ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชอบการแสดงสด ของศิลปินคนไหนบ้างครับ ?  (อ่าน 18930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
             ก่อนพูดถึงศิลปินในบ้านเรา ขอพูดถึงศิลปินในต่างประเทศก่อนนะครับ ผมว่าทางฝั่งอเมริกา หรือแถบเกาะอังกฤษ เวลาเค้าแสดงสด เค้าเป๊ะมาก   คือพยายามร้องให้เหมือนตอนอัดในซีดีที่สุด แล้วคนดูยังสนุกกับการร้องนั้น ไม่เพี้ยน ตรงเป๊ะ แต่พอมาดูศิลปินในบ้านเรา ผมรู้สึกว่า เค้าทำแบบตอนอัดเสียง หรือให้ใกล้เคียงไม่ได้ ก็เลยพยายามร้องให้ผิดคีย์ (ตั้งใจ เพราะเสียงไม่ถึง ? ) ให้แฟนๆช่วยร้องเกือบทั้งเพลง เปลี่ยนคีย์ ศิลปินไทยจะบอกว่า ที่ทำแบบนี้ ให้แฟนสนุก มันส์ สะกดแฟนๆ หรืออะไรก็ตาม แต่บางทีแอบคิดว่า ไม่ไหวแล้วใช่มั้ย การแสดงยังไม่จบ แต่นักร้องเสียงหมดแล้ว พอมีนักข่าวไปสัมภาษณ์ว่า ทำไมร้องอย่างนั้น ตอกกลับมาว่า ถ้าจะฟังชัดๆ แบบตอนอัด ก็ไปฟังซีดีเอา แต่ถ้าในคอนเสิร์ต ต้องร้องให้แตกต่าง ต้องแกล้งให้ผิดคีย์ อันนี้ไม่ได้หมายถึง การเอาทำนองหนึ่ง เช่นเพลงเร็ว ไปทำอคูสติก หรือเอาเพลงช้า ไปเปลี่ยนจังหวะให้เร็วนะครับ อันนั้นคนละประเด็น

แต่พอไปดูของต่างประเทศ ถึงกับอึ้ง มาตรฐานเค้าสูงจริงๆ บางคนเล่นมาจนเพลงสุดท้าย เสียงยังไม่ตก บางทียังแอบคิดว่า เค้ากินยากระตุ้นอะไรมาป่าว (พูดเล่นครับ) อย่างอันนี้ เพลงปิดคอนเสิร์ตของเซลีน ดิออน  My heart will go on   ไม่ใช่ว่าฟังแล้วเหมือนในซีดี แต่ฟังแล้วรู้ว่าร้องจริง แต่มันเป๊ะ ไม่เห็นต้องร้องเพี้ยน ไม่เห็นต้องเปลี่ยนแกล้งเปลี่ยนทำนอง หรือถ้าเป็นเพลงร็อค ลินคิน พาร์ค ก็เป๊ะมาก ขนาดว่าเป็นเพลงร็อค กระโดดโลดเต้น เสียงเค้าถึง ไม่เห็นต้องสร้างเสียงแปลกๆระหว่างเพลง เพื่อกลบเกลื่อนท่อนที่ต้องใช้เสียงสูง พูดง่ายๆ ไม่ดำน้ำหรือหมกเม็ด ท่อนง่าย ท่อนยาก ทำได้ดีมาก หลับตาแล้วมันใช่ คนนี้แหละที่ร้องในซีดี แต่นักร้องเพลงร็อค ที่ว่าอันดับ 1 ของไทย เวลาร้องสด ยังแอบบคิดว่า นี่ใช่คนเดียวกับที่ร้องในซีดีป่าว ดูท่าทางเค้าไม่ไหว แต่พอดีว่า คอนเสิร์ตยังไม่จบ แต่เสียงหมดแล้ว เลยต้องถูๆไถๆไป

ไม่ได้ว่านักร้องไทยนะครับ คนไทยต้องสนับสนุนคนไทย ว่าแต่การแสดงสดแบบที่ว่า ยังไม่เจอใครเท่าไหร่เลย ที่เห็นๆ จะเป็นดา เอนโดรฟินมั้ง ถ้าเก่าๆก็ไมโคร พี่หนุ่ยร้องสดได้ดี          หรือว่าศิลปินไทยเข้าใจผิด เข้าใจว่า ถ้าร้องตามในซีดี แฟนๆจะไม่มันส์ ?

