ผู้เขียน หัวข้อ: โอย.. คิดไม่ตกกับเจ้า E34  (อ่าน 30506 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: โอย.. คิดไม่ตกกับเจ้า E34
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:30:33 »

อย่างที่ห้า E34 คือ BMW ยุคที่ยังเจ๋งอยู่ครับ เป็น BMW สำหรับคนที่รู้ว่าทำอะไรอยู่ ไม่ใช่ BMW สำหรับคนเงินเยอะแล้วอยากได้เฉพาะโลโก้ (กรุณามองที่ E60 และ E90)

พี่ช่วยเปิดโลกทัศน์ในประเด็นนี้ ให้เป็นวิทยาทานกับน้องๆ เพื่อนๆ ในเว๊ปนี้ รวมทั้งผมหน่อยได้มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:37:28 »
1jzgte ประมาณ35000-50000 2jzgte ประมาณ40000-60000 ราคาประมาณนี้ แต่ค่าวางให้จบอีกผมว่ากันงบไว้ซัก100,000 +/-

วางเครื่องให้วิ่งได้ กับ วางเครื่องแล้วสมบูรณ์ ต่างกันนะครับ เปลี่ยนเครื่องเจโบม้าเพิ่มมา100กว่าตัว เบรคเดิมก็ต้องทำใหม่ ไหนจะพัดลม หม้อน้ำ สายไมล์ วายริ่งสายไฟ

ทำช่วงล่าง ตัดต่อเพลา ทำแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ และรายละเอียดยิบย่อยอีก ถ้าเจอช่างไม่ปราณีตใม่ใส่ใจรายละเอียด เครื่องที่วางไปมันก็ไม่สมบูรณ์แล้ว

กว่าจะแก้ปัญหาจุกจิกเล็กน้อยเสร็จ เสียทั้งเวลา เสียทั้งเงิน บางคนทำไม่จบ วิ่งไม่ดีก็ขายทิ้ง ผมลองรถที่วางเครื่องJZมาหลายคัน จะหารถที่วางแล้วแบบสมบูรณ์เพอเฟค

เหมือนขับเครื่องเดิมนี่มีไม่ถึง20% เลย

มันไม่เหมือนเครื่องตรงรุ่น ได้หัวตัดมาจับสลับๆ ไ่ม่ต้องปราณีตมาก แปปเดียวก็เสร็จ ไม่บานปลาย สายไฟเอามาเสียบๆ วิ่งได้แล้ว ง่ายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 03:07:28 »
ถ้าเป็นผม จะถามตัวเองก่อนว่าอยากทำรถออกมาเป็นแนวไหน

ถ้า E30 แล้วไม่ใช่ 2 ประตู เป็นผม ผมเล่น E34

ส่วน E34 จะแต่งอย่างไรก็แล้วแต่ความชอบครับ

เครื่อง ก็อีกเช่นกัน เปิดมาเห็นตรา BM ยังไงมันก็ดูดีกว่าวันยังค่ำ แม้จะแรงน้อยกว่า แต่ถ้ามันลำบากกาย ท้อแท้ใจ ไปเจก็ไม่เสียหายครับ ก็ต้องดูงบประมาณด้วยอีกที ถ้ามีไม่อั้น เกินครึ่งล้าน ผมก็จับ M ตรงๆรุ่นวาง ไม่แน่ใจว่าเครื่อง M ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ แต่คิดว่าราคาของ น่าจะวาง 2J-GTE จบๆพร้อมซิ่งได้เลยทีเดียว

ลองชั่งใจดูดีๆครับ คิดให้หนักๆ เพราะถ้าเดินหน้าแล้ว ถอยลำบากนะครับ แล้วถ้าเดินแล้วก็ต้องลุยอย่างเดียวครับ ท้อแล้วหยุดนี่เงินที่ลงไปแทบจะหายไปเลย รถเก่าบางทีมันก็มีค่าใช่จ่ายที่คอยมาเซอร์ไพรส์ให้ได้ตลอด  ;D

