ผู้เขียน หัวข้อ: Saab นอกจากทำรถแล้ว มีใครเคยได้สัมผัสเครื่องบินของ Saab กันบ้างไหมครับ  (อ่าน 4659 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พอดีช่วงนี้ผมได้ไปอ่านเรื่องเครื่องบิน เห็นว่า Saab ทำเครื่องบินรบ รถยนต์แล้ว

ยังทำเครื่องบินพาณิชย์ด้วย

มีใครเคยได้นั่งกันบ้างไหมครับ ทั้ง Saab 340 Saab 2000 ครับ

แล้วถ้าเคยนั่งมันต่างกับ เครื่องบิน TurboJet หรือเครื่องแบบเดียวกันที่เป็น Turboprop พวก ATR-42 ATR-72 บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ถ้าไทย คงต้องไปลองที่ กองบิน 7 สุราษฎร์ธานี  แล้วแหละครับ ทั้งเครื่องบินรบ เครื่องบินตรวจการ

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
SAAB 340 ประจำการในไทย 3ลำ 2ลำเป็น AEW แจ้งเตือนภัยล่วงหน้า 1ลำเป็น เครื่องฝึก AEW

SAAB Jas-39 C/D ประจำการในไทย 12 ลำ เครื่องบินรบอเนกประสงค์

ออฟไลน์ Arado_kung

อย่าลืมเพื่อนร่วมโลโก้กริฟฟอนอีกอันนึงคือ SCANIA ซึ่งปัจจุบันเป็นผู้ผลิตรถบรรทุกรายใหญ่ของโลกนี้ไปแล้ว market shere ลำดับต้นๆของโลก และเป็น1ใน2รายจากผู้ผลิตรถบรรทุกจากยุโรปที่ทำตลาดในอเมริกาเหนือด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าตอนนั้นสอบติดที่กองบิน 7 คงได้มารีวิวกันไปแล้วครับ แต่ตอนนี้ยังก่อน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ซ้าบมาบินครองน่านฟ้าบ้านเราแล้วครับ

ตอนนี้ก็ได้ระบบต่างๆของเรือฟริเกตใหม่ไปพอสมควร ทั้งบนผิวน้ำและบนฟ้า แล้วครับ บ้านเราตอนนี้ Saab

ออฟไลน์ artyeg

• Newbie
  • *
ส่วนเครื่องบินรบอยู่ที่กองบิน 7

ส่วนเครื่องพลเรือนมีนกแอร์ใช้อยู่ครับ Saab 340B

ออฟไลน์ joufo

ผมนั่ง รถทัวร์ SAAB บ่อยกว่าอ่ะครับ (Saab/Scania)

ออฟไลน์ H3T

ถ้าอยากร่วมเป็นพยานในประวัติศาสตร์การบรรจุฝูงบินใหม่ของกองทัพอากาศไทย เชิญร่วมงานบรรจุฝูงบิน 701 และ 702 อย่างเป็นทางการในวันที่ 10 - 11 กันยายน นี้ ( กำหนดการยังไม่แน่นอน )
  เพราะ Gripen C ที่เหลืออีก 3 ลำ จะเดินทางมาถึงกองบิน 7 ในวันที่ 3 กันยายนนี้ ทำให้ครบ 12 ลำ

อย่างน้อยการจะซื้อเครื่องบินฝูงใหม่ ( เครื่องใหม่ ) จะยังไม่มีในช่วงก่อน 15 ปีนับจากตอนนี้แน่นอน พลาดโอกาสนี้น่าเสียดายมากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พึ่งรู้เหมือนกันว่ามีเครื่องบินด้วย