พอดีว่า เป็นห้องรีแลกซ์ เลยอยากคุยเรื่องอื่น ที่ไม่ใช่เรื่องรถบ้าง เรื่องเบาๆ

เข้าเรื่องหล่ะครับ เพื่อนสมาชิก ชอบการแสดงสด ของศิลปินไทยคนไหนบ้างครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ S6

Re: เพื่อนๆชอบการแสดงสด ของศิลปินคนไหนบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 23:27:43 »
ถ้าสด ชอบที่ร้อง ต้องยกอก ยกอก อ่ะ  :o

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
Re: เพื่อนๆชอบการแสดงสด ของศิลปินคนไหนบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 23:32:26 »

ผมชอบของ Adele ที่สุดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด เพลงนี้ร้องแล้วแบบคือมันได้อารมณ์มากกอะ
ตอน Concert Live at the royal albert hall แต่ละเพลงคือได้อารมณ์หมดอะ
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 00:00:07 »
ไทย ชอบวงแคลชครับ โดยเฉพาะ Clash Rebirth Final Concert ชอบมากกกกกก !!
เทศ ชอบความมันส์ของ Pitbull และเสียงร้องของ Bruno Mars ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 00:06:38 »
LADY GAGA ครับ  ชีจัดเต็มทุกการแสดงมากๆ หลังๆก็ร้องดีขึ้นเยอะ ร้องไปเต้นไปพร้อมกับส้นสูง5นิ้วทำได้ไงไม่รู้ 555555 

ตอนนี้รอการแสดงเพลงใหม่ของชีอยู่ครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 00:39:00 »
จากฝั่งสากล อเมริกา/ยุโรป
ผมนึกอยู่ซักพักก่อนที่จะเห็นทีจะลือกวง Mr.Big มาตอบ เพราะความชอบส่วนตัวและความเทพ ของลุง Gilbert ผู่ล่วงลับ และพระเจ้าเบส Sheehan ทั้งซาวสำเนียง การ Entertain และอารมย์ มันครุ๊กเคล้ากันได้ อร่อยมากครับ (สรุป พูดถึงดนตรีหรืออาหารผมชักงง) เอาเป็นทั้ง 2 เทพเล่นสนุกจนนักร้องต้องค้อนขวั๊บ (แต่ผมก็ชอบนักร้องนะ !)

สายแปลกประหลาดต้อง Van Canto วง Opera ยากแดนเยรมันครับ แต่เล่นเพลง Rock-Metal !! ลองเซิทหาฟังดูครับแปลก ที่สำคัญตอน Live โชวเหนือให้ดูด้วยว่าพวกฉันไม่ได้เก่งแค่ในห้องอัดนะเห้ย

อีกคนที่ผมชอบคือ Yanni ครับ เค้าเหมือนเชพนานาชาติทางดนตรี เอาเรื่องดนตรีพื่นเมืองมายำรวมกัน แล้วยำได้อร่อยด้วย แล้วอารมย์ที่สื่ออกมาตอนเล่นสดมันมีชีวิตชีวามากๆ

(จริงๆอยากเอา Red Hot Chilly Peper มาแปะด้วย เพราะความบ้าล้วนๆ แต่เอาจากความชอบเลยเอาแค่นี้แล้วกันครับ อิอิ)

มาทางเอเชียเรากันบ้าง (ถ้าพดถึงเอเชียจริงๆคงมีแค่หัวๆไม่กี่ประเทศ)

ยอดวง PopRock/Melodic Rock ชาวญี่ปุ่น  L'Arc en ciel ครับ วงนี้เล่นดีครับเบสแข็งแกร่ง นักร้องเสียงค่อนข้างสื่ออารมย์เพลงได้ดี แล้วเขาไม่ได้เล่นกันแค่ 4 คน(สมาชิกวง) ทีมงาน Back up อยู่ในระดับที่เจ๋งด้วย

