ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องประกันภัยทีคับ อะไหล่ส่งมาให้มีปัญหาคับ  (อ่าน 2311 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
สอบถามนิดคับพี่ๆ

พอดีผมเกิดอุบัติเหตุแล้วไฟหน้าแตก แล้วประกันส่งอะไหล่มาให้เป็นโคมไฟตัดซ่อมมาแล้ว ซึ่งผมตีกลับไป1รอบแล้วยังเอาโคมสภาพดีขึ้นแต่ตัดซ่อมมาแล้วมาให้อีก และตอนนั้นไม่มีรถใช้ เลยไม่อยากเรื่องมากรับของมาเพราะสภาพก็พอทนได้ เลยให้อู่รับมาและประกอบซะที รถจอดรออะไหล่เกือบ2เดือน นอกนั้นแค่ทำสีล้วนๆ

ผ่านไป2เดือนกว่า เอารถไปเช็คแล้วเจอว่าไฟหน้ามีปัญหาไม่เลี้ยวตามพวงมาลัย และมีปัญหาน่ารำคาญตลอดตั้งแต่ออกจากอู่คือ ขยับขึ้นลงเองตอนขับอยู่ ผมยังจะเรียกร้องต่อเนื่องกับประกันได้ป่าวคับ เช่น คืนไฟหน้าไปแล้วให้ประกันจัดอะไหล่มาให้ใหม่โดยไม่ต้องแจ้งเคลมอีก เพราะจะให้จ่ายเองก็คู่นึง แสนนึง ทอนไม่ถึง500บาท  :'(

ลำพังผมจ่ายค่าตรวจเช็คที่ศูนย์ก็เป็นหมื่นแล้วคับ ทั้งค่าสมอง(โมดูล)ที่ไฟหน้า และค่า programming รถ ฯลฯ ซึ่งตอนนี้มันเสียที่มอเตอร์ในโคมไฟเองอ่ะคับ เลยขอแค่ได้ไฟดีๆมาก็พอแล้ว  เบิกเองผมเป็นลมตายดีกว่า  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 22:18:50 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รถอะไรประกันอะไรนะครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
โดยส่วนมาก  ประกันบริษัทดีๆ  จะมีรับประกันงานซ่อม

เป็นเดือน ถึง เป็นปี   ในกรณีเคสที่ซ่อมแล้วไม่จบ

เคสนี้  ผมมองว่าเข้าข่าย ซ่อมไม่จบ  สามารถเรียกร้องได้ครับ

ตามหลัก รถที่อายุ 1-3-5 ปีแรก (แล้วแต่เงื่อนไข)
บริษัทจะจัดหาอะไหล่แท้ให้

แต่ถ้าอายุรถมากขึ้น  ก็ต้องคุยเป็นเคสๆ  เช่น อะไหล่เทียบหรือใกล้เคียง  หรือกระทั่งอะไหล่เซียงกง

แต่ยังไง  ต้องอยู่ในสภาพที่ใช้งานทดแทนได้ดีครับ

แนะนำ : ติดตาม ให้ตัวแทนคอยตามเรื่อง, ทำจดหมาย
ไปยังสาขาบริษัท    ผมว่าน่าจะคุยรู้เรื่องนะ

แต่ไม่ทราบว่า บริษัทอะไร และ รถอะไรครับ
อาจจะพอตามดูให้ได้

E60

เทเวศประกันภัย ชั้น1 คับ
2011 Prius

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
ทุบแล้วเครมใหม่ครับ  เสีย 1000 ครับแต่จริงๆรถไม่เกิน 5 ปีบริษัทจะต้องใช้อะไหล่ใหม่นะครับ

เกิน 5 ปีมาหลายแล้วคับ ปีที่ 7 แล้วคับ
2011 Prius

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ทุบแล้วเครมใหม่ครับ  เสีย 1000 ครับแต่จริงๆรถไม่เกิน 5 ปีบริษัทจะต้องใช้อะไหล่ใหม่นะครับ

จริงๆ ผมก็เคยทุบนะครับ

แต่ไม่โดนค่า 1000 เพราะบอกว่าชนกับเสาบ้านตัวเอง มีเวลาสถานที่ ชัดเจนครับ(คู่กรณีคือตัวเอง)

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องอะไหล่ประกันภัยนี่ รถพรีเมี่ยมผมไม่แน่ใจ

แต่กลุ่มรถตลาด รถกระบะ

เกินปีแรก ถ้าเจ้าของไม่ไฟท์เองเข้มๆ อู่ซี้ๆกัน หรือ ประกันซ่อมศูนย์แล้วไซร้

เจอของเทียมทั้งนั้นแหละ ได้ของแท้ และ ของใหม่ ต่อเมื่อของเทียม กับ ของเก่าเซียงกงไม่มีเท่านั้นแหละครับ

เคสแบบนี้ คงต้องหาผู้รู้หล่ะครับ ที่สำคัญอู่ที่เราดีลด้วย น่าจะช่วยได้มาก

อ่านแล้วอดเซ็งแทนไม่ได้ ขอเอาใจช่วยละกันครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ต้องบอกว่าเราทำครับ จะไม่เสีย 1,000  อย่าบอกว่าทุบนะ บอกว่าเอาไปชนอะไรก็ว่าไป
แต่มันโดนไฟหน้าพอดี
ถ้าบอกว่าใครหรืออะไรไม่รู้มาทำไฟแตก อันนี้เสีย 1,000ครับ
ละก็ทีแรกกำลังจะอึ้งค่าไฟ คู่ละแสน
แต่ไฟหน้ารถโตต้ารุ่นที่เป็น HID ปรับระดับอัตโนมัติก็คู่ละ 40,000-50,000 เหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^