ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Proton ถึงมี C-seg หลายคัน ทั้ง Proton Prevé / Persona / Inspira  (อ่าน 2555 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมากครับ เพราะเขามีขายตั้ง 3 รุ่นในประเทศเขา ก่อนหน้านั้นก็มี Proton Waja ด้วยครับ
เหมือน S40 มากๆ(ภายนอกบางส่วน)

หรือเป็นเพราะ Proton Perdana เดิมหรือ Galant เดิมไม่มีเขาเลยดัน Waja มา พอถึงจุดนึง พวก C-seg คันใหญ่ขึ้น มันเลยเท่าๆ กันไปหมดครับ

แล้วคิดกันอย่างไรครับ

ปล.....ข้างล่าง รูปใน Wiki มันเหมือนของพี่จิมมี่มากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 20:26:18 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: ทำไม Proton ถึงมี C-seg หลายคัน ทั้ง Proton Prevé / Persona / Inspira
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 19:18:32 »

คงจะบังเอิญด้วยส่วนหนึ่งครับ
1. Persona เดิมกะจะใช้ทำตลาดทั้งในและนอกประเทศ แต่ตกม้าตายที่คุณภาพรถยังไม่ถึงขั้น
2. Inspira เพราะ Proton มีความสัมพันธ์กับ Mitsubishi(สมัยก่อนเคยหยิบยืมเทคโนโลยีมาก Mitsubishi จนตอนนี้ก็มีนิดหน่อย)
เลยหยิบยืม LancerEX สวมตรา Proton ขายในมาเลเซียไปพลางๆ รอ Preve พัฒนาเสร็จ
3. Preve จริงๆก็มาแทน Persona แต่บังเอิญว่า Persona เดิมถูกลากขายในมาเลเซีย

เดาเอานะครับ จะถูกผิดแค่ไหนก็ไม่ทราบ ถ้าผิดก็วานแก้ไขให้ด้วยนะครับ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ทำไม Proton ถึงมี C-seg หลายคัน ทั้ง Proton Prevé / Persona / Inspira
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 20:08:40 »
ไม่ใช่ว่ารูปเหมือน แต่รูปเดียวกันเลยล่ะ ฮาาาาาาา

ตามที่ผมเข้าใจนะครับว่าทั้งสามรุ่นตามหัวข้อกระทู้นั้นมีจุดมุ่งหมายที่ต่างกัน แม้จะอยู่ใน Segment เดียวกัน ดังนี้.....
1. Proton Preve เป้าหมายของเขาคือ Global Market ที่ใช้ทีมออกแบบ และทีมวิศวกรรมของตัวเอง
2. Proton Persona/Gen2 เป้าหมายของเขาคือ Local Market ที่ใช้ทีมออกแบบ และทีมวิศวกรรมของตัวเอง
3. Inspira เป้าหมายของเขาคือ ยังคงความเป็นพัธมิตรกับ Mitsubishi โดยการนำแบบของ Mitsubishi มาดัดแปลงให้เข้ากับคนในประเทศและจำหน่ายได้ในราคาที่ถูกกว่าผ่านยี่ห้อของตัวเอง

ผิดถูกอย่างไรแย้งได้นะครับ :)

ปล.กลับมาดูคอมเม้นของตัวเองแล้วไปในทิศทางเดียวกันกับคุณ Tan Int เลย :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 00:37:08 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก