ผู้เขียน หัวข้อ: SR20 เทอร์โบพักตรงใบเดียว อยากเงียบบ้าง ใส่หม้อพักยังไงดีครับ  (อ่าน 10123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_b11

• Newbie
  • *
กลับเนื้อกลับใจอยากเงียบบ้างเเล้วครับผม ตอนนี้SRโบดำเรียบเดิมๆ เกียธรรมดา เเป๊ปสด2.5ทั้งเส้น ปลายไส้ตรง2.5

เสียงทุ้มหนวกหูมากครับ เข้าบ้านทีรู้ทั้งซอยเลยครับ อยากให้มันทุ้มน้อยๆ

ขอเเนะนำหน่อยครับผม หรือว่าจะเดินพักยังไงดี

ถ้าผมเพิ่มพักกลางย้อน2.5ซักใบจะดีขึ้นมั้ยครับ มีผลมากมั้ยครับกับเรี่ยวแรงเครื่องเเละเทอโบ ._. กลุ้มนะเนี่ยกลุ้ม

• Newbie
  • *
อ้ออ เเล้วถ้าเครื่องเทอร์โบเเล้วท่ออั้นๆนี่มีผลต่ออายุเครื่องกับเทอร์โบบ้างมั้ยครับ  :P

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
อ้ออ เเล้วถ้าเครื่องเทอร์โบเเล้วท่ออั้นๆนี่มีผลต่ออายุเครื่องกับเทอร์โบบ้างมั้ยครับ  :P
แค่กดสุดไม่ดึงแรงเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ YenChar

ที่มันดัง เพราะใบท้ายเนี้ยแหละ
เพิ่มพักกลางไส้ตรง 1 ใบ ซับเสียง แล้วเปลี่ยนปลายเป็นเยื้องซักใบ

ถ้าไม่อยากตัดแป๊บ ขอใบท้ายเป็นเยื้องใบเดียวก็ยังดี หม้อพักลูกใหญ่ๆหน่อย

เพื่อนผมแจ๊ส MT ยิงแป๊บสด เข้าบ้านที ดังทั้งหมู่บ้าน (แต่วิ่งดีจริง)
พอใส่พักปลายไส้เยื้องเพิ่มเข้าไป 1 ใบแล้วรื่นหูขึ้นเยอะเลย แต่พอรอบปลายๆไม่ลื่นเท่าเดิม

เครื่องโบ ไม่มีผลอะไรครับ

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้ฝาขาวหลังหัก 160 ม้า เดินท่อ สองนิ้วนิดๆไม่ถึงครึ่ง หม้อพักกลางของวีโก้มือสอง

เสียงท่อไม่ดังเลย แต่เสียงเครื่องจัดจ้านดี เกิน 3500 รอบไปแล้ว แผดดังมาก จนรถที่แซงมองหน้า อิอิ

ยังไงลองไล่โล่งๆดครับ พักกลางเอาไว้หน้าๆหน่อย รถผมจากพักกลางมาท้ายสดเกินเมตรห้าสิบนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
คุณเล่นยิงสดยังไงก็ดังสิครับ :P
ใส่พักกลางสักลูกอาจช่วยได้ครับ

ปล ทำไมมีแต่คนชอบใส่แป๊บตรงผมสงสัยจังว่าไม่หนวกหูกันบ้างหรือ หรือใส่หมวกกันน็อคขับ ใส่ที่อุดหูขับ ??? ไม่สงสารคนอื่นบ้าง คนเดินถนน หรือคนที่อยู่ในซอยบ้านเดียวกัน

ออฟไลน์ redsun

ที่มันดัง เพราะใบท้ายเนี้ยแหละ
เพิ่มพักกลางไส้ตรง 1 ใบ ซับเสียง แล้วเปลี่ยนปลายเป็นเยื้องซักใบ

ถ้าไม่อยากตัดแป๊บ ขอใบท้ายเป็นเยื้องใบเดียวก็ยังดี หม้อพักลูกใหญ่ๆหน่อย

เครื่องโบ ไม่มีผลอะไรครับ

ตามคุณ Yenchar เลยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขึ้นอยู่กับม้าที่เครื่อง
ถ้า 200 -220 ตัว
ท่อ 2.5 นิ้ว หม้อพักสองใบ เลือกหม้อใบใหญ่ ยัดใยแก้วแน่นๆ อย่าไปเอา
พวกท่อทรงซิการ์ใบเรียวยาว มันจะไม่เก็บเสียงดีพอ