ญี่ปุ่น Metal ผมให้ Galneryus (Neo classic/Power Metal) วงนี้ต้อยกความดีความชอบให้ มือกีตาร์ ที่ฝรั่งพากันซูฮกว่า มันใช้เทคนิคนินจาใมนการเล่นดนตรีเปล่า(วะ) เล่นสดกับ Studio ต่างกันชัดเจน แต่มันได้อารมย์อีกแบบ นักร้องเสียงดีและสูงมาก มีแอบแผ่วๆไปบ้างเพราะดนตรีแน่นจัด แล้วส่วนตัวผมชอบมือคีย์บอร์ดวงนี้ ถึงจะทำตัวไม่เด่นแต่นิ้วพี่แกซอยยิ๊กๆ ผสานกับ กีตาร์ และเครื่องดนตรีชิ้นอื่นได้อร่อยเหาะ

ถ้าบ้านเราผมคงยกให้ Silly Fools ถึงหลังๆมาจะต้องใช้นักร้องฝรั่งร้องเนื้อไทย (จริงทำเนื่้ออังกฤษไปเลย อาจจะถูกหูหว่า แต่คงไม่ค่อยถูกใจหลายๆคน)  
อีกวงที่ผมชอบแต่หลายคนอาจไม่ชอบคือ Retrospect ถึงหลังๆมาผมจะไม่ได้ตามแล้วแต่สมัยเป้นวัยรุ่นเคยไปย่ำๆยองๆแถวเวที เล่นมันส์จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2013, 17:39:13 โดย Leilight »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:12:43 »
ชอบเฮียโน้ต อุดม แต้พานิชอ่ะครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:19:06 »
5 เทพ B5 ครับ
เบน,เค้ก,โต๋,คิว,มาเรียม

สุดยอดที่สุดเท่าที่ฟังมาเลยครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:22:43 »
ศิลปินไทย มีโอกาสได้ไปฟังสดๆ ใกล้ ขนาดพี่เค้าลงมาเดินกลาง คนดู คือพี่โก้ มิสเตอร์ แซกแมน กับ พี่ป้อม ออโต้บาน สุดยอดครับ
ศิลปินต่างประเทศ ชอบ เจสัน มราช ครับ เสียงใส่มาก ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:59:18 »
LADY GAGA ครับ  ชีจัดเต็มทุกการแสดงมากๆ หลังๆก็ร้องดีขึ้นเยอะ ร้องไปเต้นไปพร้อมกับส้นสูง5นิ้วทำได้ไงไม่รู้ 555555 

ตอนนี้รอการแสดงเพลงใหม่ของชีอยู่ครับ

ตกส้นสูงต้องผ่าตัดสะโพกไปด้วยรอบนึง พอหายก็มาทำเพลงชุดใหม่นี่แหละครับ555

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 21:55:12 »
เอาเท่าที่ผมได้ไปดูมานะครับ

Modern dog (เล่นในงานรับน้องที่จุฬา) สนุกมากครับ น่าจะเป็นเพราะดนตรีเข้ากับพวกผมที่โตมากับ alternative
Red hot chilli pepper วันนั้น ไม่ดี เสียงไม่ชัด น่าจะเป็นที่ SOund eng มิกซ์ออกมาไม่ดี ทางวงก็เล่นสนุกดีครับ
Eric johnson เล่นดูมีพลังมาก Improvise ก็เพราะตามสไตล์ของเขาเลย
L'Arc en ciel เล่นได้ดีครับ สนุก คุ้มค่าที่ได้ไปดู
Linkin park อันนี้ค่อนข้างน่าเบื่อแต่เป็นเพราะทางผู้จัดทำไม่ค่อยดีเท่าไร ดนตรีเล่นได้ดี นักร้องเสียงไม่มีตก แต่ผมไม่ค่อยชอบการแสดสดแบบนี้ อาจจะเป็นเพราะชุดที่ผมไปดูไม่ตรงกับแนวที่ผมชอบเท่าไร
Eric Clapton อันนี้สุดยอดมาก ท่าน Eric เล่นได้ถึงอารมณ์สุดๆ ช่วงที่ท่านเล่นกีตาร์คนเดียวก็สามารถบรรเลงให้ไพเราะได้แบบไม่ต้องพิ่งพาคนช่วยเลย

