ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ honda หน่อยครับ จะซื้อตอน motor show  (อ่าน 4471 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เมื่อสัก 2-3เดือนที่แล้ว ผมได้ตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับรถ honda cr-v จะซื้อให้ภรรยาใช้
และเมื่อได้ศึกษา ผมก็ตัดสินใจรอจนถึงช่วง motor show เพราะอยากได้ 2.4 2wd

แต่เมื่อเกิดกรณีทุบรถอีก ทำให้ทางบ้านผมเริ่มหวั่นๆแล้วกับ honda
เพราะนี้ถือว่าจะเป็นรถ honda คันแรกของบ้าน ผมเคยคิดจะซื้อ honda accord แล้ว แต่เกิดกรณีทุบรถของ cr-v g2 เลยเลื่อนไป
จนตอนนี้ผมกล่อมทางบ้านได้ว่า ไม่มีตัวไหนเหมาะกับภรรยาผมเท่า cr-v อีกละ
ซึ่งทางบ้านยอมก็โอเค จนเกิดทุบรถ civic
ประเด็นที่บ้านผมคุยกันก็คือ ทำไมซื้อรถมาคันละเป็นล้านต้องเจอ defect ด้วย ซึ่งบ้านผมซื้อรถผมยังไม่เคยเจอ defect ซักคัน

ทางผมรับไม่ได้ถ้ารถได้รับมาแล้วเจอ defect แต่ทาง honda ทำให้ได้แค่ ซ่อม ไม่ใช่เปลี่ยน แต่ทางที่ดีก็อย่าเจอ defect เลยจะดีกว่า

อยากจะขอทราบว่า ตอนนี้ QC ของ honda น่าเชื่อถือได้แค่ไหนครับ และทาง honda น่าเชื่อถือได้แค่ไหนครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเกี่ยวกับ honda หน่อยครับ จะซื้อตอน motor show
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 12:52:46 »
ผมว่าไม่น่าเป็นห่วงอะไรหรอกครับ เพราะรถที่มี defect มันก็มีครบทุกยี่ห้อ ขนาดเบนซ์ยังเคยมีคนเอามาประจานมาแล้ว หรือแม้แต่โตโยต้า (แต่ไม่นับคันที่โดนทุบเพราะแต่งจนรถพัง)

ผมใช้แอกคอร์ดมาปีกว่าแล้ว นอกจากปัญหาเล็กน้อยๆที่ฝาปิดช่องใส่ของที่มีเสียงดัง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เพียงแต่ว่าศูนย์ฮอนด้าบางศูนย์กลับมี defect เสียเอง (และ ชื่อศูนย์ที่มี defect ก็มีคนกล่าวถึงในกระทู้ล่างๆครับ)

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับ honda หน่อยครับ จะซื้อตอน motor show
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 13:15:42 »
ผมมองว่า  ถ้าเป็นปัญหาเฉพาะคัน ก้อพอยอมรับได้ เสี่ยงดวงเอา ของมันผิดพลาดกันได้
แต่ถ้าเป็น รุ่นที่มีปัญหาอย่างกว้างขวางละก้อคนละเรื่อง การมีปัญหาในรุ่น แสดงถึงความไม่เอาใจใส่กันอย่างเป็นเรื่องเป็นราว พูดง่ายๆคือ ชุ่ยยกบาง อันนี้ผมรับไม่ได้ เพราะผมไม่รวยพอที่จะเสี่ยงซื้อของที่รู้ว่า เจอมีปัญหากันไม่ใช่น้อย

แต่การยอมรับได้ หรือ ไม่ได้ เป็นสิทธิ์เฉพาะคนครับ  ถ้าคุณอยากซื้อความสบายใจ ผมแนะนำว่า ข้าม Honda ไปดีกว่า  ไม่ใช่ Honda มันห่วยหมอไม่รับเย็บ และยี่ห้ออื่นเทพๆ นะ
แต่เพราะว่า มันเป็น ชื่อที่พะหน้ามาแล้วว่ามีปัญหา และเจอกันหลายราย ซึ่งคุณก้อรู้และหวั่นอยู่แล้ว  มันคงจะดีกว่า ถ้าคุณจะเลี่ยงมันไปซะ
เพราะ สุดท้ายถ้าคุณดวงแตกจริงๆ ไปเจอยี่ห้ออื่น ก้อมีปัญหา ก้อยังปลอบใจตัวเองกับครอบครัวได้ว่า "เออวะ ยี่ห้ออื่นก้อเหมือนกัน"  ซึ่งมันคงดีกว่า "ก้อบอกแล้วว่าอย่าซื้อยี่ห้อนี้ เค้าทุบกันโครมๆ เป็นไงละบอกแล้วไม่เชื่อ"

