ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า เหล็กของeco car เกรดต่างจากรถ d-segมั้ยครับ  (อ่าน 8142 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
หรือว่าอยู่ที่มุมการชน ไม่เกี่ยวกับเหล็ก

แต่จะว่าไป super car ก็ขาดได้ ถ้าประมาท

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
อเมซใช่ไหมนั้น

ออฟไลน์ backingforwords

• Newbie
  • *
Brio ครับ ภาพนี้นานมาแล้ว แต่ดูกี่ทีก็เตือนใจได้ดีเสมอ

ออฟไลน์ AMG GT

อันนี้ชนแบบเฉือน เลยอ่ะถ้ามาเร็วมากๆก็เป็นงี้แหละครับ สงัเกตุดีๆว่า ไม่โดนคานกันกะแทกด้านเลย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

นี่มันบริโอ้ในตำนานครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เกี่ยวกับ คานหลัง มั๊ยครับ หรือต่อให้คันไหนก็ฉีกหมดถ้ามุมได้ ความเร็วถึง

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
อื้อหื่อออออออออออออออออออ.....
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเกี่ยวนะครับ ทั้งคาน ทั้งโครงสร้าง ทั้งเสป็กเหล็ก

แต่เอาจริง ถ้าเหตุการณ์อะไรที่ทำให้บริโอ้คันนั้นเป็นขนาดนั้นได้ ผมว่าน้องแลม น้องเฟอมาก็ไม่รอดครับ แต่อาจเยินไม่เท่านี้

ปล. เล่าประสบการณ์ตรงให้ฟังนิด

ตอนมหาลัยปี 1 ผมขับ Ford explorer ครับ เพราะที่บ้านบอกว่าเหล็กมันแข็งดี ปลอดภัย ผมก็ไม่เคยคิดอะไรครับ คิดว่ามันก็พอๆกับ ฟอร์จูน ซีอาร์วีอะไรพวกนี้ ด้วยความที่ตอนนั้นยังเด็ก และคึกคะนองก็ขับซิ่งๆ ไม่สนใจไรมาก

จนวันนึงขับไปทำบุญที่อยุธยา ไปเจอทางเบี่ยงที่ต้องตัดข้ามถนนหลักอีกเส้น มีป้ายบอกด้วยว่าเป็นแยกอันตราย ให้ทางหลักไปก่อน ผมก็ไม่สนใจ (หลังจากนั้นจำเหตุการณ์ไม่ค่อยได้ครับ) สรุปคือโดนรถทัวร์ชนข้างฝั่งคนนั่งที่ความเร็วประมาณ 100km/hr (อันนี้คนขับรถทัวร์บอก) ซึ่งแฟนผมก็นั่งอยู่ฝั่งนั้น แต่โชคดีที่รัดเข็มขัด รถไถลไปประมาณ 20กว่าเมตรได้ ล้ออีกฝั่งระเบิด  แต่ "ไม่คว่ำ" พอได้สติลงรถมาดูนี่อึ้งครับ ยับทั้งคัน รอยไถลจากยางทั้งสี่เส้นนี่สวยงาม เหล็กฉีกเป็นแถบเลยครับ แต่เหล็กตรงโครงประตู ขอบประตูพี่แกหนาเป็นนิ้วเลยครับ เหล็กอื่นๆก็หนาเป็นเซนได้อยู่
ส่วนผมกับแฟนไม่เป็นอะไรเลยครับ แผลเดียวที่ได้คือตอนลงจากรถเท้าไปเหยียบเศษกระจก

ได้ใจความจากมูลนิธิที่มาที่เกิดเหตุว่า ปกติตรงนี้ชนกันแบบนี้บ่อย เพราะถนนมันมืด แล้วรถทางตรงมาเร็ว แต่ไม่ค่อยจะรอดกัน ส่วนมากนี่รถคว่ำกันเลยทีเดียว ยังมาถามอยู่เลยห้อยพระอะไร

