ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่อง เซลล์ขายรถมือสองครับ  (อ่าน 10085 ครั้ง)

ออฟไลน์ SAMPHOP

• Jr. Member
  • **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ

ก่อนอื่นต้องขออภัยก่อนนะครับพึ่งสมัครสมาชิกใหม่ก็ถามคำถามแบบนี้เลย   (เข้าดูเวปนี้มาหลายเดือนแล้วครับได้ความรู้เรื่องรถต่างๆแง่มุมต่างๆ มากครับ )
           คือพอดีหาข้อมูลเรื่องเซลล์ขายรถอยู่ ก็ได้ข้อมูลจากเวปนี้มากพอสมควร แต่ไปเจอคนพูดถึงเซลล์ขายรถมือสองก็พึ่งรู้ว่ามันมีด้วย ก็เลยลองหาข้อมูลเพิ่ม แต่ก็จะเจอแต่รับสมัครพนักงานขายรถมือสอง,รับสมัครเซลล์ขายรถมือสอง, ก็เลยอยากทราบว่าลักษณะการทำงานของเซลล์ขายรถมือสองเป็นอย่างไรบ้าง,รายได้เป็นอย่างไรบ้างครับ ในความคิดผมน่าจะแตกต่างกันพอสมควร ตั้งแต่สภาพรถ การต่อรองราคา จนไปถึงการจัดไฟแนนซ์ต่างๆ  
           ส่วนตัวผมก็เป็นคนนึงที่อยากเป็นเซลล์ขายรถก็เพราะเราชอบรถครับ ถ้าเป็นเซลล์รถมือสองก็จะได้เจอรถหลายๆแบบ ก็เลยอยากทราบความเห็นเรื่องนี้ว่าอาชีพขายรถมือสองเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2013, 17:28:00 โดย SAMPHOP »
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: อยากสอบถามเรื่อง เซลล์ขายรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 17:51:24 »
ผมว่าขายรถใหม่ดีกว่าครับ ขายรถมือสองมันบาป

สมมติมีคนมาดูรถ แต่คุณก้รุว่ารถคันนี้โดนชนหนัก

กรอไมล์มา แถมยังช่วงล่างเสียอีก แต่คุณก้จำเป็น

ต้องบอกว่ารถสภาพดี ไมล์น้อย ไม่มีชนหนัก ช่วงล่างแน่น

ไม่มีเสียงดัง ยิ่งบางเต้นท์ไม่ให้ทดลองขับซะด้วย

แต่หากเป็นรถใหม่คุณจะไม่เจออย่างนี้ แต่กำไรจะอยู่

ในรูปของการบริหารจัดการมาร์จิ้นที่ได้มามากกว่าครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
Re: อยากสอบถามเรื่อง เซลล์ขายรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 19:22:43 »
เพื่อนผมเป็นเซลล์ขายรถมือสอง คือผมจะบอกว่ามันไม่บาปหรอกครับ ถ้าเรามีจรรยาบรรณ จริงอยู่เต๊นแบบที่ด้านบนว่า มันมีอยู่จริงประเภทขายเอาตัวรอด
เต๊นเพื่อนผม เค้ารับแต่รถคัดสภาพดีจริงๆ เทียบป้ายแดง เค้ามีเกณฑ์ในการรับซื้อรถครับ
ถ้าอยากเป็นเซลขายมือสองจริงๆ เลือกเต๊นที่เค้ามีคุณภาพในการคัดรถ ต้องศึกษาดีๆครับของแบบนี้
เลือกไปทำเต๊นไม่มีจรรยาบรรณก็จบ ทำไปก็ไม่สบายใจ
เลือกเต๊นได้ดี ก็มีความสุขครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 22:59:00 »
เพื่อนผมเป็นเซลล์ขายรถมือสอง คือผมจะบอกว่ามันไม่บาปหรอกครับ ถ้าเรามีจรรยาบรรณ จริงอยู่เต๊นแบบที่ด้านบนว่า มันมีอยู่จริงประเภทขายเอาตัวรอด
เต๊นเพื่อนผม เค้ารับแต่รถคัดสภาพดีจริงๆ เทียบป้ายแดง เค้ามีเกณฑ์ในการรับซื้อรถครับ
ถ้าอยากเป็นเซลขายมือสองจริงๆ เลือกเต๊นที่เค้ามีคุณภาพในการคัดรถ ต้องศึกษาดีๆครับของแบบนี้
เลือกไปทำเต๊นไม่มีจรรยาบรรณก็จบ ทำไปก็ไม่สบายใจ
เลือกเต๊นได้ดี ก็มีความสุขครับ
+1 เลย
สุดยอดครับ

