ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความรุ้สึกระหว่างคนขับสองคน  (อ่าน 4904 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
สมมุติคิดกันเล่นขำๆนะครับ พอดี เห็นกระทู้ก่อนหน้านี้ขับจี้ตุดกัน
ถ้าพี่ๆขับรถสปอร์ตระดับเคย์แมนไม่มีเอส ความเร็วสัก 120-140 แล้วมีรถกระบะฟอร์ดผมจำชื่อรุ่นไม่ได้ รุ้ว่าตัวล่าสุด จี้ตูดแล้วตบไฟใส่ แล้วพี่ก็ชิดซ้ายให้เค้าแซงไป
คำถามคือ
1 ถ้าพี่เป็นคนขับฟอร์ดพี่จะคิดอย่างไร หรือรุ้สึกอย่างไร ที่แซงรถสปอร์ตได้
2 ถ้าพี่เป็นคนขับรถพอร์ชจะคิดอย่างไร หรือรู้สึกอย่างไร ที่ให้กระบะเค้าแซง ย่ำว่าให้เค้าแซง ไม่ได้ถูกแซงครับ

สำหรับผม ผมชอบรถเร็วๆ แต่ไม่ชอบความเร็ว ขับชิวๆไปเรื่อยๆ ถ้าพี่รีบ พี่แซงไปเลยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: อยากทราบความรุ้สึกระหว่างคนขับสองคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:08:48 »
1 คงหน้าแตกที่เขาไม่เล่นด้วย
2 ปล่อยมันไป

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: อยากทราบความรุ้สึกระหว่างคนขับสองคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:13:20 »
1. กรูรีบ..

2. กรูไม่รีบ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:21:32 »
ของแบบนี้มันก็อยู่ที่อารมณ์ตอนนั้นด้วย ถ้าไม่ได้รีบอะไรผมก็ให้เค้าไปนะ

บางคนเค้ารีบเราก็ควรเข้าใจ เค้าขอผมก็หลบ

แต่ที่ยอมไม่ได้คือโดนพวก Eco Car หรือ B Seg ปาดหน้าครับ ย้ำครับว่าปาดหน้า แบบกระชั้นชิดเลย

ผมตามไปซัดครับ โมโหตลอดเลย ฮ่าฮ่าฮ่า

แต่เด๋วนี้พยายามอดทนอยู่ครับ เป็นอะไรมามันไม่คุ้ม แต่นานๆจะทำใจได้ที ส่วนใหญ่เท้ามันไปก่อนสติตลอดเลย ปาดปุ๊บผมกดมิดเท้าตามไปประจำ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:22:57 »
คหสต. ส่วนใหญ่กรณีแบบนี้กระบะจะแซงซ้ายออกไปหรือว่าพอร์ชจะเปลี่ยนเลนก่อนที่กระบะจะมาจี้มากกว่าครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:25:41 »

เรื่องปกติ  ผมก็แซง porsche ประจำ  แต่ความเร็วแค่ 110 - 130   มันแล้วแต่คนขับ

รถแรงไม่จำเป็นต้องขับเร็วเสมอไป ถ้าทางมันไม่อำนวย

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:50:35 »
บน assumption ว่าอยู่เลนขวาสุด
1. ขอบคุณ ที่หลบให้ กรูรีบ
2. ขอโทษ ไม่ได้มองหลัง เร็วกว่าก็เชิญเลย

ไม่สำคัญว่าขับรถอะไร รถช้ากว่าควรจะหลีกให้รถเร็วกว่าไปก่อน
ถ้าทำได้การใช้รถใช้ถนนจะมีระเบียบและมีความสุขมากขึ้นครับ

แต่ที่เห็นส่วนใหญ่ก้จะเป็นแบบที่คุณ IS2000 ว่าไว้

ออฟไลน์ puccainbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:52:46 »
1. กรูรีบ..

เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:21:14 »
1. กรูรีบ..

