ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะรถยนต์ ทุกวันนี้  (อ่าน 9668 ครั้ง)

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
เบาะรถยนต์ ทุกวันนี้
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 11:38:32 »
รถรุ่นใหม่ๆ ที่ออกมาจำหน่ายตอนนี้ หลายๆ รุ่น หลายๆยี่ห่อ ไม่ว่าจะเป็น Eco Car , B segment, C segment กระบะ บางรุ่น

เบาะนั่งปรับปรุงให้นั่งสบาย กระชับ สวยงาม แต่ ดูแลยากเหลือเกินคะ เปื้อน เลอะ ง่าย เก็บฝุ่น เคาะเบาะทีแทบจะแน่นอก

อย่าง รถเจ้าตลาด พี่โต Vios ใหม่ ไม่มีเบาะหนังเลย กำมะยี่ล้วนๆ Vigo เบาะผ้า เป็นรูๆ ด้วย เก็บฝุ่น 3 ชั่น

พี่ Hon เอง City หรือแม้แต่ Civic รุ่นเริ่มต้นก็เบาะกำมะยี่ สีครีมอีกต่างหาก

ถ้าผู้ผลิต ออกแบบเบาะ ที่เป็นผ้า แต่ใช้นาโน ทำความสะอาดง่าย ไม่ดูดซับน้ำ หรือไม่ก็เบาะหนัง

ไปเลยคงจะดีหน้าดูคะ (โดยเฉพาะพี่โต ไม่รู้จะกัก ไรนักหนา)

หรือผู้ผลิตรถเขาเห็นว่าเบาะแค่สวย กับนั่งสบาย พอ แต่จะเปื้อน จะเก็บฝุ่นหรือไม่ก็ช่างมัน เบาะเก็บฝุ่นมากๆ แอร์จะได้ตัน จะได้

เปลี่ยนกรองแอร์บ่อยๆ ล้างแอร์บ่อยๆ หรือเปล่า???

ส่วนรถ D Seg รถราคาล้านขึ้น คงไม่มีปัญหาเพราะ เป็นหนังแท้กันทุกรุ่นอยู่แล้ว

อันนี้ทุกท่านดูแลยังไงคะ มีความคิดเห็นอย่างไร

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
Re: เบาะรถยนต์ ทุกวันนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:02:08 »
จริงๆ แล้ว technical textile ที่กันน้ำ (Hydrophobic) การทำความสะอาดตัวเองได้เมื่อโดนแสงอาทิตย์ การแอนตี้แบททีเรีย การทำให้ผ้ากันยุงได้ ตลอดจนคุณสมบัติพิเศษอื่นๆ เพื่อเพิ่มมูลค่าให้กับสิ่งทอเสื้อผ้ามีมานานแล้วครับ เราสามารถวิจัยและผลิตได้เอง โดยสถาบันพัฒนาอุตสาหกรรมสิ่งทอ กระทรวงอุตสาหกรรม ร่วมกันคิดค้นกับผู้ประกอบการด้านสิ่งทอในไทย และสามารถนำมาผลิตใช้ในเชิงพาณิชย์ได้แล้ว แต่มันก็มีต้นทุนระดับหนึ่ง (ถ้าทำในระดับอุตสาหกรรมผลิตทีละมากๆแล้ว ก็ต้นทุนไม่กี่บาทหรอกครับ) ผู้ประกอบการยานยนต์เค้าเลยยังไม่เอามาใช้อ่ะครับ

คุณสมบัติการสะท้อนน้ำของสิ่งทอ สามารถอ่านได้ที่
http://www.thaitextile.org/tdc/?page_id=541
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 12:05:24 โดย kanomcake »

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:11:28 »
ว่าแล้ว เวลาเบาะเปื่อนทำความสะอาดกันยังไงบ้างครับ เบาะผ้าสีเบสเนี่ย

เรื่องตากแดดผมว่าอาจช่วยในระดับนึง แต่เท่าที่เอารถไปจอดตากแดดบ้าง มันก็ไม่ทำจุดที่เปื้อนสีอ่อนลงน่ะครับ ...

