ผู้เขียน หัวข้อ: ดูแข่งรถ F1แล้วสงสัยรถยี่ห้อดังๆหายไปไหนครับ  (อ่าน 8454 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ดูF1แล้วสงสัยรถยี่ห้อดัง ขายดีโคตรๆ ทำไมไม่มีแข่งกับเขา TOYOTA HONDA NISSAN ISUZU VW  FORD CHEV MAZDA MIT  หรือว่าไม่กล้าทำลงแข่งกลัวแพ้แล้วจะเสียยอดขาย 

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ดูแข่งรถ F1แล้วสงสัยรถยี่ห้อดังๆหายไปไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 23:13:42 »
แข่ง F1 ใช้เงินมหาศาล ถ้าการเงินของบริษัทไม่แข็งแกร่ง
ไม่มีใครอยากเอาเงินไปทิ้งหรอกครับ เอามาพัฒนารถรุ่นใหม่ให้ลูกค้าใช้ดีกว่า

อันที่จริงยี่ห้อที่คุณว่ามา เค้าก็ลงแข่งรายการอื่นอีกมากครับ
คงไม่ต้องกลัวเรื่องแพ้แล้วจะเสียยอดขายหรอก

อ้อ honda กับ toyota อยู่ใน F1 นะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ดูแข่งรถ F1แล้วสงสัยรถยี่ห้อดังๆหายไปไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 23:25:23 »
ถ้าข้อมูลผมไม่ผิดพลาด

โตโยต้า ทำ F1 แล้วเจ๊ง ปี2009จึงออกจาก F1 ไป

ฮอนด้า ก็มีชะตากรรมเดียวกับโตโยต้า ขายทีมให้ รอส บรอวน์ แล้วตาบรอวน์ ก็ขายทีมให้เบนซ์

นิสสัน เครือเรโนลท์ (เป็น Joint Venture)

อีซูสุ แม้แต่แข่งประหยัดน้ำมันในบ้านเรายังเงียบหายเลยครับ

VW ลง WRC

Ford กับ เชฟ รู้สึกว่าจะแข่งอะไรสักอย่างของอเมริกา แต่ฟอร์ดลง WRC ด้วย

มิตซูบิชิ กับ มาสด้า ไม่แน่ใจครับ แต่มาสด้า 787 ยังเป็นตำนานจนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 23:40:30 »
.

แต่จะไม่มีเครื่องNA  V8-V10 ลาก18,000รอบให้ฟังกันอีกแล้ว....ฮือๆ
:'(

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 00:12:12 »
formula ของ ford มีเยอะแยะเลยครับในยุโรป  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 00:32:32 »
หลังจากฮอนด้า ขายทีมให้รอส บราวน์แล้ว  ฮอนด้ากำลังจะกลับมา พร้อมทีมของฮอนด้าเองอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ครับ  อดีตแชมป์โลกกำลังมาทวงบัลลังก์  ;D

นิสสันยังอยู่ใน F1 ก็ทีมเรดบูลล์ไงครับ ใช้เรื่องยนต์นิสสัน ไม่ได้ใช้ชื่อทีมว่า นิสสันตรงๆ ตอนอินฟินิตี้ (แบรนด์รถหรูของนิสสัน) เปิดตัวรถ FX รุ่นพิเศษ ยังเอาชื่อเวทเทล มารวมไว้ในรถรุ่นนั้นด้วยครับ

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:53:48 »
Formula 1 เป็นสุดยอด Motorsport ที่ใช้เงินเยอะมาก ถึงมากที่สุด
ค่ายรถหลายๆ ค่ายมีเงินมากพอจริง (Toyota และ BMW) แต่ถ้ามานั่งคำนวนความคุ้มค่าแล้ว มันไม่คุ้มครับ
ปัจจุบันก็มี Ferrari ซึ่งต้องแข่ง ไม่เช่นนั้นก็ไม่รู้จะเอาอะไรมาโฆษณา คล้ายๆ กับ McLaren
Mercedes นั้นประวัติยาวนาน เงินมี ก็แข่งไปได้เรื่อยๆ
ที่เหลือก็ประปราย เป็นทีมเก่าๆ บ้าง อะไรบ้าง
ตอนนี้ยังมีเครื่องของ Cosworth ลงแข่งอยู่นะครับ ก็ยังพอมีความเป็นฟอร์ดบ้าง
Toyota เองก็ให้บริการ Consult กับ Wind Tunnel ให้กับหลายๆ ทีมอยู่

Redbull นั้นใช้เครื่อง Reanault นะครับ ไม่ใช่ Infiniti (รายนั้นเป็นเพียง Sponsor หลัก ไม่ใช่ Engine Supplier)

มองกันจริงๆ แล้ว F1 เป็น Motorsport ที่ Connection กับรถบนถนนน้อยมากๆ ครับ ไม่เหมือนพวก Le Mans

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:04:17 »
ปีหน้าหรือ 2015 นะคับ Honda จะกลับไปทำเครื่องให้ Mcralen เปนทีม Mcralen honda