เหมือนกันครับ

กรณีที่ 1 สำหรับผม แซงรถมาแล้วทุกชนิด เพราะรีบ ขับแล้วไม่อยากเบรค
กรณีที่ 2 โดนแซงมาแล้ว แม้แต่มอเตอร์ไซด์ เพราะหลงทาง ต้องขับช้าๆ  และวันไหน อารมณ์ไม่ดี จะกินลมเล่นเย็นๆใจ ขับไม่มีจุดหมาย โดนแซงหมด

เป็นได้ทุกกรณี ไม่มีเสียหน้าครับ

ทุกคนคิดแต่เรื่องตัวเองทั้งนั้นครับ  และตัวเองเท่านั้นที่คิดเรื่องเสียหน้า ไม่มีใครช่วยคุณคิดหรอก 555+

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:38:42 »
1. เขาคงขับไม่เร็ว หรือ เขาซื้อมาโชว์

2. ขับช้าๆหน่อยสิ น้ำมันที่มรึงเอาไปเผาเล่น มาจากเงินกรู(เข้ากองทุนดีเซล)

แต่ผมเคยปล่อยมิร่าแซง ...... แล้วผมขับชิลๆไปเจอเขาในอีก3กิโลต่อมา รุ่งขึ้นไปแซวเจ้าของมิร่า .... ลูกน้องผมเอง

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:45:12 »
กรูเล็ก กรูยอม (ยืมจากพี่โน๊ต อุดม)  ;D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 13:03:43 »
คุณขับปอร์เช่อยู่ใช่ไหม สารภาพมาซะดีๆ  :D

1.ผมคงเหวอรับประทาน เอาจริงๆ นะถ้าผมขับกระบะผมคงไม่ซ่าแบบนั้นแน่นอน
คือมันไม่ make sense นะ ต่อให้กระบะคุณดันราง ยกหัวฉีด จัดเต็มมาหลายร้อยม้าก็ตาม
มันดูตลกปนสมเพชอ่ะนะ ที่กระบะจะไปท้าแข่งกับรถระดับนั้น ถึงแม้ว่ารถคุณจะแรงกว่าปอร์เช่ก็ตาม

2.เฉยๆมากครับ ไม่ต้องคิดอะไรมากเลย ปล่อยมันไปบ้าต่อข้างหน้าครับ อย่าได้แคร์

แปลกนะผมมักไม่ค่อยเจอแบบคุณน้องอ่ะ มีแต่ขับตามอย่างห่วงๆ :D 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 13:15:13 »
เข้าใจอารมณ์ครับ เคยเป็นทั้งสองแบบ แต่ผมไม่ใช่รถหรูนะ

1. สมัยก่อนยังห้าวๆ  โง่ๆ ไม่รักชีวิต ขับเกีย์ MT ขับต่างจังหวัดเส้นชะอำกลับกทม  เจอบีเอ็มรุ่นไรจำไม่ได้น่าจะซีรีย์ห้า เค้าเห็นเราขับเร็วก็มาเล่นด้วย  ทางตรงโล่งๆทีไร มันขึ้นมาเร็วมากแซงผมได้ตลอด
แต่เส้นนั้นมีรถพอสมควรก็อาศัยขับตามช่องเอา สุดท้ายได้ช่องดีก็มุดจนหนีพ้นเพราะบีเอ็มดันติดรถคันอื่นเสียจังหวะ
อารมตอนนั้นก็สะใจ รถเค้าซื้อรถเราได้ 6-7 คันแต่แพ้เรา (ความคิดสมัยนั้น)

2. สมัยนี้ ขับไปกินมนต์นมสดที่เสาชิงช้าตอนเกือบห้าทุ่ม ขากลับรถติดไฟแดงตรงราชดำเนิน
ปรากฏว่ามอไซด์แว้นมาล้อมหน้าล้อมหลังกันตรึมเลย เด็กแว้นชัดๆ หมวกไม่ใส่ มาแบบบิดแข่งเบิ้ลเครื่องกัน
พอไฟเขียวก็กลัวมันมาล้มมาโดนรถ เลยออกตัวแรงๆแซงหนีพวกมอไซด์ ขับแบบเกียหนึ่งยันเกียสามเรดไลน์ เราก็พุ่งปรู๊ดไป
สักพักมันก็มีรถเก๋งแว้นๆ เปลี่ยนเครื่องลงโบ ลงท่อมาขับปาดและเบิ้ลเครื่องท้าแข่ง มันคงเห็นเราแรงดี เลยอยากลอง
ตอนนั้นทำได้คือเข้าซ้ายให้มันแซงไป บอกตรงๆ กลัวตาย ดึกแล้ว เกิดไรขึ้นไม่คุ้ม ไม่ได้อยากจะแข่ง แค่จะหนีมอไซด์