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:46:17 »
เบาะยังพอว่าครับ เอาออกไปซักได้
แต่ฝ้าเพดานหลังคานี่สิ ขัดนิดขัดหน่อยก็ด่าง แถมเป็นขุยอีกต่างหาก :(

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 15:01:10 »
เบาะผ้าบางรุ่นนั่งสบาย กว่าเบาะหนังอีกนะครับ   แต่ถ้าเบาะหนังแล้วจอดตากแดดนี้  เข้าไปนั่งที.....ร้อนบรรลัยมากเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 15:36:26 »
สมัยก่อนนีัรถรุ่นถูกเบาะหนังรุ่นท็อปเบาะผ้า แถมเบาะผ้านั่งสบายโพดๆ โดยเฉพาะโตโยต้าสามห่วงตัวนำเข้าเบาะผ้ามันนั่งสบายกว่าเบาะหนังคุณหลอกดาวของอัลติสรุ่นปัจจุบันด้วย อีกรุ่นนึงที่ผมชอบเบาะผ้ามากๆก็คือ toyota crown

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 18:50:11 »
เค้าทำมาเพื่อคนแบบผมครับ
เบาะ ยาง ล้อ หรืออะไร หรือส่วนไหนๆที่มันต้องเปรอะผมจะไม่ค่อยแคร์ ล้อแม็กเป็นรอยยังช่างมันเลยคิดว่าแบบนี้แหละเก๋าดี
เบาะหนังผมก็สีจะกลายเป็นสียีนส์แล้วเนี่ย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 19:58:29 »
ผมล่ะชอบเบาะผ้ามากกว่าเบาะหนัง เหตุเพราะเบาะหนังมันอมความร้อนได้ง่ายมาก แตกลายง่าย ดูแลรักษายากกว่าเบาะผ้า แต่ก็ทำความสะอาดคราบเปื้อนได้ง่ายกว่า

ส่วนเบาะผ้าที่ติดมากับ Jazz หรือรถคันอื่นที่เป็นกึ่งผ้ากึ่งหนังที่ผมใช้อยู่ประจำก็ไม่เก็บฝุ่นนะครับ ตัดสินได้จากภูมิแพ้ผมเองนี่ล่ะ ไม่รู้เพราะผมดูแลมันดีหรือป่าว เลยไม่เป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้กล่าวมา :/

แต่กลับมาคิดดูอีกทีแล้วมันคงเปื้อนง่ายมากสำหรับผู้หญิงที่ชอบแต่งหน้าทาปากบนรถอยู่เป็นประจำเหมือนพี่สาวเพื่อนผมคนหนึ่ง รายนั้นทำเปื้อนได้แม้กระทั่งพลาสติกตามคอลโซลหรือตามขอบประตูของรถตัวเอง XD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 20:00:46 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 22:54:58 »
เบาะผ้างบางคันนั่งสบายกว่า แต่ผมชอบ "กลิ่น" เบาะหนังแท้ครับ
เข้าไปนั่ง ฟินนนนน(โรคจิตเปล่าเนี่ย  :-\)
แต่ชอบกลิ่นหนังจริงๆครับ กระเป๋าอะไรพวกนี้ก็ชอบ

มีใครเป็นแบบผมบ้างป่ะครับ  :P

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 22:59:40 »
เบาะผ้า มันมีน้ำยาทำความสะอาดนะครับ
ลองไปอ่านตาม link ดูครับ :)

http://www.thaimazda3.com/forum/index.php?showtopic=38191

ส่วนตัวเคยใช้เหมือนกันเมื่อนานมาแล้วแต่ไม่ใช้ของ M3 ก็ทำความสะอาดได้ดีพอสมควร แต่ตอนนี้ว่าจะลองไปทำตามสูตรใน link ดูเพราะพึ่งได้ city มาคันและเบาะก็เลอะแล้วด้วย -_-'''

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:52:19 »
.