ตอนนี้ที่อยากดูก็ John Mayer Trio ครับ ไม่รู้จะมาเล่นที่ไทยไหม

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 22:09:58 »
No. 1 ให้ เฉลียง ครับ
คนดนตรีอารมณ์ดี ฟังแล้วสบายใจ
หนึ่งในดวงใจผมตลอดกาล ;)

No. 2 ให้ป้าเบิร์ด ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 21:59:14 »
เท่าที่ได้ดูและสัมผัสด้วยตนเอง 

ผมตัดสินว่า การแสดงสดนั้นจะดีรึไม่ดี ผมไม่ได้ฟังเสียงร้อง ผมตัดสินจากการที่ผมมีอารมณ์ร่วมจนจบการแสดงนั้น

และผมก็มีรายชื่อดังนี้ที่ชอบ

1.Robbie Williams   ผมว่าเค้าแสดงได้สนุกทุกครั้งที่สัมผัส ได้ดูหรือได้ชมผมมักจะขยับเท้า ส่ายหัวร้องเพลง อินทุกครั้ง กับท่าทาง การร้อง
2.christina aguilera ผมว่าการแสดงของเค้ามี Performance สูงมากในแต่ละครั้ง ดูแล้วไม่อยากเชื่อถึงอายุของเธอ  ทรงพลังอย่างแรงในทุกครั้ง
3.RHCPP  อันนี้น่าจะตรงกับหลายคน ไม่ต้องอธิบายมากว่าเพราะเหตุใด แต่ทุกครั้งของวงนี้ผมไม่เคยปิดก่อนที่จะจบ (หาเวลาว่างก่อนดูเสมอ)
4.Santana โอยผมคงแพ้กีตาร์ ของคนนนี้มาก  การเล่นเพลง (เพราะเค้าไม่ค่อยเล่นกับคนดูมั้ง) ผมอยากเค้าไปดูการแสดงสดทุกครั้งที่ผมดูผ่านจากจอ
5.Ronan Keating ผมเสียใจกับตัวเองมากที่ล่าสุดคนนี้มาแสดง แต่ผมกลับไม่รู้เรื่องตกข่าว เพราะโฟกัสไปที่งาน กับจักรยานมากเกินไปไม่ตามข่าวภายนอก บรรยากาศของการแสดงสด ผมไม่เคยผิดหวัง มาตราฐานไม่ตกไปจากช่วงพีคๆของเค้า

ที่ผมผิดหวังก็มีรายชื่อ 2 วง
1. Linkin park  ที่ผมได้ไปดูด้วยตนเองในไทย ซึ่งค่อนข้างผิดหวัง  คาดหวังไว้มากกว่านี้เยอะ แต่เวลารึผู้จัดงานทำออกมาได้ไม่ค่อยดี
2.Maroon5  ดูการแสดงสดของเค้าผ่าน คุณทูป หลายรอบหลายที่ ชอบมาก คาดหวังว่าเราจะอินกับบรรยากาศเช่นนั้นบ้าง แต่พอแสดงที่ไทย อารมณ์ผิดหวังก็ออกมา  ไม่สนุก ผมไม่ค่อยมีอารมณ์ร่วมกับการแสดงมากเท่าที่ควร นุกมีอารมณ์ร่วมบ้างแต่ไม่นานนัก 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 03:13:20 »
สำหรับผม คนที่ร้องสดดี ไม่จำเป็นต้องร้องให้เหมือนกับในแผ่น
แต่ ต้องร้องให้ไม่แย่ไปกว่านั้น หมายถึง อาจจะอิมโพรไวซ์อะไรก็ได้
แต่ต้องมีอารมณ์ เข้าถึงบทเพลง ร้องให้รู้ว่าร้องสด(บางคนเหมือนที่อัดมาเป๊ะ อารมณ์หาย กลายเป็นเหมือนลิปซิงค์ไป)

