ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางให้ใหญ่เกิน 3 % ของสเปคเดิม ต้องทำอะไรเพิ่มบ้างครับ  (อ่าน 2539 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
คำถามนี้อาจฟังดูแปลกๆ  แต่เป็นเหตุผลหลักที่ผมสมัครสมาชิกที่นี่เลยครับ
เรื่องของเรื่องคือ  ที่จอดรถบ้านผมค่อนข้างชัน  Teana เดิมๆของพ่อ ขนาดขับตะแคงขึ้นช้าๆ อาจมีครูดได้บางครั้ง  เลยคิดจะเปลี่ยนยางให้มันสูงขึ้น

แต่เคยได้ยินมาว่าการเปลี่ยนยาง ไม่ควรให้เส้นผ่าศูนย์กลางเกินจากเดิม 3% (ถ้าขยับขึ้นมาอีก 1 ซีรีย์จะเกินมาหน่อย)
ถ้าผมคิดจะเปลี่ยนให้เกินจริงๆ (1-1.5 ซม. ไม่มากกว่านั้น)  ผมต้องทำอะไรกับรถเพิ่มบ้างครับ

ปล  พอดีเห็น spec ของ ex   ตัว 2.0 จะสูงกว่า 1.8 อยู่ 1 ซม.  เลยคิดว่าขนาดออกจากโรงงานยังได้  เราก็น่าจะทำอะไรเพิ่มได้เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2013, 09:42:56 โดย YZA »

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus

ออฟไลน์ IncarRus

เซน. - 2 เซน.,,, มันจะช่วยอะไรได้ไหมหนอ, ผมว่า เททางขึ้นใหม่ ไม่ดีกว่าหรือคับ  :-\
....ส่วนอีกเรื่อง,,, ยางใหม่ ล้อใหม่ ผิดไปจากสเปกเดิม, รถบางรุ่น สามารถเข้าไปให้ศูนย์เซ็ทค่าได้คับ

ออฟไลน์ chean

• Full Member
เปลี่ยนยางให้สูงขึ้น 1 ซีรีย์ก็น่าจะแก้ปัญหาได้ชั่วคราว   ไม่มีปัญหาต่อตัวรถหรอก

แต่ถ้าแก้ให้ถูกจุด....ผมว่าน่าจะปรับตรงทางขึ้นบ้านนะครับ  น่าจะได้ผลระยะยาว

เพราะถ้าซื้อคันใหม่เมื่อไร  ก็ต้องหาวิธีทำให้รถสูงขึ้นอีก  ผมว่ามันแปลกๆ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member

ถูกตามคุณ  IncarRus, Chean ครับ
พอมาดูคำถามอีกทีก็ขำตัวเอง ว่าไม่ได้แก้ปัญหาที่ต้นเหตุเลย
ตอนนี้ที่จอดรถที่บ้าน  พอดีกับจำนวนคนครับ เลยยังไม่อยากทำที่จอดเพิ่ม
จริงๆคำถามนี้ ผมตั้งเผื่อถ้าต้องเปลี่ยนรถครั้งต่อไป  d segment คงอดไปตามระเบียบ  ตัวเลือกเหลือ SUV ไม่ก็ C Segment

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณ secrecyguy ด้วยครับ  ถ้าเปลี่ยนแค่เบรค ดูเหมือนไม่ได้ยุ่งยากอะไร

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ถูกตามคุณ  IncarRus, Chean ครับ
พอมาดูคำถามอีกทีก็ขำตัวเอง ว่าไม่ได้แก้ปัญหาที่ต้นเหตุเลย
ตอนนี้ที่จอดรถที่บ้าน  พอดีกับจำนวนคนครับ เลยยังไม่อยากทำที่จอดเพิ่ม
จริงๆคำถามนี้ ผมตั้งเผื่อถ้าต้องเปลี่ยนรถครั้งต่อไป  d segment คงอดไปตามระเบียบ  ตัวเลือกเหลือ SUV ไม่ก็ C Segment

ขอบคุณสำหรับคำตอบของคุณ secrecyguy ด้วยครับ  ถ้าเปลี่ยนแค่เบรค ดูเหมือนไม่ได้ยุ่งยากอะไร

เส้นผ่านศูนย์กลางล้อเพิ่มขึ้น เบรคจะมีอาการเหมือนไม่เบรคไม่ค่อยอยู่ครับ