ถ้ารถส่วนใหญ่ที่ขาย มีแต่เบาะหนัง..........เราก็จะเรียกหาเบาะผ้า

.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 13:11:57 »
เบาะหนัง มันแตกลายงาได้ง่ายครับ โดยเฉพาะเบาะคนขับ ส่วนตัวผมก็ชอบเบาะผ้าเหมือนกันนะครับ

ว่าแล้ว เวลาเบาะเปื่อนทำความสะอาดกันยังไงบ้างครับ เบาะผ้าสีเบสเนี่ย

เรื่องตากแดดผมว่าอาจช่วยในระดับนึง แต่เท่าที่เอารถไปจอดตากแดดบ้าง มันก็ไม่ทำจุดที่เปื้อนสีอ่อนลงน่ะครับ ...
ผมใช้วิธี สามสี่เดือน ก็ไปซักเบาะทีครับ  ให้เพื่อนญาติที่อยู่ศูนย์รถยนต์ทำให้ 900บาทเอง (คือไม่ได้เปิดบิลกับศูนย์)

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 14:27:41 »
ส่วนตัวผมไม่ชอบเบาะกำมะหยี่แต่หลายๆค่ายก็มักจะเน้นเบาะกำมะหยี่ซะส่วนใหญ่มันมองดูแล้วสวยงามนุ่ม แต่เมื่อซื้อมาแล้วก็จะใช้ไปจนถึงที่สุดคือขาดจึงจะหาหนังหุ้มเบาะใหม่

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 14:47:10 »
ขอนอกเรื่องนิดนึง ปกติผมจะเข้าใจว่า "เบาะผ้า" กับ "เบาะกำมะหยี่" ไม่เหมือนกัน

"เบาะผ้า" ในความเข้าใจของผมคือเบาะที่รถบางรุ่นสมัยนี้ใช้กัน เป็นเนื้อผ้าเตียนๆ โล้นๆ

"เบาะกำมะหยี่" คือเบาะที่รถราคาแพงสมัย 15 ปีที่แล้วขึ้นไปใช้กัน เบาะสักหลาดขนฟูๆ นั่งแล้วฟินกว่าเบาะผ้ามากๆ

ผมเข้าใจอย่างนี้และไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่า ไม่ค่อยได้คุยกับใครเรื่องเบาะ ทุกท่านคิดเห็นว่าอย่างไรครับ

ถ้าผมเข้าใจถูก แปลว่ารถสมัยนี้ไม่มีเบาะกำมะหยี่แล้ว มีแต่เบาะผ้ากับเบาะหนัง ซึ่งผมไม่เคยใช้เบาะผ้าเลย จึงไม่ขอออกความคิดเห็น

แต่รถที่บ้านผมยังมีรุ่นที่ใช้เบาะกำมะหยี่อยู่ ขอบอกว่านั่งสบายกว่าเบาะผ้าโคตรๆ ครับ ฟินมาก นุ่ม กระชับ แต่การดูแลรักษานี่...

ตบอย่างเดียว ไม่ออก ต้องตบเบาะ แล้วตามด้วยเครื่องดูดฝุ่นถึงจะออกครับ คิดว่าเบาะผ้าคงดูแลไม่ยากเท่ากำมะหยี่นะ

แต่ส่วนตัว ไม่ชอบเบาะผ้าเช่นกันครับ ถ้าจะต้องใช้เบาะผ้านี่ผมขอใช้เบาะกำมะหยี่ดีกว่า ยอมดูแลมากขึ้นเพื่อให้ได้สุดยอดเบาะยานยนต์ ;D

