ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องล้อforgedอะครับ??  (อ่าน 4707 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
สงสัยเรื่องล้อforgedอะครับ??
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 20:24:02 »
สงสัยมาสักพักแล้วหละครับ? :-\
อยากรู้ว่ามันจะเสริมสมรรถนะได้เยอะไหม
แล้วสมมุติถ้าเทียบเป็น ล้อ17ธรมดา กับ ล้อ18forged อันไหนมันจะหนักกว่ากันครับ
แล้วถ้าล้อforgedมีรุ่นไหนยี่ห้อไหนน่าสนใจบ้าง??
ราคาประมาณเท่าไหร่?? ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
Re: สงสัยเรื่องล้อforgedอะครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 21:26:31 »
ล้อเบารู้สึกได้ครับ ตอนผมถอดล้อ 19 ไปซ่อมดุ้ง แล้วเค้าเอา 17 ใส่มาให้แทน
รู้สึกได้เลยครับว่าเบาขึ้น แต่เปรียบเทียบล้อฟอร์จ 18 กับล้อธรรมดา 17 ต้องใส่ยาง
แล้วเอามาชั่ง นน ดูครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: สงสัยเรื่องล้อforgedอะครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 21:54:32 »
ได้ประโยชน์เยอะเลย สำหรับ การลดน้ำหนักใต้สปริงให้เบาขึ้น

ลองค้นคำว่า forged ในกระทู้เก่าๆ จะเจอคำแนะนำมากมายครับ

เปรียบเทียบง่ายๆ
เวลาคุณไปวิ่งจ๊อกกิ้ง ใส่รองเท้าผ้าใบธรรมดา กับใส่รองเท้าที่ทำมาเพื่อวิ่งโดยเฉพาะ
คุณรู้สึกว่า คู่ไหนดีกว่า ใส่แล้ว วิ่งดีกว่า เร็วกว่า เบาเท้ากว่า สบายเท้ากว่า

ลองเอารองเท้าทั้งคู่ ไปชั่งน้ำหนักดูซิ จะรู้ว่ามันต่างกัน ไม่กี่ขีดเอง (เทียบน้ำหนักล้อ)
ทั้งๆที่ เมื่อเอามาใส่กับตัวคุณ ที่มีน้ำหนักมากกว่า รองเท้า เกือบ 100 เท่า (เทียบน้ำหนักรถยนต์)

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 22:01:11 »
ล้อ 18 forged  เท่าที่เคยเจอเบาสุด ที่ผมเคยใส่คือ 8.1 kg ครับ ส่วนล้อธรรมดาไม่ทราบเหมือนกัน
ผมค่อนข้างบ้่าล้อ forged เป็นการส่วนตัว เพราะมีประสบการณ์ตรงหลายเหตุการณ์แล้วก็รอดปลอดภัยมาหลายครั้ง
ครั้งล่าสุด  ตกหลุมด้วยความเร็วประมาณ 120 คาดว่าหลุมจะลึกเอาการ ลงแรงจนตัวผมลอยทั้งตัวเลย หน้ารถสะบัด
แต่ผมจับพวงมาลัยเกร็งทัน ด้วยความกังวลใจ รีบเอารถเข้าเช๊ค ผลสรุปล้อไม่ดุ้งเลยแม้แต่น้อย  แต่ผมเติมลม 38 นะ (18")

นอกจากเรื่องสมรรถนะที่เพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน แต่สิ่งสำคัญที่ตามมาคือความปลอดภัย

ข้อเสียมี 2 ข้อครับ
1. แพง (ถ้า 18"ล้อใหม่ก็ 100,000 +- ถ้ามือสองประมาณ 50,000+- ถ้ายี่ห้อ enkei ก็ถูกมาหน่อย)
2. ซ่อมไม่ได้ ถึงซ่อมก็ไม่น่าจะเหมือนเดิม (แต่กว่าจะถึงขั้นล้อแตก สงสัยช่วงล่างต้องพังก่อน 555)

โชคดีครับ ขอให้ได้ล้อ forged มาใช้นะ  ขับมันและปลอดภัยจริงๆ

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 22:17:34 »
Forged ใช่จะเบากว่าเสมอไป ถ้าขนาดต่างกัน เช่น ถ้าเอาล้อ 18 Forged ขนาดกว้างมากๆ ไปแทนล้อเดิม 17 หรือ 16 อาจะน้ำหนักเท่ากัน ลองเทียบสเปคดูก่อน
ขนาดยางก็มีผลด้วย ยางน้ำหนักพอกันกับล้อ...และส่วนใหญ่จะมากกว่าล้อ
ถ้าจะเอาเบาล้อ Lightweight ก็พอ เบาเหมือนกัน ราคาถูกกว่ากันมาก
Enkei ส่วนใหญ่จะทำแต่ล้อ Lightweight

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 22:18:42 »
ได้ประโยชน์เยอะเลย สำหรับ การลดน้ำหนักใต้สปริงให้เบาขึ้น

ลองค้นคำว่า forged ในกระทู้เก่าๆ จะเจอคำแนะนำมากมายครับ

เปรียบเทียบง่ายๆ
เวลาคุณไปวิ่งจ๊อกกิ้ง ใส่รองเท้าผ้าใบธรรมดา กับใส่รองเท้าที่ทำมาเพื่อวิ่งโดยเฉพาะ
คุณรู้สึกว่า คู่ไหนดีกว่า ใส่แล้ว วิ่งดีกว่า เร็วกว่า เบาเท้ากว่า สบายเท้ากว่า

ลองเอารองเท้าทั้งคู่ ไปชั่งน้ำหนักดูซิ จะรู้ว่ามันต่างกัน ไม่กี่ขีดเอง (เทียบน้ำหนักล้อ)
ทั้งๆที่ เมื่อเอามาใส่กับตัวคุณ ที่มีน้ำหนักมากกว่า รองเท้า เกือบ 100 เท่า (เทียบน้ำหนักรถยนต์)

อันนี้คือสาเหตุที่ผมพยายามหาเบรคซิ่ง  ที่มีน้ำหนักเบา ถึงแม้จะใหญ่กว่าของเดิมมากก็ตาม
แต่เป็นเรื่องยากจริงๆ ทั้งขนาดทั้งคาลิปเปอร์ที่ใหญ่กว่า มันจะเบากว่าของเดิมๆติดรถ
แต่ถ้าทำได้คือ ให้น้ำหนักรวมใกล้เคียงกับของเดิม  แต่ราคาก็เอาเรื่องอยู่
แต่มีเทคโนโลยีที่เบาสุดๆ มีมาสักพักแล้ว แต่ใช้ในวงการ F1 ซะส่วนใหญ่
คือเบรคเซรามิกแท้ๆ แต่ราคานี่สิ......ใกล้ๆหลักล้านเลยทีเดียว 555
ส่วนตัวผมคงหาแค่รุ่นที่มีน้ำหนักใกล้เคียงกับของเดิมก็พอใจล่ะ

ปล. เห็นพ่อมดติ๊กขายอยู่ชุดนึง จานกับผ้าเป็นเซรามิก เบรคเป็นรุ่น racing มือสองผสมของใหม่ 3 แสนกว่า ไม่รู้ขายไปยัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 22:21:32 โดย chean »