ขอให้โชคดีครับ  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 08:49:29 »
เปิด Yahoo Auction Japan
แล้วหา 540i หรือ M5 ตัดเข้ามาสลับของเลยครับ

ถ้าอยากหาคนช่วยจัดการเรื่องประมูล เรื่องขนเข้าไทยอย่างถูกกฎหมาย หลังไมค์มาหาผมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:04:07 »
เปิด Yahoo Auction Japan
แล้วหา 540i หรือ M5 ตัดเข้ามาสลับของเลยครับ

ถ้าอยากหาคนช่วยจัดการเรื่องประมูล เรื่องขนเข้าไทยอย่างถูกกฎหมาย หลังไมค์มาหาผมก็ได้ครับ

ว้าววว ขอบคุณมากครับ นั่นคงเป็น step ถัดไป อาจจะเป็นปีๆ  ถ้าเอามาทำจริงนะครับ
ช่วงแรกคงเก็บงานภายใน ภายนอกก่อน แล้วเครื่องกับเกียร์ ช่วงล่าง ใช้ไปก่อน เพราะยังไม่ได้เป็นรถหลัก

ถ้าเป็นผม จะถามตัวเองก่อนว่าอยากทำรถออกมาเป็นแนวไหน

ถ้า E30 แล้วไม่ใช่ 2 ประตู เป็นผม ผมเล่น E34

ส่วน E34 จะแต่งอย่างไรก็แล้วแต่ความชอบครับ

เครื่อง ก็อีกเช่นกัน เปิดมาเห็นตรา BM ยังไงมันก็ดูดีกว่าวันยังค่ำ แม้จะแรงน้อยกว่า แต่ถ้ามันลำบากกาย ท้อแท้ใจ ไปเจก็ไม่เสียหายครับ ก็ต้องดูงบประมาณด้วยอีกที ถ้ามีไม่อั้น เกินครึ่งล้าน ผมก็จับ M ตรงๆรุ่นวาง ไม่แน่ใจว่าเครื่อง M ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ แต่คิดว่าราคาของ น่าจะวาง 2J-GTE จบๆพร้อมซิ่งได้เลยทีเดียว

ลองชั่งใจดูดีๆครับ คิดให้หนักๆ เพราะถ้าเดินหน้าแล้ว ถอยลำบากนะครับ แล้วถ้าเดินแล้วก็ต้องลุยอย่างเดียวครับ ท้อแล้วหยุดนี่เงินที่ลงไปแทบจะหายไปเลย รถเก่าบางทีมันก็มีค่าใช่จ่ายที่คอยมาเซอร์ไพรส์ให้ได้ตลอด  ;D

ขอให้โชคดีครับ  ;)

ครับ ผมก็ว่างั้นเหมือนกัน ผมลองเล็ง E30 2 ประตู สภาพดีๆ มานานแล้ว บอกตรงๆ ไม่เห็นเลย เจอแต่แบบโทรมมาก คงต้องไปหาตามคลับที่คนเขารักจริง แต่เคยเห็นราคา ตกใจเลย แล้วก็เห็นคนเอา 2 ประตูมาทำเป็น m3 เพียบ พวกนี้ ผมว่าไม่ขายละครับ ขายก็ราคา อึ้งกันทีเดียว

ส่วน E34 ใจผมใจ alpina อยู่แล้วครับ คงค่อยๆ ทำ หากทำจริง คงเอาแบบเต็มลำ alpina ค่อยๆ หาของ ตอนนี้ก็เล็งๆ เรื่องงบ เรื่องของ เรื่องแหล่งอยู่ หาข้อมูลไปเรื่อยๆ หนะครับ  กังวลเหมือนกันว่า หากลงมือแล้ว โปรเจ็คไม่จบ เรื่องใหญ่ ขายไม่ได้แน่ๆ 555

เห็นในคลับจับ alpina พวงมาลัยซ้ายมาแทบทั้งคัน ปรับเป็นขวา ก็หลายอยู่ แต่ไม่ได้เวอร์มาก น่าจะพอไปไหว แต่ไม่รีบครับ ค่อยๆ หาดีกว่า ผมว่าเดี๋ยวนี้ อู่เก่งๆ เยอะครับ แล้วในคลับเองก็ทำกันหลายคันแล้วด้วย