ออฟไลน์ okashi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 15:36:08 »
เคยมีโอกาสได้นั่ง toyota crown น่าจะปี2002 ตัวที่เป็นเบาะผ้า ความรู้สึกเหมือนนั่งอยู่บนพรมนุ่มๆรู้สึกสบายมาก  เผลอๆอาจจะดีกว่าเบาะหนังบางรุ่นซะอีก  ;D ;D แต่ถ้าให้เลือกผมชอบเบาะหนังมากกว่าชอบดมกลิ่นหนัง +  ดูแลรักษาง่ายกว่าเบาะผ้า
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 19:21:49 »
เบาะกำมะหยี่เดี๊ยวนี้ไม่น่ามีแล้วมั้งครับ เห็นแต่เบาะผ้ากับเบาะหนัง เบาะผ้าดีเรื่องไม่ร้อน ถูกกว่า แต่อาจจะอมฝุ่นอยู่บ้าง เบาะหนังเวลาตากแดดจะร้อน ไม่อมฝุ่น ดูแลง่าย เอาน้ำยาเช็ดเบาะพอ ทนกว่า

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 22:34:55 »
ข้อดี-ข้อเสีย มันต่างกันครับ เบาะผ้า หรือกำมะหยี่ นั่งสบายกว่า เ้ขารูป เวลาเข้าโค้งหรือว่าเบรคกระทันหันมันไม่ลื่นครับ แต่ดูแลรักษายากหน่อย มันอมฝุ่น และกลิ่นเหม็นหายยาก เบาะหนังรักษาง่ายกว่า ส่วนตัวผมชอบเบาะผ้า หรือว่ากำมะหยี่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 10:01:31 »
เอาไปหุ้ม ตามร้านที่เขารับหุ้มเบาะ 
วัสดูที่ใช้เป็นหนังเทียมพวก PPV , PVC ทำนองนี้

ราคาประหยัดหว่าหุ้มหนังแท้ ครึ่งๆ แต่ความสวยงาม เรียบร้อย ไม่ห่างกันมาก

ออฟไลน์ panwirachz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 14:50:26 »
สำหรับผม ปกติชอบเบาะหนังนะ เเต่ไม่กี่วันมานี้ ขับรถเพื่อนที่เบาะสีเบจไปทำบุญอยุธยา พอลงจากรถเท่านั้นแหละ เบาะ กลายเป็นสีน้ำเงินเกือบทั้งเบาะ เราก็ตกใจมาก งงไปเลย เพราะมันมาสีของกางเกงยีนส์ของเเรา ก็นึกว่ากางเกงเรามีปัญหา ที่ไหนได้ เบาะข้างคนขับที่เพื่อนนั่งมา ใส่เป็นกางเกงผ้าธรรมดา ก็เป็นสีดำเหมือนกัน เเต่ไม่มากเท่าของเรา ..... ไม่เข้สใจว่ามันเป็นเพราะอะไร รถคันละล้านกว่าบาท ทำไมไม่หาวืธีเคลือบเบาะ หรือทำอะไรให้ดีกว่านี้ พอ เปื้อนก็ต้องรีบเอาไปขัด เสียเงินอีก กลัวรถเพื่อนจะเปื้อนเพราะเรา ใครมีความรู้ด้านนี้ แนะนนำหน่อยครับ

หรือว่าต่อไปใครใส่ยีนส์ห้ามขึ้นรถเบาะสีเบจ ?

ออฟไลน์ lovehome

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 16:46:45 »
ได้วีโก้มารุ่น 2.5e เป็นเบาะผ้าเดิม ได้แถมเป็นเป็นหนัง (pvc) ดูแลง่ายขึ้นหน่อย แต่มีปัญหากับเจ้ากางเกงยีนส์เหมือนกันใส่ใหม่จะเปื้อนสีตก ซื้อน้ำยาทำควมาสะอาดเบาะเช็ดออกหาย ผมว่าดูแลง่ายกว่าเบาะผ้าเยอะเลย ไม่อมฝุ่น