ตอนนี้ใครมาท้าอะไรก็ไม่เอาอะ ใครแรงกว่าผมก็หลบให้ เอาชีวิตไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 14:43:44 »
วันนั้น PORCHE อยากวิ่งชิวๆ หล่อๆครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 14:50:37 »
1 อันนี้ไม่รู้เพราะไม่เคยจี้ใครอาจะจะมี2แบบคือถ้ามันเกรียนมากคงสะใจ ไม่ก็คงเซ็งที่เค้าไม่เล่นด้วย
2 ปล่อยให้มันรีบไปตาย

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:35:50 »
ถ้าเป็นผม
1. ผมเป็นฟอรด กระพริบหนึ่งครั้ง บอกว่าผมขอทางหน่อยรีบครับ
2. ผมเป็นพอร์ช  หลบให้ ถ้ารีบก็เชิญ
ผมอยากให้ทุกคนคิดแค่นี้ ท้องถนนจะได้ไม่วุ่นวาย
เอาพลังสมองที่มีอยู่ไปทำอย่างอื่นให้ประเทศ คนทะเลาะกันมากแล้ว

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:31:42 »
เคยเอา ซีตรอง XM ตัว 3.0 ไล่ 458 Italia บนบูรพาวิถี เร็วๆ นี้เองครับ

ไล่ตั้งแต่ 160-200 มีครั้งนึงขึ้นไปถึง 230 ครับ อารมณ์ตอนนั้นซะใจมากครับ เพราะเขาหนีไม่ออกเลย มุดไปมาซ้ายบ้างขวาบ้าง...แต่พอลงทางด่วนเท่านั่นล่ะครับ มือเย็นเลย...ไฟเตือนน้ำมันหมดมันโชว์น่ะครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 21:40:01 »
 ถามความรูสึกถ้าเป็นผม
1. กูรีบ มึงไม่รีบก็หลบไป เลนนี้สำหรับคนรีบ
2. รีบไปไหนหละพี่ กูหลบให้ อย่ามายุ่งกะกู ชีวิตกูแพงกว่ามึง

ขำๆ นะครับ

ทำไมถึงรูสึกว่าคนเราทุกวันนี้ขับรถกันประสาทๆ
ถ้าคันหลังมาเร็วแล้วรีบกว่า เขาขอทางก็ควรจะให้เขาไป มันไม่เกี่ยวว่ารถจะแพง หรือแรงขนาดไหน
ถ้าเขาขอทางดีๆ แล้วคันหน้าของขึ้นกดหนีไป ทำไปเพื่อ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 22:19:17 »
1.เออ ขอบคุณที่เข้าใจสัญญาณกรู (ไม่เหมือนบางคัน แตร+ไฟ แม่งหันมามองกระจกหลังแล้วขับต่อ เห็นกะตา คนแก่ด้วย -*-)
2.เชิญจ๊ะ วันนี้กรุชิว เพลงกำลังเพราะ  (อันนี้เข้าใจ ไม่รู้สึกอะไร  ยกเว้นมันบีบแตรใส่รัวๆด้วย -*-)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 23:17:29 »

ไม่สำคัญว่าขับรถอะไร รถช้ากว่าควรจะหลีกให้รถเร็วกว่าไปก่อน
ถ้าทำได้การใช้รถใช้ถนนจะมีระเบียบและมีความสุขมากขึ้นครับ

จุดสำคัญอยู่ตรงนี้ จะไปคิดมากอะไรนักทำไมว่าเป็นรถอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:16:36 »
1 รู้สึกเฉยๆครับ ที่แซงได้ก็เพราะเค้ามีน้ำใจหลบให้(แต่ผมจะไม่ทำแน่นอน จี้ตูด+เปิดไฟสาดใส่)
2 ก็รู้สึกเฉยๆอีกแหละครับ เราขับช้าก็หลบให้คนอื่นที่รีบกว่าเค้าไปก็ถูกต้องแล้ว
   ไม่ได้เป็นการเสียศักดิ์ศรีแต่อย่างใด

ปล.คุณชอบเหมือนผมเลย ผมชอบรถเร็วๆ แต่ไม่ชอบความเร็ว จะขับชิวๆมากกว่า