ที่ผมชอบเลยก็คือ (มีทั้งใหม่และเก่านะครับ) โทดทีนะครับ ส่วนใหญ่ฟังแต่สากล  :P

วง
1. Blink-182 สมัยก่อนไม่ได้ฟังเพลงเท่าไหร่ แต่พอมาฟังวงนี้ บางทีความทรงจำสมัยก่อนมันก็กลับมา เป็นวงที่แสดงสดได้..."เห่ยจนสุโค่ย"มากครับ
    อันที่จริงก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นแต่ชอบแปลงเนื้อร้องบ้าง ร้องมั่วๆบ้างเท่านั้นเอ๊งงงง  ;D แต่แสดงได้สนุกมากๆ ยุค Pop punk เกรียนๆนี่มันสุดยอดละครับ
2. Muse วงนี้เพลงมาแนวอาร์ตหน่อยๆ แต่ฝีมือเปียโนของนักร้องนำนี่ของจริง เล่นสดได้เว่อร์มาก ร้องออกมาได้เป็นเอกลักษณ์ดีครับ
3. Queen วงนี้ไม่ต้องพูดถึง มันส์ อลัง และจัดเต็ม 3คำง่ายๆแค่นี้ จบ

เดี่ยว
1. John Mayer (แสดงสดเป็นวง Trio ป่ะครับ) ฟังได้เรื่อยๆ แสดงสดก็ออกมาเพราะเลยล่ะ เสียงนุ่มมากแล้วก็ร้องด้กกระชากอารมณ์พอดูเลย
2. Eric Clapton กีตาร์ของท่านนี้ ไม่แพ้ใครในโลกนี้แน่นอนครับ เหมือนทุกตัวโน้ตที่เล่นมีความหมายยังไงอย่างงั้น
3. 2หนุ่มเสียงดี Michael Buble กับ Josh Groban เสียงทรงพลัง+โน๊ตเป๊ะ ถึงจะอิมโพรไวซ์็ไม่เคยเห็นมีเพี้ยนเลย แต่ผมให็บูเบลนำอยู่นิดนึง
4. Carpenters (อันที่จริงมีพี่ชายเป็นวง แต่เค้าเน้นคนร้องนี่เนาะ) อันนี้เสียดายที่เกิดไม่ทัน เสียงของ Karen เศร้า นุ่มจับใจมากๆ ฟังแล้วมันไปสะกิดต่อมอะไรซักอย่าง

ที่จริงมีอีกเยอะเลยที่ผมชอบ แต่คงรองๆลงมา ยุด Diva มาแรง Dionne Warwick, Diana Ross, Tina Turner นี่ก็โชว์พลังกันสุดๆ
โดยเฉพาะที่น่า ตอนคอนเสิร์ดครบ 70 ยังร้องเพลง 007 Goldeneye แผดเสียงซะนักร้องเด็กๆอายเลย

อ่อ ที่สุดของที่สุดไม่ว่าจะเป็นใครหน้าไหน วงอะไร ก็เปลี่ยนใจผมไม่ได้ คือ Whitney Houston ครับ ทั้งเสียง อารมณ์ ความสง่างามไม่มีที่ติ
เวลาร้องนี่ผมรู้สึกว่าเธอหมายความอย่างที่พูดจริงๆ พลังเสียงก็ดี ไม่ต้องเค้น
หลังๆมานี่ ดูวีดีโอแล้วจะร้องไห้ เพราะเสียงเธอหายไปจากการเสพยาและอายุที่มากขึ้น แต่เวลาแสดงผมก็ยังรู้สึกถึง Passion อยู่ครบถ้วน
เป็นคนเดียวเลยมั้งครับ ที่ผมสามารถหาเพลงแสดงสดฟังซ้ำได้เรื่อยๆ เพราะแต่ละครั้งการร้อง และ approach ไปหาเพลง มันไม่เมือนกัน
ตัวผมเองเสียดายมากๆที่เกิดไม่ทัน กำลังเฝ้ารอว่าเมื่อไหร่จะกลับมาเมืองไทยอีก ถึงเสียงจะแย่ก็จะไปดู แต่ดันมาเสียชีวิต ตอนทราบข่าวนี่ช็อคไปเลยเหมือนกัน