ไว้จะมา update กันอีกทีนะครับ ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ xxxxxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:20:15 »
ขอตอบด้วยคนนะครับ ส่วนมากได้แต่อ่านแต่เห็นท้อปปิกนี้เลยเข้ามา

E34 ผมก็เคยผ่านมา ผมว่าราคานี้ อย่าขายเลยครับ เก็บไว้จอดไว้เฉยๆ อีกกี่ปีก็น่าจะราคานี้ แต่ถ้าทำบอกได้คำเดียวว่าเอาสภาพเดิมๆ นี่ก็มีแสนนะครับ ทั้งเครื่องเซียงกง หาสภาพวิ่งน้อยๆ ช่วงล่างใหม่ 20K+ โช็ค 15K แล้วก็มาไล่ภายใน ทำหมดนี่ก้ถือว่าได้รถใหม่กริ๊บแล้วละครับ ที่เหลือก็หาชุดแต่งจะ AC Alpina M Hartge Zender ก็ตามแต่แนวทางครับ ก็น่าจะบวกไปอีกซักห้าหมื่น

แต่เห็นบอกว่าชอบ Alpina ผมว่าถ้าจะเอาจริงเจออะไรตอนนี้ซื้อเก็บไว้ได้นะครับ ชุดแต่ง Alpina สำหรับคอบีเอ็มแล้วไม่ได้มีคุณคนเดียวที่จ้องแน่ ผมไม่เคยเห็นว่าของแต่งอัลพิน่าจะอยู่เกินวันเลย มาปั๊บแพงแค่ไหน หายหมด - - มีแค่ล้อเท่านั้นที่พอหาง่ายนอกนั้นกันชนเอย ภายในเอย หรือจะจัดจริงจังก็เครื่อง พวกนี้คอบีเอ็มรู้เลยครับว่า มีเงินซื้อไม่ได้นะ - - ถ้าคุณช้า 5555+

ผมขายไปยังเสียดายเลยครับ มาขับ 850 Wagon T5 อยากได้รถที่อเนกประสงค์หน่อย ขนของได้ ไปไหนกับแฟนสบายๆ แต่อยากจะบอกว่าช่วงล่างบีเอ็มนี่เทพสุดแล้วละครับ หนึบมาก พาเข้าโค้งสบาย เจ้าวอลโว่นี่ทางตรงแรงจริงครับ แต่อย่าพาเข้าโค้งนะ - - ผมว่าบีเอ็มนี่เป็นรถที่ขับสนุกในทุกสภาพครับ ถ้าสมบูรณ์ แต่ของผมพอจะโชคดีหน่อยขายไปได้ราคาดี 4 แสนกับชุดแต่งเอ็มภายในเอ็ม แต่ตอนขายก็น้ำตาร่วงครับ ถ่ายรูปกับมันลูบคลำกับมันจนนาทีสุดท้าย นี่คิดตอนเค้าถูกขับออกไป ยังปวดใจไม่หาย - - แต่ดีที่คนมาซื้อดูเค้ารักรถเลยโอเค ผมขายไปเมื่อปลายปีที่แล้ว หลังจากนั้นราคาร่วงกราวมากๆ ครับ จนตอนนี้ยังคิดจะซื้อจมูกเล็กมาทำอีกสักคัน

ลองดูครับ แนะนำว่าเก็บไว้เถอะครับ จอดเฉยๆ สภาพดีมือเดียว คนรู้จะมาขอซื้อถึงบ้าน 5555+ ไม่ต้องกลัวจะขายไม่ได้เลย

ว่าแล้วก็ลงรูปมันให้หายคิดถึงสักหน่อย T_T ถ้าจะทำจริงสอบถามกันได้นะครับ E34 นี่สนุกครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 09:42:03 »
ขอตอบด้วยคนนะครับ ส่วนมากได้แต่อ่านแต่เห็นท้อปปิกนี้เลยเข้ามา

E34 ผมก็เคยผ่านมา ผมว่าราคานี้ อย่าขายเลยครับ เก็บไว้จอดไว้เฉยๆ อีกกี่ปีก็น่าจะราคานี้ แต่ถ้าทำบอกได้คำเดียวว่าเอาสภาพเดิมๆ นี่ก็มีแสนนะครับ ทั้งเครื่องเซียงกง หาสภาพวิ่งน้อยๆ ช่วงล่างใหม่ 20K+ โช็ค 15K แล้วก็มาไล่ภายใน ทำหมดนี่ก้ถือว่าได้รถใหม่กริ๊บแล้วละครับ ที่เหลือก็หาชุดแต่งจะ AC Alpina M Hartge Zender ก็ตามแต่แนวทางครับ ก็น่าจะบวกไปอีกซักห้าหมื่น

แต่เห็นบอกว่าชอบ Alpina ผมว่าถ้าจะเอาจริงเจออะไรตอนนี้ซื้อเก็บไว้ได้นะครับ ชุดแต่ง Alpina สำหรับคอบีเอ็มแล้วไม่ได้มีคุณคนเดียวที่จ้องแน่ ผมไม่เคยเห็นว่าของแต่งอัลพิน่าจะอยู่เกินวันเลย มาปั๊บแพงแค่ไหน หายหมด - - มีแค่ล้อเท่านั้นที่พอหาง่ายนอกนั้นกันชนเอย ภายในเอย หรือจะจัดจริงจังก็เครื่อง พวกนี้คอบีเอ็มรู้เลยครับว่า มีเงินซื้อไม่ได้นะ - - ถ้าคุณช้า 5555+

ผมขายไปยังเสียดายเลยครับ มาขับ 850 Wagon T5 อยากได้รถที่อเนกประสงค์หน่อย ขนของได้ ไปไหนกับแฟนสบายๆ แต่อยากจะบอกว่าช่วงล่างบีเอ็มนี่เทพสุดแล้วละครับ หนึบมาก พาเข้าโค้งสบาย เจ้าวอลโว่นี่ทางตรงแรงจริงครับ แต่อย่าพาเข้าโค้งนะ - - ผมว่าบีเอ็มนี่เป็นรถที่ขับสนุกในทุกสภาพครับ ถ้าสมบูรณ์ แต่ของผมพอจะโชคดีหน่อยขายไปได้ราคาดี 4 แสนกับชุดแต่งเอ็มภายในเอ็ม แต่ตอนขายก็น้ำตาร่วงครับ ถ่ายรูปกับมันลูบคลำกับมันจนนาทีสุดท้าย นี่คิดตอนเค้าถูกขับออกไป ยังปวดใจไม่หาย - - แต่ดีที่คนมาซื้อดูเค้ารักรถเลยโอเค ผมขายไปเมื่อปลายปีที่แล้ว หลังจากนั้นราคาร่วงกราวมากๆ ครับ จนตอนนี้ยังคิดจะซื้อจมูกเล็กมาทำอีกสักคัน

ลองดูครับ แนะนำว่าเก็บไว้เถอะครับ จอดเฉยๆ สภาพดีมือเดียว คนรู้จะมาขอซื้อถึงบ้าน 5555+ ไม่ต้องกลัวจะขายไม่ได้เลย

ว่าแล้วก็ลงรูปมันให้หายคิดถึงสักหน่อย T_T ถ้าจะทำจริงสอบถามกันได้นะครับ E34 นี่สนุกครับ

นึกภาพออกเลย ตอนเขาขับออกไป ผมเพิ่งขาย CRV ไปต้นปี ชอบมากนะ แต่ความฝันแรงกว่า เปลี่ยนเป็น F30 เลยจำเป็น ได้ราคาด้วยเลยปล่อยทันที

คุณปล่อยได้ 4 แสนนี่สุดๆ เลยครับ ผมก็เชื่อว่าไม่รีบ หาคนรับไปดูแลต่อได้แน่ๆ รถมือเดียว ไม่เคยชนหนัก สีบางชิ้นยังเดิมๆ เลย ไม่มีไรเสีย ทุกอย่างใช้งานได้ เปลี่ยนเครื่องมาก็เครื่องรุ่นเดิม ไม่บอก ไม่รู้แน่ๆ  

อย่างคุณว่าเป๊ะ เจออะไร น่าจะซื้อเก็บไว้ เห็นไปไวมากๆ จริงๆ ของ alpina แท้ๆ แล้วราคาก็สุดๆ ด้วย แบบว่า เท่าไหร่คนก็จ่าย จริงๆ

ดีใจจัง ได้เจอคนรัก E34  หลายคนจากระทู้นี้เลย เดี๋ยวมีอะไร ผมจะขอปรึกษาด้วยนะครับ ทุกท่าน สงสัยงานนี้ได้เก็บละ 555

ว่าแล้ว มีใครรับฝากรถไหมครับ อิอิ บ้านผมไม่มีที่จอดแน่ๆ 555

ปล. จริงๆ แล้ว ทุกวันนี้คันนี้ยังใช้งานทุกวันนะครับ คือรถยังปกติอยู่เลย ไม่มีไรเสีย เอามาจากแม่ คือใช้ได้ทันที ที่จะทำ ทำให้มันดีขึ้นเท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 09:44:00 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:34:57 »
เก็บไว้เถอะครับ

คันนี้ผมชอบมากๆ เมื่อก่อนไม่ชอบนะ หลังๆมาเริ่มชอบ ถึงขั้นชอบมาก

แล้ววัน 1 ได้เจอเจ้า E34 ทำสีแดง สดใหม่ ล้อสีดำ โตๆ โอโห แม่งโคตรหล่ออะ

ปล.เป็นผมคงวาง 2JZ-GTE + LPG ไว้ออกกำลังกายเล่นๆครับ

ออฟไลน์ Nut_b11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:42:30 »
จากใจคนที่บ้านมีทั้ง E34 เเละ E30 เลยครับ ยอมรับเลยว่าชอบทั้งคู่มาก 5555555

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องตัง เป็นผมเชีย34นะครับ   :o 30คูเป้ช่วงนี้ราคาค่าตัวค่อนข้างเเพง

34จะแพงอะไหล่ซะมากกว่า ส่วน30อะไหล่ ของเล่น เกลื่อนครับพ้ม

แล้วเเต่ชอบเลยครับ เก็บงานเสร็จอย่าลืมเอามาอวดเพื่อนๆสมาชิกนะครับ  ;)

ว่าเเต่ V6 นี่เครื่องอะไรน้า M20 M50 รู้สึกจะหกเรียงมั้งครับไม่มั่นใจเหมือนกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:45:21 »
E34หลายเตนท์ตีไม่ถึงแสนแล้วครับ สภาพเทพแค่ไหนก็สนพี่จะให้แค่ไม่เกินแสน

ถ้าได้แสนกว่า ๆ รีบปล่อยด่วน

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 16:56:45 »
E34หลายเตนท์ตีไม่ถึงแสนแล้วครับ สภาพเทพแค่ไหนก็สนพี่จะให้แค่ไม่เกินแสน

จ๊ากกก   :o  สงสัยเอาไว้ปลูกผักแน่ๆ เลย  เอ้ย เอามายำดีกว่า ถ้างั้นครับ
S3 - F30
X1 - E84

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 17:16:53 »

ถูกมากๆ ครับ :D

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:06:11 »
ตอบ จขกท ในฐานะคนใช้ e34 มา 20 ปี 
ผมว่าเป็นรถที่ดีมากนะครับ แม้จะงอแงบ้างตามกาลเวลาที่ผ่านมานาน ถ้า จขกท ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมาก ทำ e34 เก็บไว้ใช้ก็เป็น idea ที่ดีนะครับ
เพราะผมว่าอะไหล่ทั้งของเทียบ ของแื้ท้ ของมือ2เซียงกง ยังพอหาได้เรื่อยๆ ครับ