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 13:27:29 »
ส่วนตัวนี้ผมต้องการเจ้า cr-v นี้มากเลย
แต่ทางบ้านนะสิ กลัวว่าซื้อมาซวยเจอ defect บ้านด่าตายแน่
แต่ส่วนตัวนี้ผมชอบตัวนี้จริงๆนะเนี่ย ถึงยอมรอมาซื้อ 2.4 2wd

ที่ผมต้องเลือกตัวนี้ เพราะอยากได้รถสูงหน่อยหนึ่ง สูงกว่าเก๋ง เตี้ยกว่ากระบะ เพราะภรรยาชอบเอาข้างรถสีกับฟุตบาทประจำ
ขับคล่องตัว ออกต่างจังหวัดนั่งสบาย ขึ้นเหนือ เที่ยวภูเขา แล้วตัวรถเหมาะกับผู้หญิง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 13:51:44 »
งั้นบอกที่บ้านให้ลองดู captiva 2.0 LSX สิครับ

ท่าทางจะน่ากลัวกว่านะ 55555

ใช้หลัก หาของน่ากลัวกว่ามาทำให้ของที่สนใจดูดีขึ้น (รึเปล่า)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 14:33:24 »
ถ้าไม่ใช่ซีวิคเรื่องของปัญหาจากโรงงานน้อยกว่านะครับ ถ้าผมเป็นคุณและอยากจะได้ CRV ขนาดนั้นสิ่งที่ผมจะทำก็คือ

1 เข้าไปในเว็บบอร์ดของ CRV แล้วไล่ดูว่ารุ่นไหนที่กำลังมีปัญหาอยู่และมีเรื่องอะไรบ้าง

2 พิจารณาดูว่าปัญหาเหล่านั้นเป็นปัญหาที่มันนอกเหนือจากการใช้งานในส่วนของการขับเคลื่อนเช่นเครื่องและเกียร์ไหม? นิยามของรถก็คือพาหนะที่เราใช้ในการเคลื่อนที่รับส่ง ถ้าพาหนะที่ใช้รับส่งมันมีปัญหามันก็ไม่ใช่รถแล้วสิใช่ไหม? ถ้าเป้นเรื่องหยุมหยิมอย่างแอร์เหม็นกระจะตกร่องนี่เรื่องเล็กน้อยมาก

3 เสาะหาศูนย์บริการที่มีคนเอ่ยถึงมากที่สุดว่าบริการได้ดีและยิมยอมให้มีการเคลมอะไหล่ได้โดยละม่อม เจ้าของศูนย์และเซลยังไงก็คือคนไทย หากไม่ได้ถึงขนาดต้องเอื้อนอะโหน่อะหน่อพูดภาษาเดียวกันยังไงมันก็ต้องรู้เรื่อง

4 ใช้ข้อมูลทั้งหมดที่คุณได้มานั่นแหละเอาไปให้ที่บ้านเค้ารับรู้ว่ายี่ห้อนี้มันมีปัญหาจริง แต่เราสามารถใช้หลากหลายวิธีหลบเลี่ยงรุ่นที่มันมีปัญหาไปได้ หากแม้ว่าซวยที่ CRV คันนั้นดันมีปัญหาขึ้นมาก็ไม่ต้องกลัวครับแค่ซ่อมรถเอง ศูนย์บริการที่เป็นมิตรจะยื่นมือมาช่วยเหลือคุณในตอนนั้นเอง อย่ากลัวไปใยขั้นตอนหาเงินมาซื้อรถทั้งคันยากรากเลือดกว่านี้เยอะ ฮ่ะๆๆๆๆ  ;D

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 15:49:15 »
ผมว่าคงไม่ใช่รถทุกคันที่จะมีปัญหาเหมือนกันหมด

ส่วนตัวแล้วใช้Hondaทั้งบ้านอะครับ ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรหนักๆครับ

เคยเจอโช้ครั่วในcivic fd ทางศูนย์ก็เคลมให้ฟรีครับ

แต่ข้อเสียอย่างนึงบางศูนย์พนักงานรับรถไม่มีความรู้เรื่องรถ แต่ชอบมาวินิจฉัยรถอาการผิด พอเอากลับจากซ่อมปัญหาก็ยังไม่หาย

เลยต้องเสียเวลาไปต่อว่าอีกวัน ถึงจะซ่อมได้

แต่ก็ไม่เป็นทุกศูนย์หรอกครับ ลองหาศูนย์ดีๆก็มีเยอะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 19:15:54 »
เพื่อนใช้อยู่ ก็ไม่เห็นมีปปัญหาอะไรครับ รุ่น G3 ด้วยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0