ลองดูละกัน ว่าเวทีเป็นที่ของเธอจริงๆครับ

ที่ผมฟังแล้วผิดหวังเลยนะครับ
Hoobastank แสดงสดไม่ดีนะครับ ร้องไม่ค่อยดี+ไม่สนุก
Maroon 5 เดิมทีผมว่า เสียง Adam ไม่เหมาะจะร้องสดอยู่แล้ว อันนี้ไปดูมาเมื่อปีที่แล้ว อุตส่าห์ได้อยู่เกือบหน้าสุด(แถว D มั้งครัง หน้าแถว VIP มา2แถว)
ก็สนุกดี แต่รู้สึกเฉยๆมากอ่ะครับ อย่างที่บอกว่าเสียงแบบนีไม่เหมาะแสดงสด แต่ก็ร้องโอเคอยู่นะ
Katy Perry คนนี้ไม่เถียงว่าสนุกแน่ๆ แต่การร้องต้องพัฒนาอีกเยอะ เพราะในอัลบั้มเป็นเพลงที่ร้องยากอยู่แล้ว ตอนนี้โอเคขึ้นเยอะแต่ก็ยังไม่ดีพอ
All-American Rejects ร้องสดแล้วเสียงเหมือน Autotune เลย ที่จริงไม่ถึงกับผิดหวัง เพราะเค้าร้องดีครับ  แค่เวลาร้องสดแล้วเสียงมันดันไปเหมือน Autotune มา :o

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 09:00:06 »
เมืองนอกยกให้ : Linkin park ดูการแสดงสด HD บรรยากาศสุดยอดมากครับ
ในไทย : ต้องน้าหมู พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ เล่นได้อินมากๆ(ใกล้มีคอนเสิร์ตแล้ว)
อิสานบ้านผมต้องคนนี้ ไหมไทย หัวใจศิลป์ ครับทั้งร้องทั้งเต้น เล่นเกือบทุกวัน เสียงดีครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 13:31:40 »
ปู พงสิทธิ์ ครับ สดเพราะกว่าในเทป
ผมชอบร็อครุ่นเก่า หินเหล็กไฟ เป้ไฮร็อค ลองดู youtube
แล้วจะอึ้ง ร้องไม่เหมือนเทป ดนตรี กีต้าร์เล่นไลน์ไม่เหมือนเทป
แต่เพราะกว่าเยอะ
คือปัญหาที่ร้องแล้วไม่เหมือนส่วนใหญ่เป็นเพลงเร็วเต้นเยอะ
หรือไม่ บางคนก็คุณภาพไม่ถึงจริงๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 20:17:34 »
ศิลปินดังๆหลายคนใช้การเทคนิค ิbacking track เอาครับ
เหล่าดีว่าทั้งหลาย ที่เสียงเปลี่ยนไปเยอะ ไม่ว่าจะเป็นมาราย แชร์ หรือแม้แต่ซีลีนเอง
ลองค้นๆในยูทูปดูครับ มีคนเอามาแฉค่อนข้างเยอะ ในบางจังหวะที่เห็นชัดๆว่า ใช้การหลบไป backing track แทน

อย่างมารายเนี่ย กรณีตัวอย่างเลยครับ ถ้าเป็นท่อน hit note ที่ต้องขึ้นสูง มารายจะใช้ backing track แทนไปเลย
เพราะการขึ้นเสียง G5 โอกาสพลาดสูงมากๆ แล้วมารายก็ไม่ได้เป๊ะเหมือนเมื่อก่อน

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 13:03:33 »
จากฝั่งสากล อเมริกา/ยุโรป
ผมนึกอยู่ซักพักก่อนที่จะเห็นทีจะลือกวง Mr.Big มาตอบ เพราะความชอบส่วนตัวและความเทพ ของลุง Gilbert ผู่ล่วงลับ และพระเจ้าเบส Sheehan ทั้งซาวสำเนียง การ Entertain และอารมย์ มันครุ๊กเคล้ากันได้ อร่อยมากครับ (สรุป พูดถึงดนตรีหรืออาหารผมชักงง) เอาเป็นทั้ง 2 เทพเล่นสนุกจนนักร้องต้องค้อนขวั๊บ (แต่ผมก็ชอบนักร้องนะ !)