ประกัน ตำรวจกับผมก็วิเคราะห์กันว่าที่รอดเนี่ย นอกจากเหล็ก แล้ว ช่วงล่างก็มีส่วนเยอะมั้งครับ เพราะโดนชนขนาดนี้แต่ไม่คว่ำ รถมันคงหนักมากถึงถ่วงไว้ไม่ให้คว่ำได้ แต่สุดท้ายก็คงเป็นดวงล่ะครับ

สรุปคือ จะขับอะไรก็ไม่ควรประมาทครับ วันนั้นถ้าผมขับรถญี่ปุ่น ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าวันนี้จะได้มานั่งพิมพ์ตอบอยู่ไหม

ปล. กันดราม่า ตอนนี้ผมก็ขับรถญี่ปุ่นนะครับ Teana J32 ครับ แต่ไม่ประมาทแล้วครับ

ออฟไลน์ hutzero

เหล็กต่างไม่ต่างไม่รู้   แต่อยากรู้ดู EURO NCAP, ANCAP   ว่ากันผู้โดยสารได้กี่ % 
แล้วหักลบกับการโดนตัด Option ในเมืองไทยด้วย  จะได้คำตอบด้านความปลอดภัยครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
ประกันชั้น 1 ใช่ไหม

ออฟไลน์ S6

เหมือนจะไม่โดนคานหน้า แต่ทำไมถุงลมทำงาน จากภาพนี้ ทำให้เริ่มเชื่อว่า D-segment น่าจะมีเกรดเหล็กรวมถึงโครงสร้างที่แข็งแรงกว่า
ทำไมถึงชนได้ จนเหล็กฉีกขาดจากรอยอาร์คได้ขนาดนี้นะ T_T

ออฟไลน์ Coat145

ไม่ได้ตั้งใจจะหลบลู่นะครับ...เจ้าของบรโอ้ในภาพนี้ยังอยู่ไหมครับ..เเล้วเหตุนี้เกิดนานรึยังครับ..??
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ S6

ภาพสุดท้ายเห็นรถตู้ที่อยู่ถัดไปไหมครับ ชนกับคันนี้แหละครับ คนในรถตู้ไม่เป็นอะไรครับ เหตุการณ์เมื่อปลายปีที่แล้ว
ชนกันแบบข้างหน้าเฉียงๆ

ออฟไลน์ karn5811

ตอนแรก คิดว่าโดน ตัดเหล็กเพื่อช่วยชีวิต ไม่คิดว่าจะขาดได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ rocky55555

ที่แน่ๆ eco car เท่าที่เคยเห็นโดนมอไซชนเหมือนโดนรถชน เฉี่ยวนิดเดียวเละทั้งแถบ คนขับมอไซไม่เป็นไรเลย

ไม่ได้ตั้งใจจะหลบลู่นะครับ...เจ้าของบรโอ้ในภาพนี้ยังอยู่ไหมครับ..เเล้วเหตุนี้เกิดนานรึยังครับ..??
เสียชีวิต ทั้งคู่ครับ :(

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รูปนี้กลับมาอีกแล้ว~~~ :'(

ออฟไลน์ O_o"

ต้องถามว่าวิ่งมาด้วยความเร็วเท่าไร ถ้ามาวิ่งมาด้วยความเร็วสูง เหล็กเทพแค่ไหนก็ยากที่จะรอด

นึกถึงการทดสอบนี้เลย  คิดว่าคงมาแบบ 100+

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ดูสภาพรถตู้ด้วยครับ (จากกระทู้เก่า)

อันนี้ sonata ครับ บินมาจากฝั่งตรงข้าม ชน Kia คันแรก แล้วสะบัดมาขวางรถตู้ Prestige อีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2013, 22:29:26 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ดุคลิปแล้ว กระทันหันมากๆ รู้ตัวอีกทีก็ตอนชนแล้ว

