ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างแบบ สปอร์ต อย่าง M Performance จะแข็งเกินไปสำหรับใช้ขับในชีวิตประจำวันหรือเปล่า?  (อ่าน 5505 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
พอดีกำลังจะตัดสินใจในอีกไม่กี่วันนี้แล้วครับ โดยส่วนตัวคิดว่า ช่วงล่างของ F30 (328i) มันยวบ ยาบ เกินไป อยากจะเปลี่ยนให้แน่นขึ้น
เลยเล็งมาที่ ช่วงล่าง M Performance เพราะBSI ไม่ขาด แต่แอบกังวลใจว่ามันจะแข็งเกินไป สำหรับลูกกับแฟน ที่นั่งเบาะหลังในบ้างวัน

อยากทราบว่า พวกช่วงล่างอย่าง M Performance หรือที่ใกล้เคียงกันนี่ เวลาขับปกติ ที่ความเร็วต่ำกว่า 80km/hr แล้วมันแข็งกระด้างกว่า
ของเดิมติดรถมากน้อย แค่ไหนครับ โดยเฉพาะเมื่อเอามาใช้กับล้อ 18 นิ้วเดิม ๆ ครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
หนักแน่น แบบผู้ดี จูนแซสซี มากจากโรงงาน มันดีกว่าา โช๊คแต่ง สริงโหลด แน่นนอนครับ แต่ถ้ากังวล ลองขอเค้าขับระยะสั้นๆแล้วจับอาการก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ dwnd

• Newbie
  • *
ผมก็ว่ามันยวบ กำลังคิดจะเปลี่ยน ใครเปลี่ยนแล้วบอกทีครับ  ;)
[ BMW 3series f30 320d Luxury line ]
[ Ford Ranger 2.2 DBL tdci mt ]

ออฟไลน์ toonnazaone

ช่วงล่างแบบนี้พี่ส่งจากที่ไหนราคาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ผมว่ามันออกแน่นๆ เฟริมๆ นะ   ไม่เด้ง  ไม่ดีด    แต่ถ้ากินข้าวมาอิ่มๆแล้วนั่งหลัง  ตกหลุมหนักๆก็จุกนิดๆ ไม่ถึงกับทรมาน 

โดยรวมผมว่าใช้ชีวิตได้ปกติ   ไม่ได้ลำบากแต่อย่างใด  ผมว่าถ้า จขกท บอกเดิมๆมันนิ่มไป   ชุดนี้น่าจะตอบโจทย์นะ

ออฟไลน์ mick

ผมกลับชอบนุ่มๆ แบบ e90 ของผม ผมว่าแข็งไป

ถ้าเปลี่ยนยังไง ผมขอซื้อ โช้ค กับสปริง เดิมของ จขกท นะครับผม
Pm มาได้เลยครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมกลับชอบนุ่มๆ แบบ e90 ของผม ผมว่าแข็งไป

ถ้าเปลี่ยนยังไง ผมขอซื้อ โช้ค กับสปริง เดิมของ จขกท นะครับผม

ถามหน่อยครับพี่

E90 กับ F30 โช๊ค+สปริง ใส่ได้ด้วยกันได้หรอครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ dwnd

• Newbie
  • *

E90 กับ F30 โช๊ค+สปริง ใส่ได้ด้วยกันได้หรอครับ

นั่นนะสิอยากรู้เหมือนกันครับ งั้นผมก็เอาของ e90 มาใส่ได้สิชอบฟิลแบบ e90 จิงๆ
[ BMW 3series f30 320d Luxury line ]
[ Ford Ranger 2.2 DBL tdci mt ]

ออฟไลน์ mick

นั่นนะสิอยากรู้เหมือนกันครับ งั้นผมก็เอาของ e90 มาใส่ได้สิชอบฟิลแบบ e90 จิงๆ

ผมเคยตั้งกระทู้นี้ไว้ และมีท่านนึงมาตอบว่าใช้ได้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,32841.0.html
เลยกะว่าจะลองดูครับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมอยากลองรถที่ใช้ช่วงล่าง M-Performance มาก
สมาชิกคนไหนอยู่แถววิภาวดีหลังไมค์มาหาผมได้นะครับ อยากลอง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LaTeX

ผมอยากลองรถที่ใช้ช่วงล่าง M-Performance มาก
สมาชิกคนไหนอยู่แถววิภาวดีหลังไมค์มาหาผมได้นะครับ อยากลอง

ลองถามน้องบอมดูสิครับ 328i เหมือนจะลงช่วงล่างMนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าตอบด้วย E90 มันก็ไม่ได้แข็งอะไรมากมายขนาดนั้นนะครับ เหมือนเป็นหนึ่งเดียวกับพื้นน่ะ

วิภาวดียาวอ่ะ ส่วนไหนครับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member

ถ้ามานครปฐม ยินดีให้ลองครับ  E46 M3 CSL เดิมๆ ทั้งคัน

ถ้าอยากลองแข็งจัดๆ มี DC5 โช๊ค ohlins+swift หน้า 20k หลัง 16k

หรือรถที่ผมใช้ทำงานประจำก็ได้ โช๊ค gab ปรับหน้า 14 หลัง 10 

เลือกได้ตามใจชอบ