ล่าสุดต้นปี ผมได้บูรณะ e34 เกือบทั้งคันยกเว้นเก็บสี
เริ่มด้วยลงเครื่องใหม่ m50tu 2.5 เครื่อง L 6 สูบ เกียร์ zf 5 speed เฟืองท้าย 4. กว่าๆ เป็นเครื่องมือ 2 จาก ญี่ปุ่น
ได้ของมาครบๆ พร้อมไดสตาร์ท ไดชาร์ต คอมแอร์ เฟืองท้าย เกียร์ มาเกือบหมดละครับ เครื่องวิ่งมา 70000 km นิดๆๆ รับได้
(ตอนวาง ได้คุยกะช่าง แม้ว่าเครื่องจะรหัสใกล้เครื่องเดิม แต่ท่อไอดีไอเสียจะวางแนวต่างกันนิดๆ นะครับ ไม่เหมือนกันสะทีเดียว)
ส่วนเครื่องเดิมจะเป็น m50tu 2.4 เครื่อง L 6 สูบ เกียร์ gm 4 speed นะครับ เข้่าใจว่ารถ จขกท ก็น่าจะเครื่องนี้ เพราะจะขายในช่วง 1993-1997

เครื่องใหม่ ผมว่าแรงกว่า เครื่องเดิมแบบรู้สึกได้นะครับ แม้ว่าจะเพิ่มมาแค่ 100 cc กับเกียร์ที่เป็น 5 speed แต่อยากจะบอกว่า เกียร์มันฉลาดกว่า
และขับ 100 km/hr รอบจะต่ำกว่าเครื่องเดิมนิดๆๆ

ถ้าอยากบูรณะจริงๆ ปรึกษาได้ครับ ยินดีครับ เพราะผมลงเงินลงแรงไปเยอะมากครับกับ e34 ล่าสุดที่ทำ ก็ใช้งบไปแสนกว่าๆ ได้รถดีๆ มาใช้อีกคัน
ใช้ของแท้ ของเทียบ ของมือ2 ซ่อมเปลี่ยนกันไปครับในงบที่จำกัด

ขอโพสรูปเครื่อง m50tu 2.5 จากญี่ปุ่นให้ดู กะรูปรถนิดหน่อยหลังบูรณะเสร็จ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 09:49:55 โดย 470127 »

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:07:24 »
รูปรถตอนอยู่ในอู่

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 08:13:28 »
รูปสุดท้ายละครับ

ขอเป็นกำลังให้ ถ้า จขกท อยากจะบูรณะ e34 จริงๆ เพราะเข้าใจว่า
"ต้องมีใจรักมาก่อนเลยอันดับแรก"
เนื่องจากจากประสบการณ์ผมคือ
1 เสียเวลาครอบครัวมากๆๆ จนแฟนเราไม่เข้าใจว่าทำอะไรนักหนากะแค่รถคันหนึ่ง
2 เสียเวลาหาของ เพราะถ้า จขกท อยากหาชุดแต่งของแื้ท้ คงต้องใช้เวลาหาของสักพักใหญ่ เช่น สเกริต์ หรือล้อแท้ หรือ ชุดตกแต่งภายใน
แต่จริงๆ ของเทียบก็มีนะครับหาง่ายกว่า ถ้าไม่ซีเรียสว่าชุดแต่งหรือล้อหรืออื่นๆ จะต้องแท้ทั้งคัน
3 พอทำเสร็จ จะต้องใช้เวลาลองรถอีกสักพัก กว่ารถที่ทำจะเนียนๆ ใช้ได้ปกติ เพราะตอนวางเครื่องใหม่ๆ ก็ยังมีปัญหาบ้าง ต้องแก้ไขนิดหน่อย

;D

ส่วนตัวผม สุดท้ายทำรถ e34 เสร็จ ไม่ได้ใช้ ที่บ้านผมเอากลับไปใช้ที่ ตจว
ส่วนผมก็ได้ captiva คันในรูปข้างๆนั้นละครับมาใช้แทน e34
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2013, 08:15:34 โดย 470127 »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:15:32 »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้น่าจะเก็บไว้ก่อน ค่อยๆ บูรณะทีละจุด เพราะจุดใหญ่คือเครื่องกะเกียร์ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ

ตอนนี้คงเน้น ภายในกะบอดี้ สี ไรงี้ก่อนครับ กำลังเล็งที่ทำอยู่ ใครมีแนะนำได้นะครับ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:44:10 »
ถ้าอู่สี กะ ทำ body รถ
แนะนำ ลองเข้า web bmwe34club เลยครับ จะตั้งกระทู้ถามหรือหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

ถ้าจะเอาเร็ว โทรไปหาพี่ไม้เจ้าของ web กะเจ้าของอู่ bmss รับซ่อมรับทำสี เลยครับ ปรึกษาได้ พี่ไม้ใจดีครับ

ถ้าทำรถเสร็จแล้วก็มา update ความคืบหน้าบ้างก็ได้นะครับ อยากเห็น e34 สวยๆ ของ จขกท ;)

ปล. ส่วนรถ e34 ผม ล่าสุดไม่ได้ทำที่อู่พี่ไม้นะครับ ทำเอาใกล้ๆ บ้านแถวบางขุนเทียน เพราะขอสะดวกไว้ก่อน
เนื่องจากบูรณะรถ มันต้องใช้เวลา ต้องเข้าอู่ไปดูงานบ่อยๆ อู่พี่ไม้จะอยู่แถวสมุทรปราการ ซึ่งไกลจากบ้านผมมากไป

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:24:35 »
ถ้าอู่สี กะ ทำ body รถ
แนะนำ ลองเข้า web bmwe34club เลยครับ จะตั้งกระทู้ถามหรือหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

ถ้าจะเอาเร็ว โทรไปหาพี่ไม้เจ้าของ web กะเจ้าของอู่ bmss รับซ่อมรับทำสี เลยครับ ปรึกษาได้ พี่ไม้ใจดีครับ

ถ้าทำรถเสร็จแล้วก็มา update ความคืบหน้าบ้างก็ได้นะครับ อยากเห็น e34 สวยๆ ของ จขกท ;)

ปล. ส่วนรถ e34 ผม ล่าสุดไม่ได้ทำที่อู่พี่ไม้นะครับ ทำเอาใกล้ๆ บ้านแถวบางขุนเทียน เพราะขอสะดวกไว้ก่อน
เนื่องจากบูรณะรถ มันต้องใช้เวลา ต้องเข้าอู่ไปดูงานบ่อยๆ อู่พี่ไม้จะอยู่แถวสมุทรปราการ ซึ่งไกลจากบ้านผมมากไป

ตรงไหนของบางขุนเทียนครับ ผมอยู่พระราม 2 ไม่ไกลกัน

ตอนนี้แม่ผมซ่อมประจำ อยู่ตรงนราธิวาส 20 (สาทร) ก็ไม่ไกลมาก เขาดูแลกันมา 10 ปีได้ละ นานมาก ไว้ใจได้ แต่เหมือนจะไม่มีทำภายใน เป็นพวกอู่ซ่อมกะหาอะไหล่มากกว่า วางเครื่องใหม่ที่นี่ ก็โอเคนะครับ ราคาดี ซ่อมแล้วจบ กะจะให้เขาจัดการเหมือนกัน น่าจะพอหาที่ทำให้ได้ แต่หาก บางขุนเทียนดี  จะได้แวะไปคุยก่อนครับ

ตอนนี้รถอยู่กับแม่ ไว้จะไปถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆ ดูอีกทีครับ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 10:44:38 »
ถ้าตอนวางเครื่อง เกียร์ กับ เปลี่ยนช่วงล่าง ผมไปอู่แถวสะแกงาม บางขุนเทียนครับ

แต่ถ้าตอนซ่อมภายใน เช่น หนังแผงประตูหลุดขาด ผ้าบุหลังคาย้วย หุ้มหนังเก้าอีั้ หรือชุดแต่งรอบคัน ผมไปอู่พี่ไม้ที่สมุทรปราการครับ
เพราะของครบ ราคารับได้ งานที่ได้ออกมาสมราคา

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 12:23:47 »
ขอบคุณครับ

ไว้จะลองสอบถาม คุณไม้ ดูครับ ผมอยากทำภายในที่สุดเลยตอนนี้
S3 - F30
X1 - E84