ผู้เขียน หัวข้อ: โดนรถตู้เบียด รอยแบบนี้ควรทำไงดีครับ เคลมได้หรือไม่  (อ่าน 9307 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
คือเป็นรถเพื่อนอ่ะครับ เพื่อนฝากมาถามครับ  ควรเคลมเลยมั้ยครับ หรือว่ารอเคลมครั้งเดียว   หรือจ่ายตังเอง ???

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
เคลมใด้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เคลมได้ครับ เคลมเก็บไว้ก่อนก็ได้ครับ ใบเคลมอยู่ได้ปีนึง

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ถ้าทำประเภท1  เคลมได้   และควรเคลมด้วยครับ

สภาพมันบาดตาเกินไป ยกเว้นทำใจได้

แจ้งเคลมมาดู

-ถ้าจำเลขทะเบียนคู่กรณีไม่ได้   บอกเคลมไปว่า

ครูดกำแพง แถวไหน วันไหน เวลาไหน ก็ว่าไป

-ถ้าจำทะเบียนได้ ก็ระบุไปเลย  โดนรถตู้ทะเบียนนี้ๆ ชน

ออฟไลน์ mothsan

เหมือนสีมันติดรถเรานะครับ
ยังไงลองขัดดูก่อน น่าจะออกนะครับ
ผมเคยโดนแท็กซี่เบียด สีเขียวเหลืองติดกันชนเลย
กลับบ้านลองเอาน้ำยาขัดสีขัด ขัดออกได้ซะงั้น ถ้าไม่ดูใกล้จริง ดูไม่ออกเลย
ลองดูก่อนนะครับ เผื่อหาย

ออฟไลน์ toonze

ผมก็ว่าสีมันมาติดนะที่ดู อาจเป็นรอยไม่มาก

ออฟไลน์ shikimaru

หาน้ำยาขัดละเอียดและหยาบมาลองขัดดูก่อน บางทีขัดจนหมดอาจจะเป็นแค่รอยบางๆก็ได้ครับ จะได้ไม่เสียเสียเวลาซ่อม ทำสี เพราะเท่าที่ดูมีรอยสีติดซะส่วนมาก มีรอยขีดข่วนนิดหน่อย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ฮอนด้า ซิตี้ ครับ   อ้าวๆๆ ไม่ใช่ละ ตอบไม่ตรงคำถาม  ;D

ผมมีน้ำยา Quixx ซื้อจากเน็ตมา รอยรถคันอื่นมาโดนแบบนี้ น่าจะขัดมือเองออกครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

มีรอยกินเข้าเนื้อกันชนนิดหน่อย นอกนั้นน่าจะเป็นสีจากรถคู่กรณี  ดังนั้นการแก้ไขคือการขัดสีครับ ส่วนสีที่ถลอกไปก็ไปขอสีที่ศูนย์  แต้มให้ดีแล้วใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์3000 ขัดสีที่แต้มแล้วก็ใช้น้ำยาขัดสีขัดบริเวณที่หมองจากการใช้กระดาษทรายขัดครับ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
สีที่เห็นดำๆน่าจะขัดมือออกครับ ส่วนด้านท้ายผมไม่แน่ใจว่าบุบหรือเปล่าหรือว่าเป็นแสงสะท้อน อันนี้คงต้องเคลมครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ดูจากร่องรอยแล้วน่าจะขัดออกเองได้เกือบทั้งหมด ยกเว้นบริเวณที่เป็นเหลี่ยมเป็นสันอาจจะเหลือรอยบ้าง
1. Silicone graze+ผ้าหมาด(บิดน้ำออกให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้) ขัดเป็นวงกว้างๆก่อน เติมน้ำยาบ่อยๆ ขัดจนรอยปื้นๆดำๆหายไปหมด แล้วจึงค่อยๆขัดเป็นวงกว้างๆเพื่อไปกลบรอยลึกบริเวณที่เป็นสัน
2.  Silicone graze+ผ้าแห้ง ขัดเป็นวงกว้างๆเพื่อกลบรอยบริเวณสัน ตรงสันนี่อย่าออกแรงมากเกินไปนะครับ เดี๋ยวรอยจะขยายกว้างกว่าเดิม เติมน้ำยามากๆไว้ ค่อยๆขัดไปกลบรอยอย่าออกแรงบริเวณรอยโดยตรง ทำเหมือนเราเกลี่ยสีไปกลมหลุมแหละครับ
3. ถ้ากลบร่อยรอยจนเป็นที่พอใจแล้ว ลงน้ำยาขัดเป็นวงกว้างๆอีกที รอให้น้ำยาแห้งแล้วเอาผ้าแห้งนุ่มๆเช็ดคราบที่เหลือออก

ผมเคยขัดรอยลึกถึงเนื้อกันชนจนเห็นสีดำ ยาวประมาณ 15 cm กว้างเกือบครึ่ง cm ค่อยๆใจเย็นๆขัดกลบรอยหายหมด..เล่นเอาเหงื่อตกเลย

ออฟไลน์ nithiyod

ถ้าเป็นผมจะลองขัดสีดูก่อนนะครับ ถ้าขัดเเล้วไม่ออก ก็รอเคลมตอนหมดประกันที่เดียว เพราะดูจากแผลเเบบ ขัดก็น่าจะอออกเกือบทั้งหมดนะ เเล้วค่อยเก็บพวกรอยบุบไว้เคลมตอนหมดประกันทีเดียว น่าจะประหยัดเวลากว่า

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ผมดูจากภาพคิดว่าเป็นสีรถเค้ามาติดรถเราซึ่งน่าจะขัดออกได้เกือบหมดครับ 
ยกเว้นตรงมุมๆอันนั้นจากภาพเหมือนสีของรถเราหายไปถึงเนื้อพลาสติกแล้ว(สังเกตเอาว่าเป็นสีดำๆของเนื้อพลาสติค) อันนั้นขัดไปก็ไม่หาย

คิดว่าถ้าขัดได้ไม่น่าต้องทำสีใหม่ครับ สำหรับผมสีโรงงานดีที่สุดในโลกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคลมได้ครับ ชั้น1 ไม่มีคู่กรณียังได้เลย

ออฟไลน์ Tan Int

น่าจะสีรถเขามาติดรถเราครับ ตอนผมยกมอเตอร์ไซค์(สีขาวเหมือนกัน)ขึ้นกระบะรถ แล้วขูดขอบกระบะ  ตอนนั้นสีดำติดมาเป็นพรืดเลย
ลองเสี่่ยงเอาสเปรย์สีขาวพ่นทับสีดำที่ติดหน้ารถ แต่เปลี่ยนใจเช็ดสเปรย์ออกทันที (ย้ำว่าทันที) สีดำนั่นก็หายนะครับ เหลือแต่รอยขูดนิดหน่อย
แต่สีบริเวณนั้นก็ต่างจากสีเดิมนิดนึง ชนิดที่ไม่บอกไม่รู้

*ข้อนี้ฝากถามผู้รู้ด้วยนะครับ ว่าในสเปรย์มีสารอะไรรึเปล่าที่ขัดสีรถคันอื่นที่ติดรถเราได้

แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงแบบผม ก็ขัดเอาครับ แต่อาจจะลำบากมากกว่าหน่อย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)