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 23:50:25 »
ชอบทั้ง 2 ความเห็นเลยได้มั้ย ของคุณ bittersweett1st และ คุณ TnP_PKt เอามารวมกัน

ตอนนี้ผมก็เป็นเซลล์อยู่ครับแต่ขายของไม่ได้เกี่ยวกับรถ ถ้าเกิดจะทำจริงๆก็คงหาไม่ไกลจากบ้าน แต่ถ้าเจอเต้นท์ที่ให้เราขายของแบบไม่มีจรรยาบรรณผมก็คงขอไปขายรถมือ 1 ดีกว่า เราทำก็เพราะชอบ สภาพรถที่ดี,บวกเทคนิคการขาย,ราคาที่เหมาะสม,และบริการหลังการขาย คนขายแฮปปี้คนซื้อก็แฮปปี้ มันก็ปากต่อปากครับอยู่กันได้ยาวๆ
                แต่ที่อยากรู้คือ รายได้มันพอยาไส้มั้ยครับ
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:39:05 »
ชอบทั้ง 2 ความเห็นเลยได้มั้ย ของคุณ bittersweett1st และ คุณ TnP_PKt เอามารวมกัน

ตอนนี้ผมก็เป็นเซลล์อยู่ครับแต่ขายของไม่ได้เกี่ยวกับรถ ถ้าเกิดจะทำจริงๆก็คงหาไม่ไกลจากบ้าน แต่ถ้าเจอเต้นท์ที่ให้เราขายของแบบไม่มีจรรยาบรรณผมก็คงขอไปขายรถมือ 1 ดีกว่า เราทำก็เพราะชอบ สภาพรถที่ดี,บวกเทคนิคการขาย,ราคาที่เหมาะสม,และบริการหลังการขาย คนขายแฮปปี้คนซื้อก็แฮปปี้ มันก็ปากต่อปากครับอยู่กันได้ยาวๆ
                แต่ที่อยากรู้คือ รายได้มันพอยาไส้มั้ยครับ

ขายรถมือหนึ่งหรือมือสองก็ได้ ขอให้มีจรรยาบรรณที่ดีของการเป็นเซลล์  ถ้ามีความชอบและความชำนาญในยี่ห้อนั้นๆหรือหลายยี่ห้อ รายได้ผ่อนรถใหม่สองคันยังได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
Re: อยากสอบถามเรื่อง เซลล์ขายรถมือสองครัũ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 17:02:24 »
ก็ดีครับ รายได้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของเต้นรถครับ ว่าเค้าจะจ้างเรายังไง
มันมีหลายรูปแบบครับ มีทั้งไม่มีเงินเดิอนให้กินส่วนแต่งเอา
หรือให้เป็นเปอร์เซ็น ให้เป็นรายคัน ขึ้นอยู่กับเต้นครับ
ตอนนี้รถมือสองขายยากมาก ตลาดเงียบมีแต่คนขายไม่ค่อยมีคนซื้อ
จะไปตอนนี้น่าจะผิดเวลาไปหน่อย รอให้ตลาดมีแนวโน้มดีกว่านี้หน่อยดีกว่าครับ
หรือจะรอจับเสือมือเปล่าเป็นรายได้เสริม ก็ได้ครับ หาคนขายและต่อรองราคา
ให้เต้นกินส่วนต่างดีกว่านะ รายได้ประจำก็ยังมี โดยไม่ต้องลงทุนอะไร

ออฟไลน์ Boyd TKD

• Newbie
  • *
Re: อยากสอบถามเรื่อง เซลล์ขายรถมือสองครัũ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 17:13:55 »
ก็ดีครับ รายได้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของเต้นรถครับ ว่าเค้าจะจ้างเรายังไง
มันมีหลายรูปแบบครับ มีทั้งไม่มีเงินเดิอนให้กินส่วนแต่งเอา
หรือให้เป็นเปอร์เซ็น ให้เป็นรายคัน ขึ้นอยู่กับเต้นครับ
ตอนนี้รถมือสองขายยากมาก ตลาดเงียบมีแต่คนขายไม่ค่อยมีคนซื้อ
จะไปตอนนี้น่าจะผิดเวลาไปหน่อย รอให้ตลาดมีแนวโน้มดีกว่านี้หน่อยดีกว่าครับ
หรือจะรอจับเสือมือเปล่าเป็นรายได้เสริม ก็ได้ครับ หาคนขายและต่อรองราคา
ให้เต้นกินส่วนต่างดีกว่านะ รายได้ประจำก็ยังมี โดยไม่ต้องลงทุนอะไร

เห็นด้วยครับ รอจังหว่ะหน่อยดีกว่า ตอนนี้ตลาดรถมือสองกำลังแย่