ดุแล้วรถขาด เป็น 2 ท่อน หลังจากชน รถตู้ มั้งนะ

ออฟไลน์ localgame

ใครเคยขึ้นรถตู้ toyota commuter บ่อยๆจะรู้ดี เหล็กบางมาก โดนชนข้างๆที่คนในรถตายแน่ๆ

ออฟไลน์ superden

ผมว่าวัสดุรถอีโค่คาร์ มันด้อยกว่ารถB-car แน่ๆ ทั้งเหล็กทั้งภายใน มีเพียงสวิฟ ที่ผมว่าดูดีหน่อยเพราะมันไม่ได้มาในฐานะอีโค่คาร์โดยตรง มันมาจากนอกก่อนมาทำในไทย  รวมถึงอัลเมรา ด้วยผมว่าสองคันนี้น่าจะดูแข็งแกร่งกว่าอีโค่ คาร์ที่เหลือ  แต่เรื่องโครงสร้างผมว่า มิตซู มิราจ กับ แอททราจ น่าจะแข็งแกร่งสุดนะ เพียงแต่เหล็กที่หุ้มมันบาง  ส่วนแย่สุด ก็ไม่ต้องบอกเห็นๆจากภาพแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เท่ากันครับ วัสดุก็ต่างกันแล้ว

ไหนจะระบบความปลอดภัยอีกต่างๆนาๆที่เหนือกว่า

ออฟไลน์ localgame

เอาตามจริงผมว่าคนใช้รถผิดประเภทกันมากกว่าอย่าง Eco-car เค้าออกแบบมาให้เป็นรถใช้ในเมืองหรือชานเมืองที่รถติดๆ ทำความเร็วได้ไม่มาก คนก็เอาไปวิ่งต่างจังหวัดกัน

แถมวิ่งกันเร็ว100+ พอชนทีมันก็เจ็บหนักกัน

ออฟไลน์ choomodify

เอาตามจริงผมว่าคนใช้รถผิดประเภทกันมากกว่าอย่าง Eco-car เค้าออกแบบมาให้เป็นรถใช้ในเมืองหรือชานเมืองที่รถติดๆ ทำความเร็วได้ไม่มาก คนก็เอาไปวิ่งต่างจังหวัดกัน

แถมวิ่งกันเร็ว100+ พอชนทีมันก็เจ็บหนักกัน

ตามนี้เลยครับน้า บางคันโมมาซะ นึกว่าจะไปลง วันเมคเรซ จี๊ตูดสุดๆๆ รถสปอร์ตแพงๆแรงจริงๆ ยังไม่เกรียนเท่านี้เลย

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ขอตอบว่าต่างกัน รถเเต่ละเกรดทำไมถึงเเพง ยิ่งสะดวกสบายมากยิ่งปลอดภัยมากก็จะยิ่งเเพง
ทุกวันนี้เราใช้รถกันค่อนข้างผิดวัตถุประสงค์  รถเล็กอย่าง ECO ผมว่า ขับ 100ก็อันตรายมากเเล้วบางคนขับ 100+ เเถมปาดไปปาดมา ถ้าชนก็สาหัส
เพราะโครงสร้างของตัวรถออกเเบบมาให้ใช้ความเร็วต่ำ คุณภาพของตัวเนืองานจะน้อย เเต่เป็นไปตามมาตราฐานของกฏหมาย
เเละไม่่ว่ารถระดับไหนถ้าขับเร็ว เเล้วประมาท ยังไงก็พังอยู๋ดี
การใส่คาน ช่วยได้เเค่ชนเล็กน้อยครับ ถ้า 100+ มันจะยุบทั้งคัน สำหรับ  ECO คาร์

อีกอย่างรถ ECO คาร์ในบ้านเราหลายรุ่นก็ใช้เหล็กจากโรงงานชัพเดียวกัน  มาตราฐานก็เหมือนกัน นอกจากว่าจะสั่งพิเศษ