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:20:53 »
หลังจากฮอนด้า ขายทีมให้รอส บราวน์แล้ว  ฮอนด้ากำลังจะกลับมา พร้อมทีมของฮอนด้าเองอีกไม่กี่ปีข้างหน้านี้ครับ  อดีตแชมป์โลกกำลังมาทวงบัลลังก์  ;D

นิสสันยังอยู่ใน F1 ก็ทีมเรดบูลล์ไงครับ ใช้เรื่องยนต์นิสสัน ไม่ได้ใช้ชื่อทีมว่า นิสสันตรงๆ ตอนอินฟินิตี้ (แบรนด์รถหรูของนิสสัน) เปิดตัวรถ FX รุ่นพิเศษ ยังเอาชื่อเวทเทล มารวมไว้ในรถรุ่นนั้นด้วยครับ

Renult ครับไม่ใช่เครื่อง infiniti ;)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:07:33 »
การสร้างนักแข่ง การสร้างทีมมันทำได้ยากกว่าเรื่องอื่นอีกครับ
ชัดๆ แค่ ตอนเปลี่ยนล้อเติมน้ำมัน ช้ากว่าเขาแค่ วินาที ก็ทำให้แพ้ได้แล้ว
ส่วนการพัฒนารถยนต์บริษัทเหล่านี้เขาก็ทำและทดสอบอยู่แล้ว และมันขายได้โดยไม่ต้องอ้างว่าเทคโนโลยีจาก F1

--- ผมอยากให้เมืองไทยมมีสนาม F1 ที่ใช้แข่งทุกทีครับ ---

:)

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 10:17:47 »
ผมว่าF1มันเท่แต่ขายของไม่ได้นะ
WRC แข่งแล้วขายง่ายกว่ารถก็เอาชื่อรุ่นที่ขายๆกันไปสวมซะเพิ่มมูลค่า

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:00:42 »
WRC มีกฎว่า รถที่ลงแข่ง จะต้องมาจากรถที่อยู่ใยสายการผลิตปรกติครับ โดยจะต้องมีจำนวนการผลิตตรงกับกฎที่เขาตั้งไว้

อย่าง สมัยก่อน Toyota Celiga GT-four ก็สร้างชื่อให้ โตโยต้ามาก แต่พอโดนแบนห้ามลงแข่ง โตโยต้าเลยเลิกผลิตไปเลย แฟน GT-Four เลยจ๋อยไปตามๆกัน

ส่วน F1 ตามคอมเมนท์บนๆแหละครับ คือ ค่าใช้จ่ายมันสูงมาก

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 13:55:28 »
Nissan ไปเล่น Le Mans แทนแล้วครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 14:09:39 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะตามไปดูรายการ WRC มันถ่ายทอดช่องไหน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:48:24 »
ข้อกำหนด F1 มหาโหดครับ แบบว่าเรื่องมากจังเลย
ละก็ฟังมาจาก Top Gear เค้าว่า ถ้าจะพัฒนารถให้วิ่งในสนาม(ซักแห่ง)ทำเวลาต่อรอบเร็วขึ้น 1วินาที
ต้องใช้งบวิจัย 1ล้านปอนด์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 17:36:25 »
ข้อกำหนด F1 มหาโหดครับ แบบว่าเรื่องมากจังเลย
ละก็ฟังมาจาก Top Gear เค้าว่า ถ้าจะพัฒนารถให้วิ่งในสนาม(ซักแห่ง)ทำเวลาต่อรอบเร็วขึ้น 1วินาที
ต้องใช้งบวิจัย 1ล้านปอนด์

ที่น่าตลกคือ ก่อนหน้านี้ใช้ยางสลิค ไม่มีดอก แล้วเปลี่ยนกติกาใหม่มาใช้ยางแบบมีร่อง ไปๆมาๆยางมีร่องกลับทำเวลาได้ดีกว่ายางสลิคเดิมเสียอีก แต่พอปี2009ยางสลิคกลับมาอีกครั้ง

เทคโนโลยี F1 ตอนนี้มารถบ้านไม่มากเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ จะมีก็เกียร์กับยางนี่แหละครับที่พัฒนามาใส่รถบ้านได้

ออฟไลน์ FatDream

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 00:46:51 »
ชอบ WRC มากกว่าครับ นักขับสุดยอดมาก

ปล.ตอบไม่ตรงคำถาม ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:37:37 »
การแข่งรถมีเยอะแยะมากมาย
F1 นี้ต้องสร้างรถคันให่ขึ้นมาทั้งคันตั้งแต่ 0
แต่การแข่งอย่างอื่นอาจจะเอาส่วนหลักๆเช่น แชสซี เครื่องยนต์ อะไรต่างๆมาพัฒนาต่อเพื่อการแข่งขัน
ก็ประหยัดงบประมาณไปได้เยอะครับ แถมเอามาโฆษณาได้ด้วยว่าเอารถรุ่นนี้มาแข่งนะ

แข่งอย่างอื่นที่ใช้รถที่ผลิตมาพัฒนาเช่น DTM, Le Mans, WRC พวกนี้ครับ
ส่วนตัวชอบ WRCมากๆ เหมือนกันครับ คนขับเจ๋งจริงครับ