ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ E60 รบกวนหน่อยครับท่าน  (อ่าน 5822 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMW_Soc_OkuBo

• Newbie
  • *
ใครใช้ E60 รบกวนหน่อยครับท่าน
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 13:27:04 »
 อยากถามว่า E60 520d ปีหลัง ฝาดำ 6 สูบ  เกียร์ จอยสติ๊ก รุ่นนี้ น่าเล่นไหมครับ

แล้วมีข้อเสีย หนักๆ ตรงไหนบ้างครับ หรือควรไปเล่น 525i 525ise แทน น่าจะมีตัวเลือกเยอะกว่า

คือ ผมสูง 189 อยากมีคันใหญ่มาแทน เลยเล็งรุ่นนี้ไว้

ปล. มีวิธีสังเกต ตัวLCI ยังไงแบบเด่นๆ ที่เปลี่ยนหลอกไม่ได้บ้างครับ อยากทราบจริงๆ  แลบลิ้น หุหุ

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
Re: ใครใช้ E60 รบกวนหน่อยครับท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 13:51:49 »
E60 520d เป็นเครื่อง ดีเซล 4สูบ 2,000CC นะครับ ไม่ใช่ 6สูบ แบบเบนซิน

LCI ภายนอกจำไม่ได้อะว่าดูยังไง ปกติผมจำว่า ถ้าเกียร์เป็น Joystick แสดงว่าเป็นรุ่น LCI แล้วอะครับ
เครื่องจะเป็น 184 แรงม้า สำหรับLCI และ 163 แรงม้าสำหรับตัวเก่า

• Newbie
  • *
Re: ใครใช้ E60 รบกวนหน่อยครับท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 14:09:52 »
 อ่อ เป็น จังซี่ นี่เอง ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:53:17 »
ผมเคยใช้ 520D ตัวปลายปี 06 มันจะเป็นไฟหน้ากับไฟท้ายแบบใหม่แล้ว และเครื่องจะเป็นรุ่น 177 แรงม้า แต่เกียร์ยังไม่เป็นไฟฟ้าครับ เท่าที่ใช้มาเกือบห้าปีก่อนขายไป ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ มีแต่ตอนเข้าไปเช็คที่ศูยน์ แล้วอยู่ดีๆที่ศูยน์ก็เคลม ปีกนกให้ (BSI) มีแค่สิ่งเดียวที่ผม (คหสต) น่ะครับคือเบาะนั่งไม่ค่อยสบาย Support หลังช่วงด้านล่างไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ถ้าคุณเป็นคนตัวสูง (ผม 170cm) ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไร

เชียร์เลยครับ

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:25:06 »
สูง 185 ครับ ใช้ E60 520d มาจะ 6 ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไร เรื่องเบาะขับไกลๆ ไม่เมื่อยครับ

lCI ให้ดูด้านในครับตรง Console หน้าด้านล่างที่ใส่แผ่น CD จะมี Short Cut เป็นตัวเลข 1-8 อยู่ครับ

ตรงนี้ผมว่าไม่น่าจะมีคนเอาไปเปลี่ยนแล้วก็หลอกว่าเป็นตัว Lci แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 17:33:20 »
สูง 185 ครับ ใช้ E60 520d มาจะ 6 ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไร เรื่องเบาะขับไกลๆ ไม่เมื่อยครับ

lCI ให้ดูด้านในครับตรง Console หน้าด้านล่างที่ใส่แผ่น CD จะมี Short Cut เป็นตัวเลข 1-8 อยู่ครับ

ตรงนี้ผมว่าไม่น่าจะมีคนเอาไปเปลี่ยนแล้วก็หลอกว่าเป็นตัว Lci แล้วครับ

ครับผมแข้งขายาว ส่วนใหญ่ขับ 1-2 คน เรื่องข้างหลังก็พอทราบมาบ้างแล้ว แต่เรื่องเลขนี่เป็นความรู้ใหม่เลย
เด่วนี้ ไฟLCI เปลี่ยนง่ายนิสเดียว แล้วพอทราบเรื่องเครื่องตัวใหม่ป่าวครับ  520D 525ise ตัวLCIรหัสอะไร ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 17:33:26 »
ความต่างระหว่างก่อนและหลัง LCI มันมีหลายจุด ถ้าจะเปลี่ยนก็ลำบากครับ

กันชนหน้า(ช่องลมด้านล่างมุมจะเปลี่ยนเป็นเหมือนปากยิ้ม)
จมูกหรือช่องลม
ไฟหน้า ในโคมไฟหลอดจะเป็นทรงกระบอก ถ้าตัวเก่าเป้นเบ้าเลนส์และมีมุมเป็นแบบทับทิมเฉย ๆ ไฟตัดหอกเปลี่ยนแบบใหม่
ชาย(กาบ)ข้างด้านล่าง ตัวเก่าเส้นแนวด้านหน้าประตูหน้า จะลงมาบรรจบ ตัวใหม่จะเรียบ
กันชนหลังใหม่ (ดูตรงที่เป็นเว้าท่อไอเสียเล็กลง)
กระโปรงหลังของLCI ตรงที่มีโลโก้BMW จะเว้าแนวยาว ตัวเก่าแบนจากไฟท้ายทั้งสองข้าง
ไฟท้ายLCI เป็น LED มีเส้นแนวนอนเป็นสำคัญ
คอนโซลควบคุมจะมี ปุ่มFavorite 8 อัน
คอนโซลกลางมีช่องใส่ของใหญ่ขึ้น หุ้มหนัง
แผงประตูก็ไม่เหมือนเดิม ตัวใหม่จะไม่มีก้านดึงของคนขับแต่จะเป็นหลุมแทน ฝั้่งคนนั่งมีคิ้วเคลือบใกล้ขอบกระจกเพิ่มมา
พวงมาลัยก็จะต่างกันตรงด้านล่างของสามเหลี่ยมทรงกางเกงใน
เมนูในidrive มีการจัดเรียงไม่เหมือนกัน

ของพวกนี้จะเปลี่ยนให้หมดมันก็ยากแล้วครับ ไม่นับเกียร์ ที่เอาไปเปลี่ยนเองไม่ได้แน่ ๆ

***** ไม่ใช่รถผมครับ ผมไม่ได้ใช้เอง เทียบจากรถญาติและรถลูกค้า*******

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 18:15:38 »
เป็นดังที่คุณ jaesz บอกมา   ละเอียดมาก

รถผม ปี 2007  520d  ยังเป็นตัวก่อน LCI

วิ่งมา 120,000 กม.

มีเสียเงินหลังหมด BSI แค่ เปลี่ยนสายพานแอร์ ,

เปลี่ยนแบตเตอรี่ , ค้ำโช้คกระโปรงหน้า ,

ผ้าเบรค , น้ำยาแอร์

โดยรวมรถใช้ดีมากครับ ยังไม่จุกจิก  ประหยัดน้ำมัน

ข้อเสียหลักๆ - เบาะหลัง ผู้ใหญ่นั่งแล้วลุกยาก

- เสียงเครื่องดัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 19:06:57 »
เรื่อง จุกจิกหลังBSI คงแล้วแต่บุญแต่กรรมของแต่ล่ะคันล่ะครับ รุ่นเดียวกันต่างคัน ต่างวาระ เตรียมตังค์ไว้แล้ว
แต่ตอนซื้อ คงเลือกให้เหมาะที่สุดสำหรับที่ตั้งไว้ 1.6 M  ;D ;D ;D
ขอบคุณ ทุกเมนท์ ค้าบบบ