สายแปลกประหลาดต้อง Van Canto วง Opera ยากแดนเยรมันครับ แต่เล่นเพลง Rock-Metal !! ลองเซิทหาฟังดูครับแปลก ที่สำคัญตอน Live โชวเหนือให้ดูด้วยว่าพวกฉันไม่ได้เก่งแค่ในห้องอัดนะเห้ย

อีกคนที่ผมชอบคือ Yanni ครับ เค้าเหมือนเชพนานาชาติทางดนตรี เอาเรื่องดนตรีพื่นเมืองมายำรวมกัน แล้วยำได้อร่อยด้วย แล้วอารมย์ที่สื่ออกมาตอนเล่นสดมันมีชีวิตชีวามากๆ

(จริงๆอยากเอา Red Hot Chilly Peper มาแปะด้วย เพราะความบ้าล้วนๆ แต่เอาจากความชอบเลยเอาแค่นี้แล้วกันครับ อิอิ)

มาทางเอเชียเรากันบ้าง (ถ้าพดถึงเอเชียจริงๆคงมีแค่หัวๆไม่กี่ประเทศ)

ยอดวง PopRock/Melodic Rock ชาวญี่ปุ่น  L'Arc en ciel ครับ วงนี้เล่นดีครับเบสแข็งแกร่ง นักร้องเสียงค่อนข้างสื่ออารมย์เพลงได้ดี แล้วเขาไม่ได้เล่นกันแค่ 4 คน(สมาชิกวง) ทีมงาน Back up อยู่ในระดับที่เจ๋งด้วย

ญี่ปุ่น Metal ผมให้ Galneryus (Neo classic/Power Metal) วงนี้ต้อยกความดีความชอบให้ มือกีตาร์ ที่ฝรั่งพากันซูฮกว่า มันใช้เทคนิคนินจาใมนการเล่นดนตรีเปล่า(วะ) เล่นสดกับ Studio ต่างกันชัดเจน แต่มันได้อารมย์อีกแบบ นักร้องเสียงดีและสูงมาก มีแอบแผ่วๆไปบ้างเพราะดนตรีแน่นจัด แล้วส่วนตัวผมชอบมือคีย์บอร์ดวงนี้ ถึงจะทำตัวไม่เด่นแต่นิ้วพี่แกซอยยิ๊กๆ ผสานกับ กีตาร์ และเครื่องดนตรีชิ้นอื่นได้อร่อยเหาะ

ถ้าบ้านเราผมคงยกให้ Silly Fools ถึงหลังๆมาจะต้องใช้นักร้องฝรั่งร้องเนื้อไทย (จริงทำเนื่้ออังกฤษไปเลย อาจจะถูกหูหว่า แต่คงไม่ค่อยถูกใจหลายๆคน)  
อีกวงที่ผมชอบแต่หลายคนอาจไม่ชอบคือ Retrospect ถึงหลังๆมาผมจะไม่ได้ตามแล้วแต่สมัยเป้นวัยรุ่นเคยไปย่ำๆยองๆแถวเวที เล่นมันส์จริงครับ

พอล กิลเบิร์ต มิสตอร์บิ๊ก ล่วงลับเมื่อไหร่อ่ะครับ ผมอาจจะตกข่าว[/size][/color]

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:36:08 »
เคยดูแต่ของไทย
1. หิน เหล็ก ไฟ เล่นไม่เหมือนแผ่น แต่ improvise ได้เยี่ยมมากๆ
2. Paradox นี่ก็ลูกบ้าแบบไม่ลืมหูลืมตา

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 19:26:03 »
อ๊อฟ ปองศักดิ์ครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 20:36:01 »
Jamiroquai ครับ โดยเฉพาะมือเบสของวงที่เดินเบสได้พลิ้วขั้นเทพ และก็มือกลองที่วางแพทเทิร์นกลองไม่เหมือนใคร ซาวน์สดมันส์มากจริงๆ ถ้ามาขึ้นคอนเสริต์ที่ไทยเมื่อไรผมไปแน่นอน