ระหว่างซื้อตามร้านหรือซื้อผ่านเว็บ

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
อะไหล่รถ ของแต่งรถ และวัสดุสิ้นเปลืองต่างๆ เช่น น้ำมันเครื่อง

ของเกี่ยวกับรถนี่ซื้อที่ไหนจะถูกและดีที่สุดครับ ระหว่างซื้อตามร้านหรือซื้อผ่านเว็บ

แล้วแต่แหล่ง กับ ค่าขนส่ง/ค่าน้ำมันรถ ด้วยนะครับ

ถ้าเข้า วรจักร ก็ถูกแน่นอน แต่สินค้ามีหลายเกรดนะครับ
ถ้าเป็น ไส้กรองน้ำมันเครื่อง ถ้าเกินแสนโล/เกินประกันแล้ว ใช้ของ OEM ก็ได้ครับ หมื่นโลเปลี่ยนเหมือนกัน ^^

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ถ้าเป็น genuine parts สั่งตามเวปส่วนมากจะแพงกว่า

แต่บางทีผมก็ยอมจ่ายแพงกว่านิดๆ หน่อยๆ เพราะบางร้าน คนขายบริการดี
สั่งแล้วส่งถึงทีก็โอเค

แจาถ้าเจอคนขายไม่มีความรับผิดชอบ คุณก็จะโดนเอาเงินไปหมุนก่อน
แล้วดองของคุณไว้นานๆ ถึงจะสั่งให้ .. ดีไม่ดี โดนชิ่งด้วย  >:(

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ไม่ถูกและไม่แพงเสมอไป

บางคนท่องเว็บอย่างเดียวไม่เคยมีฟิลลิ่งลงพื้นที่หาของตามท้อตลาด(แต่ก่อนผมเคยเป็น) ไปเห็นกระทู้นี้ขายถูกกว่ากระทู้นั้น ก็คิดว่าถูกแล้ว
บางคนลงพื้นที่ดูอะไหล่ตามท้องตลาดอย่างเดียว ก็เหมือนกันข้างต้นว่า ร้านนี้ถูกกว่าร้านนู้น ก็คิดว่าถูกแล้ว

ให้ดีต้องเช็คราคาในเว็บแล้วค่อยลงพื้นที่ครับ แต่มันก็มีระยะทางค่าน้ำมันค่าเดินทางมากประกอบด้วย สมมุติจะสั่งอะไหล่ในเว็บ 100 บาท ค่าส่ง 50 บาท กับเดินทางไปซื้อที่ร้านอะไหล่ ราคา 80 บาท แต่ค่าน้ำมันไป-กลับ 100 บาท ก็แสดงว่าในเว็บถูกกว่า เป็นต้นครับ

เมื่อสงกรานต์ที่แล้วผมโดนมอไซด์ชนแล้วหนี แก้มบุบเข้าซุ้มล้อไปเลย เลยว่าจะเปลี่ยนทั้งชิ้นไปเลย ในเว็บถูกที่สุดอยู่ที่ 1000 เป็นของ OEM จะสั่งปรากฏว่าของหมด เลยไปหาที่ร้านอะไหล่ เชื่อไหมว่าได้มาในราคา 480 บาท เป็นของ OEM เหมือนกัน และร้านก็ใกล้บ้านผมด้วย

ผมสรุปในความคิดของผมนะครับ
ในเว็บแพงกว่าท้องตลาดที่ขายแต่อะไหล่ และมีค่าส่ง ไม่ต้องเดินทางไปซื้อเอง, ตามท้องตลาดถูกกว่าในเว็บแต่ว่าระวังค่าเดินทางจะไม่คุ้มกับสั่งในเว็บ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ของ OEM นี่คืออะไรหรอครับ

แล้วถ้าเป็นพวกน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค หลอดไฟ ของจุกจิกเล็กๆน้อยๆ ที่ไหนจะถูกกว่ากันหรอครับ

พวกล้อแม็กซ์สวยๆ กล่องแต่งซิ่ง ของแต่งรถแท้ๆดีๆทั้งหลาย ตามร้านอะไหล่ทั่วไปมันไม่มี หาซื้อที่ไหนหรอครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
ของ OEM นี่คืออะไรหรอครับ

แล้วถ้าเป็นพวกน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค หลอดไฟ ของจุกจิกเล็กๆน้อยๆ ที่ไหนจะถูกกว่ากันหรอครับ

พวกล้อแม็กซ์สวยๆ กล่องแต่งซิ่ง ของแต่งรถแท้ๆดีๆทั้งหลาย ตามร้านอะไหล่ทั่วไปมันไม่มี หาซื้อที่ไหนหรอครับ

บทความเกี่ยวกับ OEM หาอ่านได้ใน Google ครับ ค้นหาเหมือนที่คุณถามก็ได้ครับ "ของ OEM นี่คืออะไรหรอครับ"

เพราะว่าบทความมันอาจจะมีเวปต้องห้ามที่นำลิงค์มายังเวปนี้ครับ เลยแนะนำให้ ค้นหาเอง

ส่วนอะไหล่พวกนั้น ผมกล่าวไปแล้วครับว่าอะไรถูกกว่าคิดจากอะไรค่าอะไรบ้าง

ส่วนล้อ กล่อง และของแต่งแท้ คุณหาในเว็บแล้วคุณก็ต้องไปหน้าร้านหรือหน้าอู่เค้าอีกที