เวลาเดินท่อ อย่าใ้ห้มันตรงแหนว นั่นก็ดัง ให้มันมีหักมุมหลบนู่นนิดนี่หน่อย
เสียงจะเบาลง

รถTiida ผมท่อ 2 นิ้วถ้วนๆ หม้อพักใช้ตามที่บอกข้างบนนี่ล่ะ แต่ผมยัด 3 ใบ
เงียบสนิท ดังกว่ารถโรงงานนิดเีดียว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
เห็นมีเเต่กระทู้รถบ้าน ทีเเรกผมก็กลัวๆจะไม่มีใครตอบ

ขาซิ่งเต็มเลย ขอบคุณทุกท่านครับ  ;)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
อ้ออ เเล้วถ้าเครื่องเทอร์โบเเล้วท่ออั้นๆนี่มีผลต่ออายุเครื่องกับเทอร์โบบ้างมั้ยครับ  :P

ถ้าอั้นมากระบายไม่ทัน เหมือนคนท้องผูก อยากอึ อึไม่ออกนานๆเข้า ของเสียตกค้าง เป็นมะเร็งเพราะลำใส้ใหญ่

ถ่ายออกไม่คล่อง ถ้าเปรียบเป็นรถมันอั้นมากๆ EGT จะสูงขึ้นมากๆ ถ้าแช่นานๆวาล์วไอเสียคุณจะไหม้ ซีลเทอร์โบจะตาย

ไวขึ้นเนื่องจากความร้อนจากHotside เทอร์โบ เวลาอัดๆ หลังตูดเทอร์โบสักคืบตรงนั้นมี600-850Cให้เราเห็นนะครับ เดินเบา

แถวๆนั้นยัง200-350C Deg(เขยิบเข้าไปในโข่งเทอร์โบตรงนั้นคุณบวกเพิ่มไปอีก200C Deg.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2013, 11:54:26 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
อ้ออ เเล้วถ้าเครื่องเทอร์โบเเล้วท่ออั้นๆนี่มีผลต่ออายุเครื่องกับเทอร์โบบ้างมั้ยครับ  :P

ถ้าอั้นมากระบายไม่ทัน เหมือนคนท้องผูก อยากอึ อึไม่ออกนานๆเข้า ของเสียตกค้าง เป็นมะเร็งเพราะลำใส้ใหญ่

ถ่ายออกไม่คล่อง ถ้าเปรียบเป็นรถมันอั้นมากๆ EGT จะสูงขึ้นมากๆ ถ้าแช่นานๆวาล์วไอเสียคุณจะไหม้ ซีลเทอร์โบจะตาย

ไวขึ้นเนื่องจากความร้อนจากHotside เทอร์โบ เวลาอัดๆ หลังตูดเทอร์โบสักคืบตรงนั้นมี600-850Cให้เราเห็นนะครับ เดินเบา

แถวๆนั้นยัง200-350C Deg(เขยิบเข้าไปในโข่งเทอร์โบตรงนั้นคุณบวกเพิ่มไปอีก200C Deg.)

คุณป๊อปพูดซะเห็นภาพเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Padungpong

• Jr. Member
  • **
หาหม้อพักพวกไส้ย้อน ไส้เยื้อง มาใส่แทนก็เงียบแล้วครับผม

ออฟไลน์ chean

• Full Member
ประหยัดเงินสุด คงแนะนำให้ใส่พักกลางใส้เยื้องสักใบ แล้วดูผลกันอีกที

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
รถผม 4G63T 250 ม้า ท่อ2.5 นิ้ว ทั้งเส้น ไม่มีพักกลางใดๆ 

คือออกfront pipe ก็ไปโผล่อีกทีหม้อพักปลายเลย เป็นไส้เยื้อง 2.5 เงียบสนิท ขนาดที่ว่า คนเดินขวางข้างหน้าไม่รู้ว่ามีรถตาม

แต่ถ้ารอบซัก 3,500 นี่ก็ดังเอาเรื่องครับ